เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 07:31:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ G21SF  (อ่าน 6001 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:31:08 PM »

ร่วมด้วยช่วยกันครับ
วัดจากหน้าไกถึงหลังด้ามส่วนที่เว้ามากที่สุดประมาณ 7 ซม. แต่ดูจากสองภาพเปรียบกัน ผมว่า 21SF ด้ามจะเว้าโค้งมากกว่า
วัดจากโกร่งไกด้านหน้าถึงหลังด้ามส่วนที่เว้ามากที่สุด 10.5 ซม.

คุณmchaivis วัดระยะวงรอบหน้าไกกับหลังด้ามได้เท่าไรครับ ฟังมาว่ารุ่นSFจะทำให้เล็กลงเพื่อให้นิ้วเข้าถึงไกได้ลึกขึ้น  Smiley

ผมหมายถึงวงรอบตามภาพครับ...ผมใช้สายเอ็นวงรอบแล้วใช้ปากกาขีดสีบนสายเอ็น แล้วปลดมาวัด....G21 ได้ความยาววงรอบ 17.5 ซม.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2008, 09:21:51 PM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 09:41:03 PM »

วัดจากหน้าไกถึงหลังด้ามส่วนที่เว้ามากที่สุดประมาณ 7 ซม. แต่ดูจากสองภาพเปรียบกัน ผมว่า 21SF ด้ามจะเว้าโค้งมากกว่า
วัดจากโกร่งไกด้านหน้าถึงหลังด้ามส่วนที่เว้ามากที่สุด 10.5 ซม.

คุณmchaivis วัดระยะวงรอบหน้าไกกับหลังด้ามได้เท่าไรครับ ฟังมาว่ารุ่นSFจะทำให้เล็กลงเพื่อให้นิ้วเข้าถึงไกได้ลึกขึ้น  Smiley

ผมหมายถึงวงรอบตามภาพครับ...ผมใช้สายเอ็นวงรอบแล้วใช้ปากกาขีดสีบนสายเอ็น แล้วปลดมาวัด....G21 ได้ความยาววงรอบ 17.5 ซม.

ขอโทษครับที่ตอบไม่ตรงคำถาม
วัดใหม่ตามรูปแล้วครับ...
ได้ 17 ซม. สั้นกว่า 0.5 ซม.
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 09:54:18 PM »

โอ้วววว ขอบคุณมากครับ น่าใช้จริงๆ จะถนัดซ้ายหรือถนัดขวาคราวนี้สบายแล้ว  หลงรัก เยี่ยม

พี่ไม่ลองหาวิธีโมของเรามั่ง  Grin Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 10:06:04 PM »

ขอโทษครับที่ตอบไม่ตรงคำถาม
วัดใหม่ตามรูปแล้วครับ...
ได้ 17 ซม. สั้นกว่า 0.5 ซม.

ขอบคุณครับ ...  Grin

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 10:19:33 PM »

โอ้วววว ขอบคุณมากครับ น่าใช้จริงๆ จะถนัดซ้ายหรือถนัดขวาคราวนี้สบายแล้ว  หลงรัก เยี่ยม

พี่ไม่ลองหาวิธีโมของเรามั่ง  Grin Grin

เคยนั่งคิดเหมือนกันครับพี่แต่ยังคิดไม่ออก  Grin

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:25:05 PM »

ถามคุณmchaivisหน่อยน๊ะครับ เจ้า21SFนี่คือด้ามบางกว่าตัว21ใช่มั้ยครับ
เอามาฝากครับ http://www.glock-club.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=457
เห็นคุณmchaivisชอบล้าง  Wink
วันนี้ลองล้วงไส้ล้วงพุง G21SF ตามขั้นตอนที่คุณพี่แมวบ้าสาธิตให้ดูแล้ว
ตกใจครับ...
ทำไมมันถอดง่ายยังกับถอดกางเกง
ตกใจครับ...
ปืนราคาหย่อนแสนไม่กี่หมื่น มีเครื่องในไม่กี่ชิ้น !
จุดประสงค์การถอดวันนี้คือ เปลี่ยน connector เป็น 3.5 ปอนด์ ลองดูว่าเวลาเหนี่ยวไกจะดีกว่า connector ตัวเก่าจากโรงงานมากน้อยแค่ไหน
เวลาใส่กลับคืนก็เดินย้อนรอยกลับ
แต่ส่วนของเข็มแทงชนวนยังไม่ได้แตะต้อง เพราะยังไม่มีธุระปะปังอะไร แต่ลองเขี่ยๆดูแล้ว พอเห็นภาพที่พี่แมวบ้าบรรยายไว้
หลังจากประกอบเรียบร้อย ไม่พบชิ้นส่วนฝรั่งออสเตรียทำเงิน ไม่ลืมกรรไกรหรือผ้าก็อซในท้อง
มาพบอีกอย่างว่า ท้ายสะพานไกตรงส่วนที่เป็นกากบาทยกเล็กน้อยหลังเหนี่ยวไก ใช้นิ้วกดก็จะล็อกเข้าที่ แต่ไม่ได้ตรวจสอบตอนที่ยังเป็น connector ตัวเก่า เพราะไม่รู้
ลองดึงสไลด์ เหนี่ยวไก ก็ทำงานได้ปกติ เหลือแค่เอาไปลองยิงจริง
ใจคิดว่าน่าจะไม่มีอะไรผิดสำแดง เพราะมันเป็นระบบปฏิบัติการของไก เหนี่ยวไก กากบาทที่ว่าหลุดจากล็อก เข็มแทงชนวนพุ่งไปข้างหน้า เมื่อสไลด์ถอยหลัง ก็จะกดเจ้ากากบาทนี้ให้คลิกเข้าล็อก พร้อมยิงนัดต่อไป
แต่อยากสอบถามพี่แมวบ้าหรือชาว Glock ให้แน่ใจว่า ไอ้ที่ผมบรรยายอาการมาข้างต้น เป็นปกติอย่างที่ผมเข้าใจหรือเปล่าครับ?
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 12:31:17 AM »

ถามคุณmchaivisหน่อยน๊ะครับ เจ้า21SFนี่คือด้ามบางกว่าตัว21ใช่มั้ยครับ
เอามาฝากครับ http://www.glock-club.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=457
เห็นคุณmchaivisชอบล้าง  Wink
วันนี้ลองล้วงไส้ล้วงพุง G21SF ตามขั้นตอนที่คุณพี่แมวบ้าสาธิตให้ดูแล้ว
ตกใจครับ...
ทำไมมันถอดง่ายยังกับถอดกางเกง
ตกใจครับ...
ปืนราคาหย่อนแสนไม่กี่หมื่น มีเครื่องในไม่กี่ชิ้น !
จุดประสงค์การถอดวันนี้คือ เปลี่ยน connector เป็น 3.5 ปอนด์ ลองดูว่าเวลาเหนี่ยวไกจะดีกว่า connector ตัวเก่าจากโรงงานมากน้อยแค่ไหน
เวลาใส่กลับคืนก็เดินย้อนรอยกลับ
แต่ส่วนของเข็มแทงชนวนยังไม่ได้แตะต้อง เพราะยังไม่มีธุระปะปังอะไร แต่ลองเขี่ยๆดูแล้ว พอเห็นภาพที่พี่แมวบ้าบรรยายไว้
หลังจากประกอบเรียบร้อย ไม่พบชิ้นส่วนฝรั่งออสเตรียทำเงิน ไม่ลืมกรรไกรหรือผ้าก็อซในท้อง
มาพบอีกอย่างว่า ท้ายสะพานไกตรงส่วนที่เป็นกากบาทยกเล็กน้อยหลังเหนี่ยวไก ใช้นิ้วกดก็จะล็อกเข้าที่ แต่ไม่ได้ตรวจสอบตอนที่ยังเป็น connector ตัวเก่า เพราะไม่รู้
ลองดึงสไลด์ เหนี่ยวไก ก็ทำงานได้ปกติ เหลือแค่เอาไปลองยิงจริง
ใจคิดว่าน่าจะไม่มีอะไรผิดสำแดง เพราะมันเป็นระบบปฏิบัติการของไก เหนี่ยวไก กากบาทที่ว่าหลุดจากล็อก เข็มแทงชนวนพุ่งไปข้างหน้า เมื่อสไลด์ถอยหลัง ก็จะกดเจ้ากากบาทนี้ให้คลิกเข้าล็อก พร้อมยิงนัดต่อไป
แต่อยากสอบถามพี่แมวบ้าหรือชาว Glock ให้แน่ใจว่า ไอ้ที่ผมบรรยายอาการมาข้างต้น เป็นปกติอย่างที่ผมเข้าใจหรือเปล่าครับ?
เท่าที่อ่านดูก็เป็นปกติดีครับพี่  Wink

เรื่องเจ้ากากบาทนี่อธิบายเป็นคำพูดค่อนข้างยากหน่อยนึงครับ(ผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง)  Embarrassed
ในจังหวะที่สไลด์ถอยหลัง เนื้อสไลด์ทางด้านขอบขวาจะกดเข้ากับขาconnector เพื่อให้กากบาทยกตัวสูงขึ้นมาเกี่ยวเข้ากับเข็มแทงชนวนครับ
เมื่อสไลด์ปิดเข้าที่ และไกเซ็ทตัวเต็มที่แล้ว ขาdisconnectorก็จะคืนตัวเข้าที่ครับ(สังเกตุช่วงปลายสไลด์จะไม่มีเนื้อทางด้านขอบขวามาดันconnectorครับ)
ทำให้เวลาเราเหนี่ยวไกแล้วเจ้ากากบาทจะลดตัวลงมาตามslopeของconnectorครับ  Grin งงมั้ยครับ  คิก คิก

เวลาเปลียนconnectorแล้วทำให้ไกเบาขึ้นก็เพราะslopeของconnector3.5 มีความชันมากกว่าconnector5.5ครับ
คือทำให้เจ้ากากบาทลดตัวเร็วกว่าปกติ สปริงค์เข็มแทงชนวนยังไม่ทันหดตัวเต็มที่ slopeที่ชันกว่าก็พาให้กากบาทปลดตัวออกจากเซียร์ครับ
เท่าที่ผมทดสอบดู connector3.5 ทำให้ผมหาจุดลั่นไกได้ยากกว่าเดิมครับ เลยเลิกใช้  Cheesy

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 08:09:50 AM »

ขอบคุณครับพี่แมวบ้า
ตอนนี้ก็เหลือแต่เอาไปลองยิง ฮา
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 09:27:39 PM »

ไปลองแล้วครับ ครั้งที่ 3 กระสุนนัดที่ 101-150
ได้ผลตามเป้าที่เอามาโชว์
ระยะยิง 15 ม. (ไม่ใช่ 25 ม.)
ยิงเป้าเดียวจนพรุน คราวหน้าจะเพิ่มจำนวนเป้ามากขึ้น ลดจำนวนกระสุน/เป้าให้น้อยลง
คงประเมินผลตัวเองได้ชัดเจนมากขึ้น
กลุ่มที่ย้อยลงด้านล่าง เป็นเพราะผมเร่งยิง ไกเลยกระตุก
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 09:43:55 PM »

ไม่ทราบว่า จับด้ามถนัดมั้ยครับ ลองกำด้ามปืน แล้วถ่ายรูป มาให้ดูหน่อยสิครับถ้าไม่เป็นการลำบากเกินไป  ผลการยิงกระตุกไกแต่กลุ่มก็ดี นะครับ ลองให้คุ้นไกอีกหน่อย เดิน ไกใช้แต่นิ้วชี้ ไก Glock ถ้าชินแล้วแตะก็ลั่นได้ครับ ระยะฟรีของไกชัดเจน ถ้าแตะจุดนั้นได้ มองศูนย์แตะ ตรงไหน แล้วกดต่อไปลั่น กระสุนก็เข้า็ตรงนั้น ล่ะครับ แม่นนะครับ แม่นอย่างน่าตกใจ ความรู้สึกผม นัดต่อนัด ผมยิงกล็อค ช้ากว่า พวก 1911 แต่ กล็อค ไม่เคยขัดลำ แต่ยิงเร่งๆ 1911 ผมพบว่า ขัดลำบ่อยกว่า  แค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็น น่ะนะครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 01:44:20 AM »

นอกประเด็นนิดหน่อยครับ
ไม่ทราบว่านาฬิกาในรูปหาซื้อได้ที่ไหนครับ ?

mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 09:51:27 AM »

นอกประเด็นนิดหน่อยครับ
ไม่ทราบว่านาฬิกาในรูปหาซื้อได้ที่ไหนครับ ?

ของเก่าครับ 10 กว่าปีแล้ว
ยี่ห้อ Fossil สมัยโน้นซื้อที่สยามเซ็นเตอร์ (ชื่อถูกหรือเปล่านะ ตึกที่ถูกพารากอนกับดิสคัฟเวอรีขนาบ)
หลังสุดผมเจอร้านขายนาฬิกายี่ห้อนี้เหมือนกัน แต่จำไม่ได้แล้วว่าเจอที่ไหน
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 11:55:39 AM »

ที่สยามก็ยังมีขายยี่ห้อนี้อยู่ครับ
ไม่แน่ใจว่าน่าจะเป็นในร้าน LOft ที่ดิสคอฟเวรี่ครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 01:30:16 AM »

ขอบคุณคุณ mchaivis และคุณ fink ครับ   ไหว้
นาฬิกาหน้าตาแบบนี้ผมชอบครับ
ที่ถามเพราะอยากดูของจริงก่อนซื้อ

kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 01:58:34 AM »

เข้ามาหาความรู้ครับ ไหว้
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์