เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:31:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทายกันเล่นๆ ครั้งที่ 12  (อ่าน 5752 ครั้ง)
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 10:54:49 PM »

มาตอบช้า แต่ก็จะตอบ Grin

ใช้วัดความเที่ยงตรงของนาฬิกา ว่ามันเดินช้าหรือเร็วกี่วินาทีต่อวัน ค่ะ  Grin

ว่าแต่อยากได้ๆเรื่องนี้จัง  Grin Grin

คิก คิก มีอะไรมาแลกมั๊ยล่ะจ๊ะ

จะแลกกับอะไรล่ะคะพี่วัฒน์  Grin

ยิ้มีเลศนัย ถามอย่างนี้แสดงว่าได้ทุกอย่าง...

บางอย่างค่ะพี่  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 12:04:06 AM »

งุงิ คุยไรกัน คนผ่านมาเห็นเขิลลลลล

บางโพ 5
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 12:55:00 PM »

งุงิ คุยไรกัน คนผ่านมาเห็นเขิลลลลล

เอ๊ะ ..... ตาโจนี่ ...... ไปแอบฟังเค้าคุยกันทำไม ...... กินโกปี๊หมูย่างกันดีกว่า

Windmill
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 01:49:51 PM »

เดาบ้างนะครับ วัดและทดสอบความราบเรียบในการทำงานของเข็มนาิฬิกาครับ
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 09:28:24 PM »

มารอเฉลย

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 11:18:09 PM »

Smiley เฉลยครับ...

เครื่องที่เห็นในภาพเป็นเครื่อง Chonographic Record ของบริษัท Greiner Electronic
เป็นเครื่องสำหรับช่างนาฬิกาใช้วัดความเที่ยงตรงของนาฬิกาว่ามันเดิน ช้า-เร็ว กี่วินาทีต่อวันครับ เครื่องรุ่นนี้ช่างนาฬิกาใช้สมัยปี 1970

วิธีใช้
วางนาฬิกาที่ต้องการทดสอบลงบนแท่นวางครับ แล้วเครื่องจะอ่านค่าตามจังหวะความถี่ (หรือเสียง... แต๊ก ๆ ๆ ๆ ๆ เป็นจังหวะ)
แล้วมันจะมีเข็มขีด ดีดตัวเป็นเส้น ๆ เป็นแนวเส้นตรงตามยาวออกมาเหมือนเป็นเส้นกราฟ (สีน้ำเงิน) พร้อมกันนี้จะมีตัว roller เลื่อนกระดาษกราฟให้ลงมาในจังหวะอัตราที่เท่ากันครับ

ตรงวงล้อที่มีตัวเลขครับ จะเห็นว่ามันจะมีเส้นมาตรฐานเอาไว้เทียบครับ เราก็แค่หมุนวงล้อปรับเวลา ให้เส้นมาตรฐานนั้นมันตรงกับแนวกราฟครับ

หลังจากวางเทียบกันแล้ว เราก็จะได้ค่า slow/fast ของนากาเรือนนั้นครับว่าผิดเพี้ยนไปกี่วินาทีต่อวัน โดยเทียบกับเส้นแนวนอนตรงกลาง
(ในรูปคือเส้นแนวนอนที่อยู่บนตัวเลข 90 ครับ)

พออ่านค่าจากรูปที่ให้มานี้ จะเห็นว่า มันช้ากว่าปกติประมาณเกือบ 90 วินาทีครับ

**ประโยชน์ของเครื่องแบบนี้**
นอกจากจะใช้วัก slow/fast ได้แล้ว ยังสามารถหาความผิดปกติของแอมปลิจูดของตัวจักรได้ด้วย โดยสังเกตจากค่ากราฟพิมพ์ที่ออกมาครับ
เป็นเส้นตรง / เส้นแตก / เล้นกระจัดกระจาย.... และอื่นๆ เช่น ดูว่าเราต้องปรับแต่งหรือต้องล้างเครืองหรือยัง แรงจักรยังดีอยู่ไหม 

Smiley ปัจุบันเครื่องดังกล่าวหาได้ยากมีมูลค่าสูง

ไหว้ ข้อมูลจาก  : สยามนาฬิกา

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 11:23:46 PM »

เยี่ยม รายชื่อเพื่อนสมาชิกที่ตอบได้ถูกต้อง 3 ท่านแรก (ขอที่อยู่เพื่อจัดส่งด้วยครับ)
1. คุณ.โจ (ทิวัตร์)
2. พี่ปู ( PU45 )
3. Hydra

ไหว้ ขอขอบพระคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกๆท่าน ไว้เจอกันครั้งหน้านะครับ.....

Smiley คุณหมอรุต ขอที่อยู่ผมทาง PM ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2008, 11:27:01 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 11:40:41 PM »

ครับท่านวัฒน์...Cheesy
Windmill
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 01:49:26 AM »

มาอ่านเฉลยครับ ขอบคุณครับ
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 08:31:39 AM »

เห็นเจ้าเครื่องนี้ นึกถึงตอนไปสถาบันมาตรวิทยาไปเยี่ยมเพื่อน ๆ ที่ทำงานอยู่ในนั้น
ประจวบเหมาะที่เพื่อนกำลังสอบเทียบความแม่นยำของนาฬิกาแล้วก็ได้เรื่องเล่าฮา ๆ มา
เพื่อนกำลังทดสอบ Rol-- แท้ มีใบรับประกันห้างราคาราว ๆ ห้าหมื่นแก่ ๆ  เปรียบเทียบกับของเทียมแถว ๆ คลองถมราคาไม่เกินสองพัน
ผลปรากฏว่า ของเทียมเดินได้แม่นยำกว่า เลยทำให้ได้คำตอบในใจของแพงไม่ต้องดีเสมอไป ฮาาาาาาาา
ซึ่งเพื่อน ๆ ในสถาบันมาตรวิทยามักจะเจออะไรแบบนี้ตลอด ของราคาแพงความแม่นยำสู้พี่จีนแผ่นดินใหญ่ไม่ได้ก็เยอะถมเถไป
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 02:37:13 PM »

ลอกจนได้ดี ขอบคุณพี่ PU กับพี่ ทิวัตร์ ด้วยครับ
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 03:32:58 PM »

อิอิ ขอบพระคุณขอรับพี่

บางโพ 5
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 04:13:17 PM »

เข้ามาดูเฉลยครับ ทายเล่นๆของคุณวัฒน์นี่ ผมไม่เคยตอบได้เลย  Grin

เห็นกระทู้ปุ๊บก็เลยไม่ค่อยดู เอาไว้รอดูตอนจบดีกว่า  Grin Grin

ชอบฝาหลังนาฬิกาครับ แกแลกซี่ 999 นี่ก็เรื่องโปรดของผมเหมือนกัน

Grin Grin Grin
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 06:50:15 PM »

เข้ามาดูเฉลยครับ ทายเล่นๆของคุณวัฒน์นี่ ผมไม่เคยตอบได้เลย  Grin

เห็นกระทู้ปุ๊บก็เลยไม่ค่อยดู เอาไว้รอดูตอนจบดีกว่า  Grin Grin

ชอบฝาหลังนาฬิกาครับ แกแลกซี่ 999 นี่ก็เรื่องโปรดของผมเหมือนกัน

Smiley คำถามยากไปหรือครับ

Smiley แสดงว่าพี่เป็นแฟนปลาโอเหมือนกัน....

Smiley พี่ปู กับ คุณ.Hydra ขอที่อยู่ด้วยครับ

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 07:05:00 PM »

ถ้าคุณวัฒน์มีแผ่นที่เป็นซีรี่ส์ แบ่งผมบ้างซิครับ

ผมมีตอนพิเศษอยู่แผ่นเดียวเองครับ

เห็นแล้วคิดถึงเทตสึโร่กับเมเทลครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์