เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:31:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าว NGV ระเบิด .....  (อ่าน 6068 ครั้ง)
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 07:12:18 AM »

ท่านปลัดก.พลังงานเมตตา  เจริญสุขให้สัมภาษณ์ว่า  เห็นไหมมันระเบิดเเต่ไม่ติดไฟเพราะมันเป็นเเก็สเเรงดันสูง   เมื่อเกิดรั่วเเล้วมันพุ่งปี๊ดขึ้นสวรรค์ทันที   ถ้าเป็นเเก็ส LPG คงติดไฟไหม้ทั้งปั้มทั้งรถทั้งคน   มันก็จริงของท่านนะ   

อยากจะรู้ว่ารถท่านใช้ NGV หรือเปล่าหนะซิครับ

เหอๆ แต่ถ้าอยู่ใกล้ ก็ตัวไปทาง แขนไปทาง คราวนี้โชคดีที่ไม่ติดไฟมากกว่า
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 07:14:06 AM »

ดูภาพรถแล้วน่ากลัวครับ สภาพรถแบบนั้นคงระเบิดรุนแรงมาก  ตกใจ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 07:25:51 AM »

ตกใจ...ไหนบอกว่าปลอดภัยไง... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ปลอดภัยครับ ระเบิด แบบไม่ติดไฟไงครับ 5555555555555555555555

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 07:51:39 AM »

ตกใจ ตกใจน่ากลัวจังครับ(คิดถูกแล้วที่เอาเงินที่จะติดแก๊สไปซื้อปืนโครงการดีกว่า) Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
engagement_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 121

"เกิดมาในดินแดน_จักต้องแทนคุณแผ่นดิน"

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 09:10:44 AM »

ตกใจ...ไหนบอกว่าปลอดภัยไง... หัวเราะร่าน้ำตาริน
ปลอดภัยครับ ระเบิด แบบไม่ติดไฟไงครับ 5555555555555555555555

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

.....ประชาธิปไตยจะประสบผลสำเร็จได้ จะต้องประกอบไปด้วยปัจจัยเหล่านี้อยู่ในหมู่ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 51%ขึ้นไป คือ 1.ความรู้หนังสือ 2.ความตื่นตัวทางสังคม เศรษฐกิจ การเมือง และที่สำคัญที่สุดคือ 3.ศีลธรรม มิฉะนั้นแล้วประชาธิปไตยจะเป็นเพียงเครื่องมือในการหลอกลวงประชาชนเท่านั้น จาก Prabhat Ranjan Sarka.....
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 09:17:31 AM »

การรับรู้ข่าวสารกว้างไกลทั้งใน และ นอก
ปิดหูตา กันไม่ได้หรอก ดีหรือไม่ดีจริง.........ช้างตายทั้งตัวครับ  Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 09:30:07 AM »

ขออนุญาตครับ
เติมลมล้อรถ 30 - 40 ปอนด์ ก็เสียวแล้ว Grin
ถังแก๊สในครัว 100 - 120 ปอนด์ เสียวกว่า ตกใจ
NGV.    3000  ปอนด์ บอกว่าปลอดภัย  แบร่ แบร่
ฮ่วย.....
.NGV = Natural Gas For Vehicle = แก๊สธรรมชาติสำหรับรถยนต์
แต่ทั่วโลกเรียก..CNG=Compress Natural Gas = แก๊สธรรมชาติอัด

ด้วยความเคารพ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 09:40:47 AM »

มันเป็นไปได้อยู่อย่างก็คือปั๊มที่เติมแก๊ส    มันไม่ตัดจนแรงดันเกินแล้วถังระเบิด   ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุนี้ค่อนข้างมากครับ

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 09:58:28 AM »

ปตท. มันก็ไหลไปเรื่อยหละครับ ผลงานของ ปตท. ก็เป็นที่รู้ๆ กันอยู่สำหรับเราๆ ท่านๆ

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:40:48 AM »

ไม่ติดไฟครับ

แต่ติดระเบิด โดนชก
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:50:00 AM »

..... ของใหม่กำลังฮิตติดตลาด  ขนาดถังขาดตลาดในบางช่วงเลยนะ  ช่างที่ติดตั้งก็ชำนาญบ้าง ไม่ชำนาญบ้าง ช่างที่ผ่านการฝึกมาก็ไปยืนคุย หรือไปอธิบายให้กับลูกค้าเวลามาซื้อเสียเป็นส่วนใหญ่  เวลาติดตั้งก็ไอ้ช่างตัวดำ ๆ ทั้งนั้น  ...

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:52:58 AM »

...... ยิ่งตามต่างจังหวัดยิ่งน่าเป็นห่วงมากเลยครับผม  น้อง ๆ ที่ทำงานอยู่ด้วยกันไปติดตั้งมา  ถึงกับลงทุนซื้อเหล้าตั้งวงเพียงเพื่อต้องการที่จะได้เล่าถึงความภูมิใจที่ได้ไปติดตั้งมาแล้ว .......

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:11:50 AM »

ปตท. โฆษณาแต่ข้อดีของเอ็ยจีวี ทับถมแต่ข้อเสียของแอลพีจี

ถูกต้องแล้วครับ ไม่ติดไฟ แต่ความดัน 3200 PSIG หรือประมาณ 200 บาร์ หรือ 20 เท่าบองความกดดันบรรยากาศ

เมื่อเทียบกับ แอลพีจี ที่มีความดัน 120 PSIG หรือ สูงสุดประมาณ 8 บาร์ หรือประมาณ 8 เท่าบรรยากาศ

เมื่อถังเท่ากัน ใครจะระเบิดโหดกว่ากันครับ

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 12:07:08 PM »

ปตท. โฆษณาแต่ข้อดีของเอ็ยจีวี ทับถมแต่ข้อเสียของแอลพีจี

ถูกต้องแล้วครับ ไม่ติดไฟ แต่ความดัน 3200 PSIG หรือประมาณ 200 บาร์ หรือ 20 เท่าบองความกดดันบรรยากาศ

เมื่อเทียบกับ แอลพีจี ที่มีความดัน 120 PSIG หรือ สูงสุดประมาณ 8 บาร์ หรือประมาณ 8 เท่าบรรยากาศ

เมื่อถังเท่ากัน ใครจะระเบิดโหดกว่ากันครับ

ถังแรงดัน..ขนาด 3,200 psi ถือว่าแรงดันสูงและอันตรายมาก.. ทั่วไปต้องมีการควบคุมตรวจสอบวัสดุ.. งานเชื่อม  ทดสอบแรงดัน.. เป็นอย่างดี..

แต่ถัง NGV ที่ใช้ติดรถ.. ผมไม่แน่ใจว่าตรวจสอบกันดีขนาดไหน..

ถังจะมีวาล์วป้องกันแรงดันเกิน... ทางปั้มเองก็จะมีการควบคุมแรงดันตอนเติม..

ถังที่นำมาใช้.. ไม่ได้มาตรฐาน หรือ ไม่มีมาตรฐานรองรับครับ...

คิดแล้วเสียว.. ตอนจอดรถใก้ลรถพวกนี้..

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 12:52:45 PM »

ในเรื่องโลหะวิทยาการนำเหล็กแผ่นมาทำถัง   มันก็ไม่แน่เหมือนกันว่าเกิดจุดอ่อนตรงไหนบ้าง   แม้แต่ภายในรอยเชื่อมเองอาจเกิดฟองอากาศ   หรือการเชื่อมที่อาจเกิดสารไม่พึงประสงค์ผสมเข้าไปด้วย    การอบให้เหล็กร้อนคลายความเครียดในเนื้อเหล็ก   พอเป็นถังแล้วมาทดสอบอัดแรงดันมันก็ผ่าน    แต่มันมาระเบิดตอนเติมนี่สิมันเกิดได้ไม่กี่สาเหตุ
1.อาจจะเกิดจากยึดถังไม่แน่นก็ได้เพราะรถใหญ่พ่วงหลายถัง
2.ปั๊มที่เติมไม่ตัดเมื่อแรงดันเกิน
3.เซฟตี้วาวล์เสีย
4.ถังมีปัญหา เช่น รอยเชื่อมไม่สมบูรณ์   เหล็กที่มาทำถังมีส่วนผสมที่บกพร่อง    ผมเคยเจอเหล็กบางล๊อตเชื่อมเสร็จรอยเชื่อมร้าว    พับแล้วเหล็กมีรอยฉีกร้าว  อาจเป็นเพราะมีคาร์บอนในเนื้อเหล็กมากเกินไป   ทำให้แข็งแต่เปราะเวลาเจอปัญหาแบบนี้    เหล็กล๊อตนั้นต้องนำไปทำอย่างอื่น    มาพับมาม้วนไม่ได้  เมื่อ2เดือนก่อนผมก็เจอไปติดตั้งถังอัด500ลิตรน้ำแรงดัน2.3บาร์   รอยเชื่อมไฟฟ้าแตกร้าว  เชื่อมซ่อมรวม3รอย3ครั้งมันก็ร้าวนำไปข้างหน้าอีก   เลยต้องเปลี่ยนถังใบใหม่  เหนือกว่ามาตรฐานคือ...ความซวยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 02:08:53 PM โดย lek. » บันทึกการเข้า

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์