เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:30:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่มะขิ่นครับ  (อ่าน 12422 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 12:56:35 PM »

http://www.clipmass.com/movie/161550773168287
อย่างนี้เรียก ปืนใหญ่อัตตราจร มั้ยครับ แล้วคำว่าอัตตราจรนี้หมายความว่าอะไรครับ ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 01:06:54 PM »

ปืนใหญ่อัตราจร(ป.อจ.)นั้นพูดง่ายๆก็คือ ระบบปืนใหญ่ที่ติดตั้งอยู่ บนยานพาหนะซึ่งอาจจะเป็นแคร่รถถัง รถยนต์บรรทุก ฯลฯ(เช่น เอ็ม 109,ซีซ่า,จี 6 เป็นต้น) ซึ่งสามารถเคลื่อนที่ไปไหนมาไหนได้ด้วยตนเองครับ ไม่ต้องนำไปพ่วงท้ายยานพาหนะสำหรับเวลาจะลากจูงครับ ทบ.ไทยเรามีใช้อยู่ 1 รุ่นครับ คือ เอ็ม 109 เอ 5 เป็นป.ขนาด 155 (ซึ่งตัวปืนใหญ่ที่อยู่บนรถมันก็แบบเดียวกับป.ลากจูงแบบ เอ็ม 198 ครับ)

ส่วนถ้าพูดถึงข้อดีนั้น ในทางยุทธวิธี แล้ว เจ้าป.อจ. นั้นจะมีข้อดีกว่าดังนี้ คือ เคลื่อนย้ายเข้าที่ตั้งยิงได้เร็วและเปลี่ยนเข้าที่ตั้งยิงแห่งใหม่ได้รวดเร็วกว่าแบบลากจูง(นับตั้งแต่เคลื่อนที่เข้าที่ตั้งยิงจนถึงพร้อมทำการยิงนัดแรก) ซึ่งเรามีบทเรียนมาแล้วครับจากการรบที่ร่มเกล้า(ซึ่งจากบทเรียนนี้เป็นเหตุให้เรารีบจัดหาป.อจ.) อีกอย่างก็คือ ในกรณีที่หน่วยดำเนินกลยุทธสามารถเคลื่อนที่ได้อย่างรวดเร็วและคล่ิองตัว เช่น ทหารม้า หรือ ทหารราบยานเกราะ เจ้า ป.อจ. จะสามารถเคลื่อนที่ตามหน่วยดำเนินกลยุทธนั้นเพื่อยิงสนับสนุนให้ได้ดีกว่าแบบลากจูงครับ ส่วนข้อเสียของมันก็คือ น้ำหนักที่หนักมากกว่าและราคาแพงกว่าครับ///แต่แบบลากจูงนั้นก็ยังมีความจำเป็นอยู่ครับ(อย่างประเทศเราส่วนหนึ่งก็อาจจะเป็นที่ราคาค่าตัวครับ) ในป.ขนาดเบาบางภารกิจยังจำเป็นที่จะต้องใช้แบบลากจูงครับ เข่น ในภูมิประเทศที่เป็นภูเขาสูง ป.อจ.ไม่สามารถเคลื่อนที่เข้าที่ตั้งยิงได้ แต่ ลจ.(ลากจูง)สามารถใช้ฮ.หิ้วขึ้นไป หรือ บางแบบ เช่น เอ็ม 56 สามารถถอดแยกเป็นชิ้นแล้วใช้สัตวฺ์ต่าง(หรืออาจจะคนก็ได้ครับ)แบกขึ้นไปครับ

ที่มา -------> http://www.wing21.rtaf.mi.th/wboard/question.asp?GID=2922

แหะ แหะ ........ เดี๋ยวรออาโหน่งมีแถลงไขดีกว่า ...... ไม่อยากโดนไอ้โอ๊บดังบึ๊ก

สามก๊ง รักในหลวง
อย่าดึงฟ้าต่ำ อย่าทำหินแตก อย่าแบ่งแยกแผ่นดิน
Sr. Member

คะแนน 39

NO TECHNIC PICK ONLY

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 01:31:02 PM »

ไหว้เข้ามาหาคามรู้ครับ ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 07:57:34 PM »

อัตตาจร ...........อัตตา ( ตนเอง )  จร ( เคลื่อนที่ )   รวม เคลื่อนที่ได้ด้วยตนเอง

ตามรูปตามที่ ท่าน จขกท นำมาให้ดู ปืนรุ่นนี้ มีเครื่องยนต์ สามารถวิ่งเคลื่อนที่ได้เองในภูมิประเทศ แต่ลักษณะตาม คลิป นั้น เมื่อเข้า ที่ตั้งยิงแล้ว ต้องมีการกางฐานปืน เพื่อตั้งยิง อีกขั้นตอนนึง

แต่ ป. รุ่น  M 109 วิ่งไปแล้วสามารถ หยุดยิงได้ทันที เพราะคือ ปืนใหญ่ ตั้งอยู่บนรถถังนะครับ คิดง่ายๆ วิ่งบนสายพาน แต่ตามคลิป เป็นล้อยาง   ถ้าจำไม่ผิด คล้ายๆ GHN 45  ของ นาวิกโยธิน ของ ทร.ไทย ที่ซื้อจาก ออสเตรีย นะ รุ่นนี้

สมัยนี้ เรดาห์ หาทิศปืนใหญ่ ทันสมัย ยิงปุ๊บ ต้องวิ่งปั๊บ   ของไทย มี AN/TPQ 36  กับ 38  ใน กองร้อย คปม.

ผิดพลาดยังไงขออภัย ความรู้น้อยครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 08:25:54 PM »

ปืนใหญ่เป็นอาวุธสนับสนุนทหารราบและทหารม้ายานเกราะ
ป.สำหรับทหารราบจะนิยมใช้แบบลากจูง   ส่วน ป.สนับสนุนทหารม้ายานเกราะ จะเป็นแบบอัตตาจร เพื่อเคลื่อนที่ไปพร้อมกับรถถัง
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 08:29:13 PM »

อันนี้กำลังยิงขึ้นฟ้า  ไม่มีใครห้ามเลย Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 08:56:18 PM »

มีท่านผู้รู้ให้คำตอบไปแล้วครับ ............... ไหว้

http://www.clipmass.com/movie/161550773168287
อย่างนี้เรียก ปืนใหญ่อัตตราจร มั้ยครับ แล้วคำว่าอัตตราจรนี้หมายความว่าอะไรครับ ไหว้

ในคลิบวิดิโอ ที่คุณจอยให้มา ไม่ใช่ปืนใหญ่แบบอัตราจรครับ ..................เป็นแบบลากจูง ที่มีเครื่องยนต์ในตัว .....................เวลาเดินทางหรือเคลื่อนย้าย จะต้องใช้รถบรรทุกลากจูงไป และไปพร้อมๆกับรถบรรทุกกระสุน .................... เมื่อถึงที่ตั้งยิง .............ด้วยตัวปืนที่ใหญ่โต(155มม.) หากใช้กำลังพลประจำปืน ทำการตั้งยิง อาจช้าไม่ทันการณ์ ................จึงติดตั้งเครื่องยนต์สำหรับขับเคลื่อนจากจุดที่ปลดพ่วง ขับเคลื่อนไปยังจุดที่กำหนดเป็นที่ตั้งยิง .....................

ในกองทัพไทย มีปืนแบบนี้ อยู่ในกองพันปืนใหญ่ ของ นย.ครับ เป็นรุ่น GHN ขนาด 155 มม. จากออสเตรีย ยิงระยะไกลสุด 43 กม. (54 กม.สำหรับกระสุนต่อระยะ)......................

ปืนใหญ่แบบ"ลากจูง" จะถูกบรรจุอยู่ในกรมทหารปืนใหญ่(กรม ป.) ของกองพลทหารราบมาตรฐาน(ที่เคลื่อนย้ายด้วยยานยนต์ล้อ) ..................พัน ป. ขนาด 155 มม.ทำหน้าที่"ช่วยส่วนรวม"ย่อว่า ชร. และ "ช่วยส่วนรวม-เพิ่มเติมกำลังยิง) ย่อว่า ชร.-พย. ............ ในพัน ป. ขนาด 105 มม. จะทำหน้าที่"ช่วยโดยตรง" ย่อว่า ชต. ...................... ทำการยิงสนับสนุนให้แก่ กรมทหารราบ ที่เป็นหน่วยดำเนินกลยุทธ.............

ปืนใหญ่อัตราจร ทราบไปแล้วนะครับว่าหมายความว่าอย่างไร................

ป.อัตราจร M109 ..................

ปืนใหญ่อัตราจร ............. จะถูกบรรจุใน กรม ป. ของ กองพลรถถัง(พล ถ.) และ กองพลทหารราบยานเกราะ (พล ร.ยานเกราะ) .................ซึ่งจะเป็น ป.ขนาด 155 มม. อัตราจรทั้งหมด เพื่อทำการสนับสนุนการยิงให้กับ กรมรถถัง หรือกรมทหารราบยานเกราะ ของกองพล ที่เป็นหน่วยดำเนินกลยุทธ ..............

การที่เป็น ป.อัตราจร ก็เพื่อที่จะทำการเคลื่อนที่ ตามสนับสนุน กรมดำเนินกลยุทธให้ทัน...............

ปล. พัน ปตอ. ในหน่วยกองพลเหล่านี้ ก็เป็นแบบลากจูงและ อัตราจร ตามลักษณะของกองพลที่สังกัดด้วยเช่นกัน ................ทำหน้าที่คุ้มกันการโจมตีจากอากาศยานข้าศึกในการรบ .........................

พอได้ไหมครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:02:22 PM »

ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านที่มาให้ความรู้ครับ  ไหว้

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:14:04 PM »

สุดยอด ไฮเทค ครับ   ทำให้นึกถึงสมัย ไปฝึก กสร. กว่าจะกางขาพร้อมยิงได้(GHN 45) เล่นเอาซะหอบเหมือนกันครับ  ทุกอย่างต้องใช้มือโยกหมด ยกเว้นบรรจุกระสุนเข้ารังเพลิง ใช้นิวเมติกส์ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน    ที่ประทับใจที่สุด ก็พี่จ่าพลขับครับ  ถอยหลังรถเข้าล๊อคเพื่อลากปืน  แม่นกว่า  คนบอกพิกัดซะอีก  ทีเดียวเข้าล๊อก ทุกครั้งไป Grin Grin

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:29:11 PM »

ในกองทัพไทย มีปืนแบบนี้ อยู่ในกองพันปืนใหญ่ ของ นย.ครับ เป็นรุ่น GHN ขนาด 155 มม. จากออสเตรีย ยิงระยะไกลสุด 43 กม. (54 กม.สำหรับกระสุนต่อระยะ)......................

หมายความว่า    ผลิตในออสเตรียใช่ไหมครับท่าน

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:47:19 PM »

ผลิตในออสเตรีย

เอ้อ ผมว่าคงไม่เหมือนรถดับเพลิงหรอกครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:50:42 PM »

สงสัยครับพี่มะขิ่น แล้วอย่างรถถังเยอรมันที่ไม่มีป้อมสมัยสงครามโลก สามารถเรียกในทางทฤษฎีว่าเป็นต้นตำรับของปืนใหญ่อัตราจรได้ไหมครับ? แล้วปืนใหญ่อัตราจรจะมีเกราะคุ้มกันให้พลรบทุกคนเข้าไปอยู่ข้างในได้หรือเปล่าครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 10:01:39 PM »

สงสัยครับพี่มะขิ่น แล้วอย่างรถถังเยอรมันที่ไม่มีป้อมสมัยสงครามโลก สามารถเรียกในทางทฤษฎีว่าเป็นต้นตำรับของปืนใหญ่อัตราจรได้ไหมครับ? แล้วปืนใหญ่อัตราจรจะมีเกราะคุ้มกันให้พลรบทุกคนเข้าไปอยู่ข้างในได้หรือเปล่าครับ?

ในปืนอัตราจรสมัยใหม่ จะมีเกราะเพื่อคุ้มกันพลประจำปืนในระดับหนึ่ง................

ปืนอัตราจร HUMMEL ของ เยอรมัน เป็นต้นตำรับหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 10:04:57 PM »

หมายความว่า    ผลิตในออสเตรียใช่ไหมครับท่าน

ถ้าจำไม่ผิด เป็น GHN45 ขนาด 155 มม. จาก สไตเออร์ครับ..............ตัวที่ นย.ไทยมีใช้ติดตั้งเครื่องยนต์ของปอร์ช.................

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 12:27:59 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับ...

ความรู้เนื้อๆเลยครับ...Cheesy
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์