เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:31:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมี 686 ยาว 6 นิ้ว จะตัดเป็น 4 นิ้ว ได้มั้ยครับ  (อ่าน 3221 ครั้ง)
GotSig
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:32:44 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
- ถ้านำไปตัดแล้วปืนจะยังคงดีเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ
- ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
- แนะนำร้านใหนดีครับ ปมอยุ่ กทม ครับ

ขอบคุณครับ Smiley
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:41:38 PM »

ยาว ๆ ตัดให้สั้น สบายมากครับ
แต่ไอ้สั้น ๆ จะให้เป็นยาว นี่สิ.....
ต้องหา ....
    ยิ้มีเลศนัย

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
GotSig
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:45:14 PM »

พี่ยอดครับ พอตัดแล้วคุณภาพเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:17:25 PM »

ลำกล้องสั้น ยิงได้ ไม่เหมือนยาวนะครับ

แนะนำให้หายืม 686 ของเพื่อนมาก่อนครับ ลองที่ระยะเท่ากัน 15 หรือ 25 ก็ได้ จะเห็นผล (คำตอบ) ครับ หากอยากได้จริง ลองคุยกับร้านดูครับ อาจได้ลำกล้อง 4 นิ้ว มีใส่โดย 6 นิ้ว ยังอยู่ครับ (เปลี่ยนลำกล้องครับ)

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:28:12 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ
- ถ้านำไปตัดแล้วปืนจะยังคงดีเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ
- ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
- แนะนำร้านใหนดีครับ ปมอยุ่ กทม ครับ

ขอบคุณครับ Smiley
คิดอย่างไร จึงไปตัดล่ะครับ  ตัดแล้วระยะมันเสีย ก็มีแต่เสียของแหละครับ
อยากจะนำไปใช้พกทำงานหรือครับ จึงจะตัดปืน
เอางี้ดีกว่าครับ ลองไปเดินหาตามร้านปืน หรือร้านซ่อมดู เผื่อมีคนเขาเอาลำกล้องสี่นิ้ว มาฝากขายไว้ ท่านลองไปหาดูดีกว่า ท่านอย่าตัดเลยครับ เสียดายแทน
GotSig
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:37:52 PM »

ผมซื้อต่อมาจากเพื่อนครับ รู้สึกว่ายิงยากครับมันยาวไป
แต่พอไปยิงของเพื่อนที่เป็น 4 นิ้ว รู้สึกว่ายิงง่ายกว่าครับ เลยคิดจะตัดอะครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:49:05 PM »

ผมซื้อต่อมาจากเพื่อนครับ รู้สึกว่ายิงยากครับมันยาวไป
แต่พอไปยิงของเพื่อนที่เป็น 4 นิ้ว รู้สึกว่ายิงง่ายกว่าครับ เลยคิดจะตัดอะครับ
.357 6 นิ้ว ก็ถือว่าเป็นของดีนะครับ เวลายิงแข่ง บางที เขาก็ไม่ห้าม ยิงแล้วสนุก ได้เปรียบคนอื่นเขาตั้งเยอะ
ปืนพวกนี้ มีเกลียวลำกล้อง การครบรอบของเกลียว มีผลต่อความแม่นยำของกระสุนแน่นอน ปืนพวกนี้ ไม่เหมือนปืนลูกซองนะครับ
ปืนลำกล้องมีเกลียวพวกนี้ พอตัดแล้ว คุณภาพมันก็ไม่เท่าเดิม ตัดแล้วก็เสียของแหละครับ
สมมุติว่าตัดแล้ว จะขายต่อ ทีนี้แหละ ถ้าพวกเขารู้ เขาพาลจะไม่ซื้อเสียด้วยซ้ำ
ถ้าไม่พอใจ ก็ไปหาลำกล้อง 686 สี่นิ้ว เหมือนที่ผมว่า จะทำให้ไม่เสียของ เพราะลำกล้องมันเปลี่ยนกันได้ ให้ช่างเขาจัดให้
ผมขอร้องแทนว่าอย่าตัด  ถ้าอยากเปลี่ยน ก็ขายเลยดีกว่า จะได้ราคาดีกว่า ตัดแล้ว
ยิงห่วยลง พอไปขาย ก็ราคาตกอีก 
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:54:43 PM »

ต่อให้อีกหน่อย
ลงมาคิดดู เวลาเราใช้ในสนาม แข่งมาตรฐาน  โอเคครับ 25 หลา ถ้าท่านยิงดีๆ เป็นกลุ่มแน่นๆ ท่านก็อาจจะมองว่า 4 นิ้ว หรือ 6 นิ้ว มันก็ไม่หนีกันเท่าไหร่ (แต่ผมเห็นคนเขาใช้ 6 นิ้วยิง 25 หลา มันก็ได้เปรียบ 4 นิ้วเห็นๆ )

แต่ถ้าเรานึกถึงภารกิจที่เอนกประสงค์กว่า เมื่อยืดระยะการยิงออกไปไกล เช่น 60 หลา หรือ 80 หลา บางครั้ง ท่านอาจจะบอกว่า (จะไปยิงหาตะหวักตะบวยอะไรว่ะ 60-80 หลา)
 แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ขึ้นมา 6 นิ้ว มันได้เปรียบ 4 นิ้วอยู่แล้ว    และเรามีของได้เปรียบคนอื่นเขาไว้ ผมว่าก็ไม่เสียหลายนะครับ ไปตัดเสีย ก็เสียคุณภาพ เสียประสิทธิภาพของปืนโดยใช่เหตุ ......อย่าตัดเลยครับ เสียดายแทน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 11:01:31 PM »

ไปร้านซ่อมปืน  ถ่ายรูปปืนไปด้วย  ฝากเบอร์โทรไว้  ให้ทางร้านช่วยประกาศแลกให้   แล้วนัดเจอที่ร้าน ตกลงกันได้ก็ เสียค่าบริการให้ช่างเปลี่ยนเลย  จะตกแต่งผิวปืนต่อหรืออะไรๆ ก็ค่อยว่ากันอีกที

....ตามล่า...อีตอแหล
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 11:11:06 PM »

เสียดายของครับ ยาวๆครับดูดุดีแล้วก็มีประโยชน์ ถึงแม้มันจะหนักจะเกะกะไม่คล่องตัวก็เหอะ
เสียดายจนอยากชวนแลกกับพ่อแก่รุ่นสิบห้าสี่นิ้วของผมซะจริงๆ  Grin
Stone Cold
Full Member

คะแนน 8

มีชิวิตต้องมีความฝัน

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 10:15:19 AM »

ขายดีกว่าครับ อยากได้เหมือนกันถ้าราคาไม่แพง แล้วไปซื้อ ลำกล้องสี่นิ้วดีกว่า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 10:22:48 AM »

ขายแล้วหาซื้อใหม่ดีกว่าครับ... บางทีอาจมีเงินเหลือซื้อกระสุนด้วยครับ...
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 11:15:42 AM »

หากเป็นผม ไม่ตัดแน่นอนครับ สำหรับปืน 686 ลำกล้อง 6 นิ้ว ผมว่าสวยสง่างาม ทั้งแม่นยำ ลงแข่งก็ยังได้ วิถีกระสุนก็หวังผลได้ดีกว่า
4 นิ้วซะอีก หากเราใช้ปืนลูกโม่ 6 นิ้ว จนคล่องแล้ว ผมว่าปืนลูกโม่ 6 นิ้วเป็นปืนที่น่าใช้มาก และไม่ควรมองข้ามเลยครับ  ไหว้ 
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 11:53:30 AM »

หากเป็นผม ไม่ตัดแน่นอนครับ สำหรับปืน 686 ลำกล้อง 6 นิ้ว ผมว่าสวยสง่างาม ทั้งแม่นยำ ลงแข่งก็ยังได้ วิถีกระสุนก็หวังผลได้ดีกว่า
4 นิ้วซะอีก หากเราใช้ปืนลูกโม่ 6 นิ้ว จนคล่องแล้ว ผมว่าปืนลูกโม่ 6 นิ้วเป็นปืนที่น่าใช้มาก และไม่ควรมองข้ามเลยครับ  ไหว้ 
อยากจะเขียนแบบนี้แหละ ..... เห็นด้วยอย่างแรง.....357  6 นิ้ว มันก็น้องๆ คาร์ไบน์นี่เอง
ทั้งแรง ทั้งไกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2008, 12:03:57 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 12:34:29 PM »

อยากจะเขียนแบบนี้แหละ ..... เห็นด้วยอย่างแรง.....357  6 นิ้ว มันก็น้องๆ คาร์ไบน์นี่เอง
ทั้งแรง ทั้งไกล

โดนใจมากครับ แบบนี้ต้องบวก 1 ไปเลยครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์