เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:33:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่มะขิ่นครับ  (อ่าน 12424 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:39:37 AM »

ตรงนั้นแหละ ทีผมเคยไปอยู่เกือบครึ่งเดือน อาศัยบ้านหัวหน้าหมู่บ้านที่สร้างติดถนน   มีนักข่าวอิสระขึ้นตามมาสมทบ แล้วดันทะลึงไปข้ามไปคุยกะนายทหารพม่า คุยโม้แหลก  ตกใจ แต่ผมไม่กล้าเข้าไปด้วย  กลับมานอนในหมู่บ้าน วันถัดมาเขาเรียกผ่านหัวหน้าหมู่บ้านให้เข้าไปคุยอีก  คราวนี้ เก็บของเผ่นเลย  Grin

แต่ทหารไทย ก็ผ่อนผันให้ทหารพม่า มาจ่ายกับข้าวเหมือนกันนะ  มาที่ละสองคนนอกเครื่องแบบซื้อผักใส่เป้กลับไป

คุณต๊อกเห็นยุ้งข้าวเก่าของว้าแดงไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 10:43:26 AM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:26:37 AM »

...อดีตท่านแม่ทัพภาคที่ 3 ท่าน พล.ท.วัธนชัย ฉายเหมือนวงศ์  สุดยอดครับผมชอบท่านมากๆ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 11:28:40 AM โดย NOOM 19 » บันทึกการเข้า

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:30:52 AM »

แล้วคันนี้ หรือว่ากระบอกนี้จะเรียกว่าอะไรครับ Shocked

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Noppadol
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:50:54 AM »

...อดีตท่านแม่ทัพภาคที่ 3 ท่าน พล.ท.วัธนชัย ฉายเหมือนวงศ์  สุดยอดครับผมชอบท่านมากๆ....

ผมก็ชื่นชมท่านมากครับ  อยากเห็นแม่ทัพนายกองอย่างนี้แหละในกองทัพ
เหตุการณ์ตอนนั้น(เอาเท่าที่ทราบจากสื่อ)เห็นท่านเตรียมบุกค่ายใหญ่ว้าแดง
ด้วยนี่ครับ....พวกนักการเมืองออกมาเบรกกันแทบไม่ทัน
ได้เห็นผ่านโทรทัศน์ที่รถปืนค.เรายิงถล่มเนิน แถมซูมเห็นคนบนนั้นวิ่งกันกระเจิง
รู้สึกภาคภูมิใจในกองทัพมาก  ใครมีรูปช่วงนั้นเก็บไว้รบกวนเอามาให้ดูด้วย........
ขอบคุณมากครับ..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:03:29 PM »

แล้วคันนี้ หรือว่ากระบอกนี้จะเรียกว่าอะไรครับ Shocked

คันนี้รถต้นแบบของ ศอว.ศอ.พท.ครับ ..............ปืนใหญ่เบาวิถีโค้ง ขนาด 105 มม. M 425 ซึ่งเป็นปืนใหญ่ที่เราผลิตเองทั้งกระบอก ................ติดตั้งบน รยบ. 2 1/2 ตัน 6x6 (ยีเอ็มซี) แบบอัตาจร

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:47:13 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ  ขอบคุณ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 02:38:13 PM »

ในปืนอัตราจรสมัยใหม่ จะมีเกราะเพื่อคุ้มกันพลประจำปืนในระดับหนึ่ง................

ปืนอัตราจร HUMMEL ของ เยอรมัน เป็นต้นตำรับหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ...............

เรียนท่านผู้การครับ

ผมว่าปืนใหญ่อัตตาจรคันแรกของโลกน่าจะเป็นปืนใหญ่อัตตาจร British Gun Carrier Mark I  ซึ่งประดิษฐ์ขึ้นในปีค.ศ. 1917 โดยกองทัพอังกฤษสมัยสงครามโลกครั้งที่ 1 ครับ โดยติดตั้งปืนใหญ่ขนาด 60 ปอนด์บนแคร่ของรถถัง Mark I แบบในรูปข้างล่างนี้ครับ  Smiley

British Gun Carrier Mark I

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2008, 04:25:02 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 02:54:02 PM »

เคยเห็นท่านมาวิ่งออกกำลังที่สนามฟุตบอลกองพลทหารม้าสนามเป้าสมัยที่เป็นรองผบ.ทบ.บ่อยมากเลยครับ ฟิตมากๆวิ่งก่อนผมแต่วิ่งเสร็จหลังผมอีก ขนาดตอนนั้นท่านอายุราวๆ 60 ปีแล้ว อยากจะไปบอกว่าชื่นชมท่านมากกรณีที่มีปัญหากับพม่าแต่ไม่กล้าไปกวน  Cheesy
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 06:35:44 AM »

ไหนๆก็ถามผู้การมะขิ่นกันแล้ว ผมก็ขอรวมวงถามด้วยเลยครับ
ในการใช้ ป.ยิงต่อต้าน ป.ข้าศึก การหาตำแหน่งที่ตั้ง ป.ฝ่ายข้าศึก มีวิธีการหาอย่างไรบ้างครับ ไม่นับวิธีการที่ใช้เรดาห์ตรวจจับนะครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 10:41:22 AM »

ไหนๆก็ถามผู้การมะขิ่นกันแล้ว ผมก็ขอรวมวงถามด้วยเลยครับ
ในการใช้ ป.ยิงต่อต้าน ป.ข้าศึก การหาตำแหน่งที่ตั้ง ป.ฝ่ายข้าศึก มีวิธีการหาอย่างไรบ้างครับ ไม่นับวิธีการที่ใช้เรดาห์ตรวจจับนะครับ

วัดหลุมระเบิด ตามทฤษฎี
T-05
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:30:05 PM »

ขออนุญาติเรียนสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมสงสัยมานานเเล้วครับ ว่า1. รถถังเนี่ย ถ้าจำเป็นต้องยิงเเล้วจำเป็นหรือไม่ที่ต้องหยุดรถให้สนิทก่อนครับ หรือวิ่งไปยิงไปได้เลย เเล้วความเเม่นยำในการวิ่งไปยิงไป มีมากน้อยขนาดไหนครับ 2.ความเร็วสูงสุดของรถถังในบ้านเราขณะนี้ ทำความเร็วได้ประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะเคยดูข่าวตอนที่สงครามอ่าวฯ เห็นรถถังอเมริกัน วิ่งจั๊มพ์เนินทรายทีงี้รถลอยทั้งคันเลยครับ
                                                                  ขอบพระคุณมากครับ ไหว้
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:55:25 PM »

ขออนุญาติเรียนสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมสงสัยมานานเเล้วครับ ว่า1. รถถังเนี่ย ถ้าจำเป็นต้องยิงเเล้วจำเป็นหรือไม่ที่ต้องหยุดรถให้สนิทก่อนครับ หรือวิ่งไปยิงไปได้เลย เเล้วความเเม่นยำในการวิ่งไปยิงไป มีมากน้อยขนาดไหนครับ 2.ความเร็วสูงสุดของรถถังในบ้านเราขณะนี้ ทำความเร็วได้ประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะเคยดูข่าวตอนที่สงครามอ่าวฯ เห็นรถถังอเมริกัน วิ่งจั๊มพ์เนินทรายทีงี้รถลอยทั้งคันเลยครับ
                                                                  ขอบพระคุณมากครับ ไหว้

รถถังเช่น M 1 A 1 หรือ  A 2 ของอเมริกัน ชาเลนเจอร์ ของอังกฤษ T 80 ของรัสเซีย วิ่งไปสามารถยิงปืนใหญ่รถถังไปได้ด้วยเลย เนื่องจากลำกล้องจะมีระบบรักษาระดับการทรงตัว ( ไจโร ) ถ้าดูสารคดีเกี่ยวกับอาวุธสงคราม เวลารถวิ่งหรือขึ้นเนินลำกล้องจะอยู่ในแนวระดับตลอดเวลา รถถังรุ่นใหม่เป็นระบบนี้หมด   ของบ้านเรา M 60 A 1 ( ที่มีข่าวว่าไอ้กันเอาไปทิ้งทะเล ทำปะการัง นะ ) ก็ วิ่งไปยิงไปด้วยได้  ความเร็วเหรอ ความเร็วสูงสุดบนถนน น่าจะประมาณ 60 - 70 กม./ชม. นะ  ส่วนในภูมิประเทศ ก็ น่าจะ 30-45 กม./ชม. ( ไม่ชัวร์ )   รถถังบ้านเรา จัมพ์ เนินมาก ลอยสูงลงมากระทกแรง เดี๋ยวช่วงล่างร้าว แบบ สติงเรย์ ต้องมาซ่อมกันบาน ( ประจำการ ม. พัน 6 หรือ ม. พัน 18 ที่ ขอนแก่น ) ไม่ชัวร์อีกเช่นกัน

ส่วนปืนใหญ่อัตตาจรนั้น ( ปืน สนาม 155 มม. ) วิ่งไปยิงไปด้วยได้หรือไม่ ไม่แน่ใจ รอท่านผู้รู้มาตอบอีกที คห. ส่วนตัวไม่น่าได้ เพราะลำกล้องใหญ่ ยาว วิ่งไปยิงไป คงน่ากลัวพิลึก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 09:00:11 PM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์