เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:24:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไกด์หลอดของ กล็อก 19 หน่อยครับ และ เรื่องของผิวสีของเจ้า สมิท M637  (อ่าน 2855 ครั้ง)
ja_nef_cop-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 02:41:27 PM »

เรียนสอบถามท่านผู้รู้และทราบข้อมูลนะครับ ว่า เจ้ากล็อก 19 ของผมเนี๊ยะอีตรงไกด์หลอดเนี๊ยะมันมีโอกาสหักจริงๆเหรอเห็นรุ่นพี่เค้าว่าเคยมีคนยิงแล้วไกด์หลอดมันหัก ผมยิงเดือนละ 50 นัดต่อเดือน แต่ของผมไม่เห็นมีลอยคตงอหรือล่องลอยว่ามันจะหัก แต่ก็เสียวนิดๆตามที่ฟังเค้ามา ( ใช้มาได้ 4 - 5 ปี )  แล้วเจ้าลูกเล็กของผม สมิท M637 ใช้มาได้ 1 เดือนเอง แต่มันมีล่องลอยขีดข่วนตรงด้าม เค้า ( ไอ้พี่คนเดิมอีกแหละ )  ว่าให้ไปปัดเงาแล้วลอยจะหายแต่มันจะข่าวใสไม่สวยเหมือนเดิม จริงหรือเปล่าพี่พี่   จ่าเนฟ  ( รูปถ่ายเองใช้ได้ไหม๊พี่พี่ )

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 05:18:03 AM »

เรียนสอบถามท่านผู้รู้และทราบข้อมูลนะครับ ว่า เจ้ากล็อก 19 ของผมเนี๊ยะอีตรงไกด์หลอด1เนี๊ยะมันมีโอกาสหักจริงๆเหรอเห็นรุ่นพี่เค้าว่าเคยมีคนยิงแล้วไกด์หลอดมันหัก ผมยิงเดือนละ 50 นัดต่อเดือน แต่ของผมไม่เห็นมีลอย2คตงอ3หรือล่องลอย2ว่ามันจะหัก แต่ก็เสียวนิดๆตามที่ฟังเค้ามา ( ใช้มาได้ 4 - 5 ปี )  แล้วเจ้าลูกเล็กของผม สมิท M637 ใช้มาได้ 1 เดือนเอง แต่มันมีล่องลอยขีดข่วนตรงด้าม เค้า ( ไอ้พี่คนเดิมอีกแหละ )  ว่าให้ไปปัดเงาแล้วลอยจะหายแต่มันจะข่าวใสไม่สวยเหมือนเดิม จริงหรือเปล่าพี่พี่   จ่าเนฟ  ( รูปถ่ายเองใช้ได้ไหม๊พี่พี่ )

Grin ขออนุญาตนะครับ Grin
1.  ไกด์รอด Guiderod หรือ แกนสปริงรีคอยล์ Recoil spring guide
2.  รอย (ร่องรอย)
3.  คดงอ
 Grin ตั้งกระทู้ผิดห้องนะครับ แต่ไม่ว่ากันครับ คิดว่าท่านเจ้าของกระทู้คงยังใช้เวบบอร์นี้ไม่คล่อง Grin

Grin ตอบคำถามครับ ไกด์รอดของกล๊อกเป็นพลาสติก สามารถเกิดการเสียหายได้ครับ แต่เมื่อมันยังไม่เสียหาย และปืนสามารถทำงานได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาติดขัด แนะนำให้ใช้ไปก่อนครับ ไม่เปลืองเงิน ความเสียหายของไกด์รอดของกล๊อก ส่วนใหญ่จะเกิดการขาดที่ปลายแกนที่โผล่ออกมาให้เห็นที่ปลายลำเลื่อนครับ และพบอาการไกด์รอดขาดไม่บ่อยครับ หากเสียหายสามารถหาซื้อไกด์รอดใหม่มาใส่ได้ หาซื้อไม่ยากครับ หรือจะซื้อไกด์รอดโลหะมาใส่ก็ได้ ข้อเสียของไกด์รอดโลหะคืออาจจะเบียดและเสียดสีกับรูไกด์รอดที่ลำเลื่อนจนเกิดการสึกหรอและเสียงดังเอี๊ยดอ๊าดได้ครับ Grin
 Grin ปืนเกิดร่องรอยนิดหน่อยจากการใช้งาน ถ้าร่องรอยนั้นไม่น่าเกลียดจนเกินไป ไม่แน่นำให้ไปปัดเงาครับ ส่วนตัวผมเองปืนเป็นรอยบ้างผมไม่ค่อยใส่ใจครับ เพราะปืนใช้งาน เป็นธรรมดาที่จะมีร่องรอยเกิดขึ้นบ้าง ไม่ได้เอาไว้เก็บครับ Grin
 Grin "จ่าเนฟ" คืออะไรครับ? Huh Grin
 Grin ถ่ายรูปได้สวยมากครับ Grin

ja_nef_cop-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:14:42 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ  ไหว้ คุณ naimai นะครับที่ตอบและไขปัญหาให้ทราบ และ ต้องขออภัยจริงๆ ที่ ลงข้อความผิดห้อง ไม่คล่องจริงๆเพราะนานที่ผมจะเข้ามาในบอร์ดนี้แต่ก็สมัครบอร์ดไว้นานแล้วนะครับ บอร์ดเยี่ยมมากเลย  และจะนำความรู้นี้ไปใช้ในภาวะที่จำเป็นเมื่อเกิดปัญหา ต้องขอบคุณอีกครั้งครับผม   รูปนี้ถ่ายตอนนั่งคุยกันตามประสาตำรวจบ้านนอกครับ ( ดูที่ยาเส้น ) สำหรับผมเป็นตำรวจครับ ยศจ่า เป็นตำรวจโคราช ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์