เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:21:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่มะขิ่นครับ  (อ่าน 12411 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 11:49:36 AM »

ตอนเรียน น.ศ.ท. ปี4-5  ตอนเรียนเหล่า ปืนไปเรียนที่ ป.พัน3  ที่หน่วยมีเครื่องช่วยฝึกที่ผลิตกันเองย่อขนาดลงมาเล็กมากโดยใช้แรงดันอากาศแทนการยิงจริง  แล้วใช้เชือกฟางทำเป็นตารางพื้นที่ยิง  ทำการทดลองยิงข้ามหัวพวกผมที่นั่งบนอัฒจันท์ขนาดเล็กไปลงเป้าหมายอย่างแม่นยำและรวดเร็วมากๆ  สุดยอดครับ  ราชาแห่งสนามรบ  เยี่ยม

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 12:03:36 PM »

ของผม เครื่องช่วยฝึก ใช้ไฟฉายกะกระจกเงา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 12:21:04 PM »

ขอถามพี่มะขิ่นทีครับ คือสงสัยมานานแล้วว่า
รถถังหรือยานเกราะที่ใช้ในประเทศไทยเรา
ติดตั้งเครื่องปรับอากาศหรือเปล่าครับ
ขอบคุณมากครับพี่.....
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 12:50:09 PM »

ขอถามพี่มะขิ่นทีครับ คือสงสัยมานานแล้วว่า
รถถังหรือยานเกราะที่ใช้ในประเทศไทยเรา
ติดตั้งเครื่องปรับอากาศหรือเปล่าครับ

ถ้าหมายถึงแอร์แบบรถยนต์ทั่วๆไป .................ไม่มีครับ

แต่มีระบบระบายอากาศแบบกรองนิวเคลียร์ ชีวะ เคมี ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 04:27:14 PM »

พี่มะขึ่น ครับ   ในเมื่อปืนใหญ่มีตา  และความแม่นยำ   แล้วเหตุที่ มีกระสุนปืนใหญ่ จากเพื่อนบ้าน ข้ามตกลงมาฝั่งไทยบ่อยๆ นี่  เค้าพลาดจริงๆ หรือตั้งใจครับพี่  แล้วชอบธรรมหรือไม่ ที่เราจะส่งคืนแบบคูณสอง คูณสามครับ??? Grin Grin

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 07:37:20 PM »

ถ้าหมายถึงแอร์แบบรถยนต์ทั่วๆไป .................ไม่มีครับ

แต่มีระบบระบายอากาศแบบกรองนิวเคลียร์ ชีวะ เคมี ครับ
[/quote]

ขอบคุณมากครับ...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 07:54:29 AM »

พี่มะขึ่น ครับ   ในเมื่อปืนใหญ่มีตา  และความแม่นยำ   แล้วเหตุที่ มีกระสุนปืนใหญ่ จากเพื่อนบ้าน ข้ามตกลงมาฝั่งไทยบ่อยๆ นี่  เค้าพลาดจริงๆ หรือตั้งใจครับพี่  แล้วชอบธรรมหรือไม่ ที่เราจะส่งคืนแบบคูณสอง คูณสามครับ??? Grin Grin

อยู่ที่เจตนามากกว่าครับ ..................

กรณีที่อ้างกันว่าผิดพลาดคือ เมื่อที่การปะทะกันในฝั่งโน้น .............. พวกที่ถอยร่นเข้าหาฝั่งไทย จะถูกยิงสกัดดักหลังด้วย ค.หรือ ป. .............ลักษณะนี้ มีการหลุดข้ามเข้ามาเหมือนกัน ดูๆเหมือนกับพลาด แต่จริงๆ จงใจแน่ๆ ............ ฝ่ายที่ยิงประเมินว่าหลุดเข้าไป นิดๆหน่อยๆ ฝั่งเราอย่างมาก็แค่เตือน

ลักษณะที่หลุดเข้ามาแต่ไม่ได้ทำอันตรายแก่ราษฏร .........การเตือนจะใช้กระสุนควันยิงสวนเข้าไป...........ถ้ายังมาอีก ก็ กระสุนระเบิด ยิงสวนเข้าไป..................

แต่ถ้าจงใจยิงเข้ามาแบบ.......... ยิง ค.เข้ามาที่ตลาดแม่สาย ............. แบบนี้สวนด้วยกระสุนระเบิดเข้าไปเลย

ที่ทำกันมา เมื่อมีการสวนเข้าไป เห็นเงียบๆทุกที................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 08:21:22 AM »

อย่างนี้ก็ร้อนแย่ซิครับ น่าเห็นใจทหารไทยนะครับ แดดร้อนๆ โหข้างในจะแค่ใหนนะ คงเหงื่อแตกซิกเลย ทราบมาว่าตอนนี้เค้ามีระบบทำความเย็นที่ไม่ใช้พวกน้ำยารีฟิกเจอเรนท์ เป็นเทคโนโลยีที่ใช้กับรถถัง ที่สามารถทำได้ทั้งร้อนและเย็น เรียกว่า Vortex Tube ดูตามรูปนี้นะครับ

หลักการใช้ลมที่มีความดัน แล้วทำให้มีการเสียดสีกัน จะเกิดการพาความร้อนขึ้น ด้านหนึ่งจะเย็นมากๆ อีกด้านก็จะร้อนมากๆ  ทราบว่ารถถังรุ่นใหม่ๆ จะติดระบบนี้ ทำให้สามารถใช้งานได้ไม่ว่าจะอยู่ในสภาวะอากาศร้อนหรือเย็น 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 08:37:39 AM โดย doud » บันทึกการเข้า
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:05:03 AM »

พี่มะขึ่น ครับ   ในเมื่อปืนใหญ่มีตา  และความแม่นยำ   แล้วเหตุที่ มีกระสุนปืนใหญ่ จากเพื่อนบ้าน ข้ามตกลงมาฝั่งไทยบ่อยๆ นี่  เค้าพลาดจริงๆ หรือตั้งใจครับพี่  แล้วชอบธรรมหรือไม่ ที่เราจะส่งคืนแบบคูณสอง คูณสามครับ??? Grin Grin

อยู่ที่เจตนามากกว่าครับ ..................

กรณีที่อ้างกันว่าผิดพลาดคือ เมื่อที่การปะทะกันในฝั่งโน้น .............. พวกที่ถอยร่นเข้าหาฝั่งไทย จะถูกยิงสกัดดักหลังด้วย ค.หรือ ป. .............ลักษณะนี้ มีการหลุดข้ามเข้ามาเหมือนกัน ดูๆเหมือนกับพลาด แต่จริงๆ จงใจแน่ๆ ............ ฝ่ายที่ยิงประเมินว่าหลุดเข้าไป นิดๆหน่อยๆ ฝั่งเราอย่างมาก็แค่เตือน

ลักษณะที่หลุดเข้ามาแต่ไม่ได้ทำอันตรายแก่ราษฏร .........การเตือนจะใช้กระสุนควันยิงสวนเข้าไป...........ถ้ายังมาอีก ก็ กระสุนระเบิด ยิงสวนเข้าไป..................

แต่ถ้าจงใจยิงเข้ามาแบบ.......... ยิง ค.เข้ามาที่ตลาดแม่สาย ............. แบบนี้สวนด้วยกระสุนระเบิดเข้าไปเลย

ที่ทำกันมา เมื่อมีการสวนเข้าไป เห็นเงียบๆทุกที................

พี่ๆครับ เรื่องที่แม่สาย ไม่ทราบว่าเราสวนและผลการสวนเป็นอย่างไรบ้างครับ เพราะออกข่าวทางทีวีว่า เราประท้วงพม่าเฉย (ประท้วงอย่างไรไม่ได้บอก) แต่ที่แน่ๆญาติผมที่ไปส่งขนมที่ตลาดแม่สายบอกว่าน่ากลัวมาก ทหารปิดทางห้ามคนเข้าออก.....

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:22:00 AM »

เรื่องที่แม่สาย ........... 3-4 ปีที่แล้วใช่ไหมครับ?

เราไม่ได้สวนที่แม่สายครับ ................. ทำอย่างอื่น

กรณียิงเข้ามาที่โครงการหลวงที่เชียงใหม่อีกเช่นกัน ไม่ได้ยิงสวนครับ ............ แต่ทำอย่างอื่นเช่นกัน................

มีกรณีรุกล้ำด้านอ.ฝาง(ถ้าจำไม่ผิด) ................เข้ามาตั้งฐานหน้าตาเฉย ............ ไปเจรจาก็แล้ว ............ ใช้การประสานงานกรรมการชายแดนก็แล้ว .....ก็เฉย

ยิงเตือนด้วยกระสุนควัน จาก V-150 คิด ค.81 แบบให้เห็นว่าตั้งยิงที่ตีนเนิน..............ก็เฉยอีก.................

เลยโดน 105 .................. รู้สึกว่าจะ 30 กว่า เกลื่อนเนิน ................ก็เฉยๆอีก ไม่มีมาโวยวายอะไร..............

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 09:37:05 AM »

ผมเคยพาคนไปดูงานพื้นที่โครงการหลวง แล้วแวะไปชมฐานทหารที่ชายแดนครับ ค่ายพม่าอยู่ฝั่งตรงกันข้าม ส่องไปดูมีป้ายแปะว่า Who Dares Wins แบบ SAS แหยะจริงๆ น่าจะเป็น Who Dares Dies ที่ฐานทหารมีหลุมปืน ค. ปักเสาบอกเป้าหมายข้างโน้น และระยะ ไว้รอบหลุมเรียบร้อย อิ อิ   

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:02:10 AM »

ผมเคยพาคนไปดูงานพื้นที่โครงการหลวง แล้วแวะไปชมฐานทหารที่ชายแดนครับ ค่ายพม่าอยู่ฝั่งตรงกันข้าม ส่องไปดูมีป้ายแปะว่า Who Dares Wins แบบ SAS แหยะจริงๆ น่าจะเป็น Who Dares Dies ที่ฐานทหารมีหลุมปืน ค. ปักเสาบอกเป้าหมายข้างโน้น และระยะ ไว้รอบหลุมเรียบร้อย อิ อิ  

หลังจากเรื่องที่โครงการหลวงนี่แหละครับ .............. ทัพสามก็เก็บความขุ่นไว้

พอเล่นงานไป 30 กว่าศพ ............... นักการเมืองก็ออกมาวิจารณ์ กลัวบาดหมางกับเพื่อนบ้าน

ท่านแม่ทัพ 3 (ในขณะนั้น)เลยให้สัมภาษณ์ว่า ................ การเมืองจะวิจารณ์หรือเจรจาอะไรก็ทำกันไป .......... ในส่วนของทหาร ใครล้ำเข้ามา ก็ต้องยิง................

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:07:38 AM »

ไหว้ เยี่ยม น้ำลายหก

นกม. พวกนั้นคิดแบบคนสิ้นชาติ เหมาะกับเป็นคนไม่มีแผ่นดินจะอยู่ ผีจรจัด จริงๆครับ แบร่

Thou shalt not rely on help from the stranger.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:08:34 AM »

เหนือดอยอ่างข่างใช่ไหมครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:24:10 AM »

ใช่แล้วครับพี่โทน อิ อิ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์