เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:22:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมแอนตึ้ไวรัสสำหรับ Flash disk (ไร้สาระ..ไปวันๆ)  (อ่าน 12966 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 09:57:39 AM »

รียนถามคุณวัฒน์นอกเรืื่องหน่อยครับ   คอมพ์ผมปกติใช้โปรแกรม ad-awar2007  และ mcafee  แต่ไม่เคยอัพเดป เพราะจะต้องเสียตังค์   ใช้ทั้ง 2 ตัวสแกนก็จะไม่เจออะไรเลย   แต่เวลาใช้ Firefox จะช้ามาก  แถมจะเข้าหลาย ๆ เวปไม่ได้ เช่น google hotmail yahoo อวป  แต่เวปอื่น ๆ เข้าได้แต่ช้า

ก็เลยคลิ๊กมาใช้ explorer  สามารถเข้าได้ทุกเวป  แล้วก็จะมีข้อความว่าเจอไวรัส      antivirus 2008 จะแสกนให้ฟรีเอาไหม เราคลิก yes    พอแสกนเสร็จคลิก remove  ก็ไม่ได้สักที     มันจะเด้งไปให้จ่ายตังค์ก่อน  ถึงจะได้ license  มากรอกจึงจะลบให้       จะถอนทิ้งไม่เอาแล้ว   ก็หาไม่เจอไม่รู้มันไปฝังที่ไหน  หน้าต่างอันนี้จะชึ้นมากวนตลอดเวลา  ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

ผมเคยอ่านพบว่า หน้าจอที่ขึ้นมาให้ว่า เครื่องคุณติดไวรัส น่ะ ... ใันหลอกให้เรากด แล้วก็ลงหนอนไว้ครับ

ปกติบางโปรแกรมที่ไม่ได้ลงทะเบียนถูกต้อง มันมักมีข้อจำกัดครับ

ผมแนะนำ Spybot สำหรับพวกโทรจัน ---> www.spybot.info

anti-virus ลองของ AVG ก็ได้ครับ ---> free.grisoft.com

ทั้งสองตัวนี่ฟรีครับ ... คุณภาพก็ตามเกณฑ์

ก่อนหน้านี้คุณวัฒน์มี Trojan Romover ตัวนี้ก็ใช้ดีครับ .... ตัวนี้น่าจะแก้ปัญหาของท่านไพโรจน์ได้ครับ

ส่วนตัวที่เหมือนโปรแกรมในโพสนี้คือ CPE17 Autorun Killer ของ www.cpe17.com ครับ

ที่กล่าวมาผมใช้อยู่ ยกเว้น Antivirus ที่ผมใช้เป็น Symantec ครับ

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 11:10:22 AM »

รียนถามคุณวัฒน์นอกเรืื่องหน่อยครับ   คอมพ์ผมปกติใช้โปรแกรม ad-awar2007  และ mcafee  แต่ไม่เคยอัพเดป เพราะจะต้องเสียตังค์   ใช้ทั้ง 2 ตัวสแกนก็จะไม่เจออะไรเลย   แต่เวลาใช้ Firefox จะช้ามาก  แถมจะเข้าหลาย ๆ เวปไม่ได้ เช่น google hotmail yahoo อวป  แต่เวปอื่น ๆ เข้าได้แต่ช้า

ก็เลยคลิ๊กมาใช้ explorer  สามารถเข้าได้ทุกเวป  แล้วก็จะมีข้อความว่าเจอไวรัส      antivirus 2008 จะแสกนให้ฟรีเอาไหม เราคลิก yes    พอแสกนเสร็จคลิก remove  ก็ไม่ได้สักที     มันจะเด้งไปให้จ่ายตังค์ก่อน  ถึงจะได้ license  มากรอกจึงจะลบให้       จะถอนทิ้งไม่เอาแล้ว   ก็หาไม่เจอไม่รู้มันไปฝังที่ไหน  หน้าต่างอันนี้จะชึ้นมากวนตลอดเวลา  ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

Smiley Mcafee เวอร์ชั่นเก่าๆจะกินทรัพยากรเครื่องมากครับพี่เลยทำให้เครื่องช้าลงมาก ของที่พี่ลงไว้มันคงหมดอายุการใช้งานแล้วครับ เลยไม่สามารถอัพเดทข้อมูลได้ครับ

- โปรแกรมที่แจกฟรีบนเน็ตส่วนมากเสี่ยงกับการติดไวรัส หรือไม่ก็เสี่ยงเป็นช่องทางให้พวกหากินกับเรา อย่าเสี่ยงดาวโหลดมาใช้เลยครับ ยกเว้นเป็นพวกฟรีแวร์จริงๆ

Smiley แนะนำดังนี้ครับ (โปรแกรมที่ดาวโหลจากผม ต้องมีโปรแกรม Winrar สำหรับแตกไฟล์ก่อนนะครับ)
- ดาวโหลด Your Uninstaller! 2008 PRO (ตอนลงคลิ๊ก UPDATE ออกก่อนนะครับ โปรแกรมจำพวกนี้ลงไม่ต้องอัพเดท) แล้วเอา ad-awar2007  และ mcafee รวมถึง  antivirus 2008 ออกก่อนนะครับพี่ เก็บก็ไว้ไม่มีประโยชน์

- หลังจากนั้นถ้าไม่มีรายการ antivirus 2008 ให้เจอเพื่อเอาออก ใช้วิธีการดาวโหลดโปรแกรมและทำตามนี้ครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=59404.0

Smiley หลังจากนั้นพี่ก็เลือกลงโปรแกรมแอนตี้ไวรัสใหม่นะครับ ตามที่คุณ.jakrit แนะนำ

หลงรัก ลองทำดูนะครับ ได้ผลอย่างไรแจ้งให้ทราบนะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ไพโรจน์
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 10:57:26 AM »

ขอบคุณคุณจักรกฤษ  และ คุณวัฒน์อย่างมากเลยครับ  กำลังพยายามแก้ไขอยู่   ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 11:24:59 AM »

ขอบคุณครับ ท่านวัฒน์

มีทุกสิ่งให้เลือกสรร จริง ๆ เวปนี้

ด้วยความเคารพครับผม

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 12:15:29 PM »

ขอบคุณครับ

พ่อลีโอ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 11:02:53 AM »

เรียนถามพี่วัฒน์ครับ คือเครื่องของผมเวลาเปิดขึ้นมา มีข้อความดังนี้
    Line 0 (File "C:\Windows\system32\SSVICHOSST.exe");Return RunWait(@Comspec&"/C"&$scommand,"",@Sw_HIDE)
    Error:Unable to execute the external program.
    The system cannot fine the file specfied.
     ผมควรจะแก้ไขปัญหาอย่างไรดี ถ้าจำเป็นจริงๆ ผมคงต้องลง Windows ใหม่ ซึ่งก็เป็นทางเลือกสุดท้าย

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 11:20:36 AM »

เรียนถามพี่วัฒน์ครับ คือเครื่องของผมเวลาเปิดขึ้นมา มีข้อความดังนี้
    Line 0 (File "C:\Windows\system32\SSVICHOSST.exe");Return RunWait(@Comspec&"/C"&$scommand,"",@Sw_HIDE)
    Error:Unable to execute the external program.
    The system cannot fine the file specfied.
     ผมควรจะแก้ไขปัญหาอย่างไรดี ถ้าจำเป็นจริงๆ ผมคงต้องลง Windows ใหม่ ซึ่งก็เป็นทางเลือกสุดท้าย

Smiley เครื่องติดไวรัส Sohanad.nax แล้วครับ

1. เตรียมเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มั่นใจว่าไม่มี Virus ใดๆ เลย รวมทั้งพวก Spyware and Adware แล้วนำโปรแกรม Scan Virus (ในที่นี้ผมใช้ NOD32) ติดตั้งและ Set ค่าต่างๆ ของโปรแกรมให้เปิดทำงานป้องกันแบบเต็มระบบ

2. นำเอา Harddisk ของเครื่องที่ติด Virus Sohanad.nax มา  Jump กับเครื่องคอมพ์ดังกล่าวผ่านอุปกรณ์ USB--->IDE,SATA เพื่อป้องกันไม่ให้ Virus ดังกล่าวหรือตัวอื่นๆ เข้าสู่คอมพ์ที่เตรียมไว้เมื่อ Jump ผ่านทางสายแพร แล้วทำการตรวจ Scan และกำจัดไวรัสให้หมดทุกตัว จนมั่นใจว่าหมดแล้วจาก Harddisk นั้น

3. นำ Harddisk ดังกล่าวต่อเข้ากับเครื่องเดิมแล้ว Run โปรแกรม Windows โดยต้องไม่ต่อคอมพ์ดังกล่าวผ่านระบบ Network (ดึงสาย LAN ออกก่อน)

4. หากพบว่า Windows ขึ้นฟ้องข้อความว่าไม่พบคำสั่ง SCVHOSTS.exe หรือ SSVICHOSST.exe ซึ่งแล้วแต่ว่า เจ้า Sohanad.nax ตั้งชื่อตัวเองว่าอะไร ใน registry และไม่สามารถเข้าสู่การ run regedit เพื่อแก้ไข registry ได้ ให้ใช้โปรแกรมเพื่อแก้ไข Registry เข้าช่วย ใช้ reglite.exe มาจัดการ

5. ขั้นตอนการเข้าไปแก้ไขใน Registry เพื่อเปิดการใช้งานในระบบ RUN ให้เข้าไปแก้ไขที่ HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\policies แล้วลบคำสั่งที่มีคำนำหน้าว่า No ออกให้หมด

6. ออกจากโปรแกรมการจัดการดังกล่าว แล้วเข้าสู่ regedit ที่ RUN ให้เข้าไปค้นหา คำสั่งใน Registry ที่มี คำว่า SCVHOSTS.exe หรือ SSVICHOSST.exe แล้วลบคำสั่งนั้นทิ้งให้หมด

7. เมื่อแก้ไขหมดแล้ว ทำการ Restart โปรแกรม Windows

8. ทำการ Scan อีกครั้งด้วยโปรแกรม Scan virus ที่ติดตั้งในคอมพ์ Set ค่าต่างๆ ของโปรแกรม แบบป้องกันเต็มระบบ แล้วต่อใช้งานคอมพ์กับระบบ Network  ตามเดิม

9. ทำการแก้ไขจนครบทุกเครื่อง โดยมีข้อสำคัญว่าไม่ให้เปิด Share การใช้งาน Folder  ในระบบอย่างเด็ดขาด เพราะ Virus Sohanad.nax จะเข้าไปแฝงตัวในนั้นทันที รอเวลาที่ผู้ใช้งานมาเรียกใช้ Files  ใน Folder  นั้น แล้วจะติดเข้าสู่คอมฯนั้นทันที

Smiley ลองทำดูครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
พ่อลีโอ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 11:48:27 AM »

ขอบคุณมากครับ   ไหว้ ไหว้
น้องมิลค์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 01:14:39 AM »

พอเจอแล้วลบอย่างไรครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 01:49:54 AM »

เมื่อออกจากการเล่นอินเตอร์เน็ต ทุกครั้งให้เคลียร์ค่า  คุกกี้ออกทุกครั้ง จะปลอดภัยจาก โทรจัน  หรือ หนอนไวรัส

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 08:33:20 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 09:40:31 AM »

Smiley กด Delete All ได้เลยครับ แล้วเอาแฟรชไดร์ออก เสียบเข้าไปใหม่ว่ายังมัเหืออยู่หรอเปล่านะครับ (ในรูป Delete ไปแล้วนี่ครับ)

น้องมิลค์
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 12:24:33 PM »

Smiley กด Delete All ได้เลยครับ แล้วเอาแฟรชไดร์ออก เสียบเข้าไปใหม่ว่ายังมัเหืออยู่หรอเปล่านะครับ (ในรูป Delete ไปแล้วนี่ครับ)

เสียบไปใหม่แล้วก็ขึ้นมาอีกครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 12:54:16 PM »

เสียบไปใหม่แล้วก็ขึ้นมาอีกครับ

Smiley มันติดอยู่ในเครื่องครับ พอเสียบแฟรชไดร์ก็พยายามก๊อปตัวเองลงไป ตัวโปรแกรมก็ฟ้องขึ้นมา

Smiley คงต้องกำจัดในเครื่องก่อนนะครับ ดาวโหลด AVG ตามที่คุณ.จักรกฤษ แนะนำที่ http://free.avg.com อัพเดทเรียบร้อยแล้วเข้า save mode แล้วสแกนเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2008, 01:09:27 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 02:34:01 PM »

- เปิดโปรแกรมอีกครั้งโดยดับเบิ้ลคลิ๊กที่หน้าจอ ดูที่ตำแหน่งที่วงไว้จะเป็นดังภาพ

ของผมทำตามแล้ว  ปรากฎว่าไม่ขึ้นภาพด้านบน แต่แว๊บนึงที่ดูเหมือนว่ามีภาพขึ้นจอใหญ่แล้วหายไป มีกรอบจอเล็กๆ

ขึ้นว่า

ที่บาร์
USB  Disk  Security

ในกรอบ

Resident Sheild is active

ขึ้นอยู่ราว3-4วินาที
ใช้ได้ป่าวครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์