เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:31:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนโม่ .357 ยิงลูกซ้อม.38เยอะๆเรามาทำปลอกรองเหมือน .22magมายิงลูกกรด ดีไหม?  (อ่าน 3923 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:13:39 PM »

ผมมีปืนโม่.357สองกระบอกรักมากครับ  ส่วนใหญ่ยิงลูกซ้อม.38เยอะมากครับ  เวลาล้างปืนก็ล้างอย่างละเอียดตัวลูกโม่ก็หมักWDข้ามคืน  บ่อยครั้งล้างเสร็จเช็ดแห้งแล้วลองเอาไขควงเล็กขูดปากช่องโม่ก็มักพบผิวตะกั่วหลุดออกมาเป็นชั้นๆชิ้นเล็กๆ  หลังๆต้องขูดกันเป็นกิจลักษณะ  เรื่องของเรื่องคือผมกลัวผนังโม่ที่อยู่ลึกเข้าไปจะสึกหรอครับแล้วตอนหลังเวลายิงลูกจริงจะคัดปลอกไม่ออกเพราะปลายปลอกบาน
            วันก่อนอ่านกระทู้ที่ว่าปืนแอสตร้า9นัด อยากทำปลอกเหล็กรองเพื่อสามารถยิงกระสุน .22lr http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=9592.0  เลยคิดว่าจะดีไหมครับถ้าจะทำปลอกเหล็กรองแบบนั้นบ้างเพื่อจะยิงลูกซ้อม.38 น่าจะดีนะครับแค่ไม่กี่มิลเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2008, 11:21:13 PM โดย อภิสิทธิ์ 26 » บันทึกการเข้า

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:18:17 PM »

ไม่จำเป็นครับ... แค่ขยันทำความสะอาดก็พอแล้วครับ... กระสุน .๓๘ กับ .๓๕๗ เส้นผ่านศูนย์กลางทั้งปลอก... และหัวกระสุนเท่ากัน... ไม่เหมือนกรณี .๒๒ แอลอาร์กับ .๒๒ แม็กนั่มครับ...

...รักปืนจริง... ต้องใช้ลูกจริง .๓๕๗ สิครับ... Grin Grin Grin
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:19:38 PM »

หาเรื่องลำบากลำบน
ปลอกมันเท่ากัน จะไปรองตรงไหนล่ะเนี่ย
ของ.๒๒ Mag  มันใหญ่กว่านะครับ
เลยเอา LR ลงได้ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:28:15 PM »

งงครับ รองยังไงครับ...Huh
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:42:06 PM »

...รักปืนจริง... ต้องใช้ลูกจริง .๓๕๗ สิครับ... Grin Grin Grin

พอดีช่วงนี้ผมกำลังคลั่งไคร้ยิงเพลทครับยิงทีละกล่องๆ ลูกจริงยิงเพลทเหล็กแล้วอันตรายมากครับ  แต่ลูกจริงก็ยิงบ่อยนะครับตอนนี้เริ่มควบคุมแรงสะบัดของปืนได้แล้ว  ตั้งแต่หนุ่มๆไปฟังใครต่อใครพูดแล้วก็เชื่อเขาว่า .357 ควบคุมให้ยิงซ้ำเร็วๆเหมือน.38 ไม่ได้ก็เลยไม่ฝึกฝนใช้ลูก .38ไฮดร้าติดปืน  ปีหนึ่งยิง.357สามสี่โม่เองแค่ล้างลูกเก่า  มาได้น้องตำรวจ นปพ.มาสอนเห็นเขากริ๊ปปืนไม่แน่นมากมายแต่ยิง .357เร็วและแม่นมาก  เลยเปลี่ยนกรอบความคิดครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:58:04 PM »

คุณหมอลองหลับตานึกภาพปลอกกระสุน .357แม๊กนั่มเอามาอัดหัวตะกั่วให้จมลึกลงจากขอบปลอกสักสองมิล   ผมเคยคิดมาตลอดว่าจะเอาปลอกเก่าไปให้โรงกลึงตัดเป็นแว่นๆเมื่อเอามาใส่โม่ก่อนแล้วต่อด้วยลูกซ้อม.38ก็จะยาวพอดีเหมือนกับยิงลูกซ้อมปลอกแม๊กนั่ม  แต่ไม่กล้าลองครับกลัวปืนพัง Cheesy Cheesy

worrakit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:01:59 AM »

อย่าไปทำเลยครับหมั่นดูแลหน่อยอย่างที่ทำอยู่ถูกต้องแล้วครับ 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:05:33 AM »

พอดีช่วงนี้ผมกำลังคลั่งไคร้ยิงเพลทครับยิงทีละกล่องๆ ลูกจริงยิงเพลทเหล็กแล้วอันตรายมากครับ  แต่ลูกจริงก็ยิงบ่อยนะครับตอนนี้เริ่มควบคุมแรงสะบัดของปืนได้แล้ว  ตั้งแต่หนุ่มๆไปฟังใครต่อใครพูดแล้วก็เชื่อเขาว่า .357 ควบคุมให้ยิงซ้ำเร็วๆเหมือน.38 ไม่ได้ก็เลยไม่ฝึกฝนใช้ลูก .38ไฮดร้าติดปืน  ปีหนึ่งยิง.357สามสี่โม่เองแค่ล้างลูกเก่า  มาได้น้องตำรวจ นปพ.มาสอนเห็นเขากริ๊ปปืนไม่แน่นมากมายแต่ยิง .357เร็วและแม่นมาก  เลยเปลี่ยนกรอบความคิดครับ

ครับ.. มีปืน .๓๕๗ ยิงลูก .๓๕๗ มันส์กว่ากันเยอะครับ... ยกเว้นตอนจ่ายค่ากระสุน... แต่ตอนนี้ผมหากระสุน .๓๘ ไม่ได้เลยครับ... ทั้งจริงและซ้อม... ที่สนามก็มีแต่ .๓๕๗ ค้างสต๊อค... เพราะไม่ค่อยมาคนซื้อ... ผมก็เลยเหมามาซะเลย... ตอนนี้ยิงแต่ลูก .๓๕๗ ครับ... แต่นานๆ ยิงทีครับ... อ้อ.. ผมก็ยิงเพลทเหมือนกันครับ... ยิงที... เพลทแทบจะทะลุเลยครับ( เพลททำเองจากเหล็กหนา ๕ ม.ม. ครับ)
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:27:19 AM »

ปลอกเก่าไปให้โรงกลึงตัดเป็นแว่นๆเมื่อเอามาใส่โม่ก่อนแล้วต่อด้วยลูกซ้อม.38ก็จะยาวพอดีเหมือนกับยิงลูกซ้อมปลอกแม๊กนั่ม 

อย่างไร ก็ต้องมีระยะรุน
ซึ่งไม่เป็นผลดีแน่
เมื่อปลอกมีการขยับ
บ่าที่ยันปลอก อาจจะเสียหายได้
เพราะรับแรงโดยตรง
ซึ่งต่างจากปลอกแมกนั่มเอง

ไม่คุ้มค่าและเสียเวลา

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:29:35 AM »

ผมได้ยินมา ตั้งแต่ซื้อปืนกระบอกแรกเมื่อปี 2527 ว่ายิงปืน .357 ด้วยลูก .38 แล้วโม่จะสึกหรอ บ้างก็ว่าปืนจะหลวมคลอนเร็วกว่าปกติ (งง) .357 ยิงรางรถไฟทะลุ  ยิง .357 แล้วแก้วหูพัง ยิง .357 แล้วข้อมือเคล็ด  อะไรประมาณนี้  Grin

จึงอยากเรียนถามท่านทั้งหลายว่า มีท่านใด ที่ยิง ปืน .357 ด้วยลูก .38 ซ้อม แล้วรูโม่ปืนชำรุดจนไม่สามารถยิงด้วยลูก .357 ปกติได้ (ยกเว้นพวกไม่ดูแลปืนทำให้สนิมกินในรูโม่) ไม่ต้องไปหาถ่ายของท่านอื่นมานะครับ ประเภทเพื่อนเล่าให้ฟังว่า ได้ยินมาว่า อะไรประมาณนี้ไม่เอา  เอาปืนของท่านที่ใช้ทุกวันนั่นแหละครับ ผมก็อยากจะเห็นเป็นบุญตาหน่อยครับ  Cool ของผมผมก็ว่ายิงมาไม่น้อยเหมือนกัน สมัยลูกปืนถูกๆ ก็ยกหีบยิงเหมือนกัน  Grin

ผมเห็นนักกีฬายิงปืน เขาเอาปืน .357 ยิงด้วยลูก .38 หัวตัด ผมว่าเขายิงปีหนึ่งเป็นหลักหลายพันนัดมั้งครับ รวมๆนับหลายหมื่นนัด  บางท่านผมเห็นเปลี่ยนลำกล้องมาหลายอัน แต่ก็ใช้โม่เดิม ก็ไม่เห็นว่าปืนเขาจะชำรุด บางท่านยิงแล้วไม่ล้างปืนปล่อยไว้อย่างนั้น ( ยกเว้นเอาแส้ทะลวงรูโม่ ) แข่งสองวัน แค่เอาผ้าแห้งเช็ดๆ  แข่งเสร็จค่อยล้างก็มี

แต่ สำหรับท่านที่ขี้เกียจ หรือดูแลรักษาปืนไม่เป็น อันนี้ก็ไม่แน่  แต่อย่างว่าปืนเป็นของท่าน จะทำก็ทำได้ครับ ก็ลองทำดู เผื่อจะเป็นตัวอย่างให้ท่านอื่นทำตามบ้างครับ แค่คิดเรื่องกลึงล้างให้รูปทรงกระบอก บางเท่าปลอกลูกปืน แค่นี่ผมก็กลุ้มแทนแล้วครับ  Grin และคราบตะกั่วที่ติดหน้าโม่ ผมว่าไม่ได้เกิดจากที่ปลอก .38 สั้นกว่า .357 ครับ

ขออภัยที่เห็นแตกต่าง และมองไม่เห็นประโยชน์อันใด ในการทำอย่างนั้น ครับ  Grin

Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:27:56 AM »

ยิง .38 มากๆ แล้วล้างไม่ดี
คราบที่เกาะในช่องโม่ตรงตำแหน่งปลายปลอก .38 จะทำให้บรรจุกระสุน .357 เข้าไม่สุดครับ 
ถ้าทำความสะอาดให้ดีไม่มีปัญหาครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 11:57:28 AM »

บ่อยครั้งล้างเสร็จเช็ดแห้งแล้วลองเอาไขควงเล็กขูดปากช่องโม่ก็มักพบผิวตะกั่วหลุดออกมาเป็นชั้นๆชิ้นเล็กๆ  หลังๆต้องขูดกันเป็นกิจลักษณะ 

ขอประทานโทษครับพิมพ์ผิดครับ  จริงๆคือขูดพบขั้นตะกั่วตั้งแต่ในรูปากโม่เข้าไปจนเลยบ่ารับปลอกก็ยังเจอ  หน้าโม่ผมใช้ก้อนยางรองขาเก้าอี้สีดำๆขัดออกหมดไม่มีปัญหาครับเงาวับง่ายๆ  แต่ปัญหาคือต้องขูดลึกเข้ามามากในรูโม่ เลยบ่าก็ยังเคยขูดเจอแต่น้อยกว่าปากรูครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:47:39 PM »

คุณหมอลองหลับตานึกภาพปลอกกระสุน .357แม๊กนั่มเอามาอัดหัวตะกั่วให้จมลึกลงจากขอบปลอกสักสองมิล   ผมเคยคิดมาตลอดว่าจะเอาปลอกเก่าไปให้โรงกลึงตัดเป็นแว่นๆเมื่อเอามาใส่โม่ก่อนแล้วต่อด้วยลูกซ้อม.38ก็จะยาวพอดีเหมือนกับยิงลูกซ้อมปลอกแม๊กนั่ม  แต่ไม่กล้าลองครับกลัวปืนพัง Cheesy Cheesy

แล้วถ่ายิงๆไปแว่นมันขยายตัว เอาออกจากโม่ไม่ได้ล่ะครับ...

เดี๋ยวจะงานเข้านะครับ...Cheesy
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 01:03:16 PM »

คุณหมอลองหลับตานึกภาพปลอกกระสุน .357แม๊กนั่มเอามาอัดหัวตะกั่วให้จมลึกลงจากขอบปลอกสักสองมิล   ผมเคยคิดมาตลอดว่าจะเอาปลอกเก่าไปให้โรงกลึงตัดเป็นแว่นๆเมื่อเอามาใส่โม่ก่อนแล้วต่อด้วยลูกซ้อม.38ก็จะยาวพอดีเหมือนกับยิงลูกซ้อมปลอกแม๊กนั่ม  แต่ไม่กล้าลองครับกลัวปืนพัง Cheesy Cheesy
ทำไม่ได้ครับผมว่านะ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 07:35:02 PM »

Cheesy
หน้า: [1]
  พิมพ์