เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:25:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนขัดลำกล้อง  (อ่าน 3978 ครั้ง)
mr.surachaisu
Jr. Member
**

คะแนน 6

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 12:09:05 PM »

เรียนพื่น้องชาว อวป.
        ปืนผมเป็น .22 vq ซื้อมาประมาณ 1-2 เดือน ยิงทุกครั้ง จะมีปัญหากระสุนติดแทบทุกครั้ง ประมาณ 20-30 นัดต้องมีติดขัดให้เห็น ขอคำแนะนำด้วยครับว่า เกิดจากอะไร และต้องแก้ไขอย่างไร แล้วปัญหาขนาดนี้เป็นปัญหาใหญ่มั๊ยครับ แต่ว่ากระสุนบางยี่ห้อก็ไม่ติดเลยนะครับ (winฯ หัวแดง ..แต่ว่าก็แพงกว่า ยี่ห้ออื่น)    อ้อ ผมยิงหมดกระสุนไปประมาณ 2-3 ร้อยนัดแล้วนะครับ
        ขอบคุณทุกท่านครับ
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 12:20:30 PM »

ติดลักษณะไหนครับ
คาบปลอก
หรือโหลดไม่เข้ารังเพลิง
ใช้แม๊ก 10 นัด ของรูเกอร์ หรือ แม๊กกล้วยหอม
ต้องการข้อมูลมากกว่านี้ถึงจะช่วยหาจุดที่ต้องแก้ไขได้ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 12:36:22 PM »

ว่าตามคุณ param ครับ.

และถ้าปืนเลือกกระสุน .ตัวเราเองต่างหากที่เรียนรู้แล้วต้องปรับตัวเข้าหาปืน.
กระสุนยี่ห้อไหน รุ่นใดมีปัญหา ตัดปัญหาด้วยการไม่ใช้ ติดปืน. ค่อย ค่อยยิงทิ้งไป หรือผ่องถ่ายให้กับเพื่อนไปดีกว่า

กระสุนยี่ห้อไหนรุ่นไหน ยิงดีไม่ติดขัดก็ตุนไว้ ให้พอใช้ และก็ต้องดูอาการไปด้วย.
อย่านำเรื่องราคากระสุน มา ลดขีดความสามารถตนเอง นะครับ.   Smiley

Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 05:25:20 PM »

เป็นลักษณะคาบปลอกกระสุ่นครับ แล้วมีอยู่ครั้งยิงแล้วปลอกติดต้องใช้ไขควงแคะออกด้วย ขอบคุณครับ
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 10:55:30 PM »

กระสุนแรงไม่พอที่จะบริหารกลไกครับ   เอาแบบท่าน  Ro@d  ว่าครับ  อย่านำราคากระสุน ฯ   แนะนำ  วิน ฯ หัวแดง ที่คุณว่าไม่ติดขัด  หรือกระสุนแรงสูงยี้ห้ออื่น ๆ  ครับ   Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 11:59:54 PM »

ผมว่ามันสร้างปัญหากวนใจครับ แต่ถ้าเป็นปืนที่ไว้ป้องกันชีวิต แบบนี้อันตรายครับ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 06:37:05 AM »

เห็นหลาย ๆ ท่าน ใช่ ruger 10/22 กันมากในนี้ ไม่ทราบว่ามีปัญหาอย่างนี้มั๊ยครับ แล้วทั่ว ๆ ไปส่วนใหญ่  ทำอย่างไร ขอบคุณครับ
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 08:42:09 AM »

เห็นหลาย ๆ ท่าน ใช่ ruger 10/22 กันมากในนี้ ไม่ทราบว่ามีปัญหาอย่างนี้มั๊ยครับ แล้วทั่ว ๆ ไปส่วนใหญ่  ทำอย่างไร ขอบคุณครับ

มีบ้างเหมือนกัน..กับลูกบางยี่ห้อ

ของผมมีปัญหากับ SB .. ลูกป้อนไม่เข้า ไม่ใช่เรื่องคาบปลอก

ยี่ห้ออื่นยังไม่เจอปัญหาครับ

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 10:15:14 AM »

คาบปลอกแบบนี้ ผมจะเช็คขอรั้งปลอกก่อนด้วยการขึ้นลำเปล่าแล้วเซฟ
เส็จแล้วหันลำกล้องไปในทิศทางที่ปลอดภัย ก่อนหน้านี้ล้างปืนให้สะอาดก่อนนะครับ
แล้วลองโหลดลูกเข้าแมกกาซีน 1 นัด ปล่อยคันรั้งให้กระสุนเข้ารังเพลิง แล้วดึงคันรั้งเบาๆดูว่ากระสุนตามมาทั้งนัดดีรึเปล่าจนกระสุนชนตัวเตะปลอก
ตอนนี้ถ้าเราดึงเบากระสุนอาจจะไม่กระเด็นออกมาไม่ต้องตกใจ
ทีนี้ลองโหลดอีก 5 นัดทำแบบเดิมแต่ตอนดึงคันรั้งให้ดึงแรงปล่อยแรง

อย่าลืมหันแนวลำกล้องปืนไปในทิศทางที่ปลอดภัยและถ้าจะให้ดีถ้ามีการลั่นต้องแน่ในว่ากระสุนหยุด
ในที่ๆเราเตรียมไว้ไม่ปลิวเปะปะ

ถ้ามันปรกติก็ไม่น่ามีอะไรอาจเป็นเพราะปืนต้องการรันอินมากอีกซักหน่อย

แต่ถ้าลูกไม่ตามออกมา ก็ต้องรื้อลูกเลื่อนออกมาดูมุมขอรั้งปลอกครับ
ขั้นตอนนี้น่าจะให้ช่างปืนเป็นผู้ทำมากกว่า
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 04:17:14 PM »

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้ความเห็นครับ จะทดลองทำตามคำแนะนำทุกท่าน
    ขอบคุณครับ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 04:51:02 PM »

เรียนคุณparam ผมลืมไปว่าปืนรุ่นนี้ที่ร้านแนะนำตั้งแต่ต้นนะครับว่าไม่ให้คัดปลอกทิ้ง เข้าแนนำว่าให้ยิงกระสุนนัดที่ติดทิ้งเลยครับ แล้วตอนที่ติดผมก็คัดปลอกออกหลายทีเหมือนกันนะครับ แต่ว่าไม่ออก สงสัยขอรั้งปลอกเขาทำมาเบา ก็คงต้องหากกระสุนที่เหมาะกับปืน เหมือนหลาย ๆ ท่านแนะนำหล่ะครับ ขอบคุณครับ
nic@new
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 05:13:12 PM »

ของผมก็เป็นครับ 10/22 แฮมเมอร์ฟอร์ต ใช้ลูก std เกือบทุกยี่ห้อติด2-3ครั้ง /กล่อง ยิงมาประมาณเกือบ10กล่องแล้วครับ เป็นแบบคาบปลอกมั่ง ปลอกออกมาไม่หมด(คาทั้งที่ยังตรงๆไม่ใช่ขวางช่องคายปลอก) ผมใช้วิธีข้างลูกเลื่อนแล้วเก็บปืนไว้ไม่ทราบว่าจะช่วยแก้ปัญหานี้ได้บ้างรึเปล่าครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 06:15:54 PM »

ของผมก็เป็นครับ 10/22 แฮมเมอร์ฟอร์ต ใช้ลูก std เกือบทุกยี่ห้อติด2-3ครั้ง /กล่อง ยิงมาประมาณเกือบ10กล่องแล้วครับ เป็นแบบคาบปลอกมั่ง ปลอกออกมาไม่หมด(คาทั้งที่ยังตรงๆไม่ใช่ขวางช่องคายปลอก) ผมใช้วิธีข้างลูกเลื่อนแล้วเก็บปืนไว้ไม่ทราบว่าจะช่วยแก้ปัญหานี้ได้บ้างรึเปล่าครับ
ของผมก็เป็นครับ ตอนแรกโมโหเหมือนกัน แต่หลังจากยิงไปสักพัน-2พันนัดลื่นครับ ไม่มีอาการติดขัดให้เห็น

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 06:27:21 PM »

เรียนคุณparam ผมลืมไปว่าปืนรุ่นนี้ที่ร้านแนะนำตั้งแต่ต้นนะครับว่าไม่ให้คัดปลอกทิ้ง เข้าแนนำว่าให้ยิงกระสุนนัดที่ติดทิ้งเลยครับ แล้วตอนที่ติดผมก็คัดปลอกออกหลายทีเหมือนกันนะครับ แต่ว่าไม่ออก สงสัยขอรั้งปลอกเขาทำมาเบา ก็คงต้องหากกระสุนที่เหมาะกับปืน เหมือนหลาย ๆ ท่านแนะนำหล่ะครับ ขอบคุณครับ

ขออภัยที่ดูไม่ละเอียดว่าเป็น VQครับ
ส่วนใหญ่ลำกล้องของ VQ จะทำรังเพลิงแบบเกีลยวจะหัวกระสุนทำให้ดึงแล้วไม่ออกจริงๆ
ถ้ารันอินซัก พันนัดแล้วยังไม่หายแล้วยังรำคาญ ก็ต้องส่งร้านแต่งให้ครับ เคยมีคนรู้จักไปทำหลายอันแล้ว แต่คนรู้จักอีกหลายคนก็ไม่ได้ทำครับ
ลองพิจารณาเอาครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 09:13:36 PM »

แต่หลังจากยิงไปสักพัน-2พันนัดลื่นครับ ไม่มีอาการติดขัดให้เห็น

โห้..พี่บุญ  ไปเร็วจังเลยครับ   ยิ้มีเลศนัย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: [1] 2
  พิมพ์