เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:28:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขโมยเข้าเกือบวันเว้นวันเลยครับ  (อ่าน 2587 ครั้ง)
T-05
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:47:27 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ขออนุญาติสอบถามความเห็นเเละบ่นให้ฟังหน่อยครับ
    คือที่ออฟฟิศผมเนี่ยมีเนื้อที่ประมาณ 8 ไร่ เป็น บ.ที่ทำเกี่ยวกับเครื่องจักรกลหนักครับ เรื่องมีอยู่ว่า มันมีขโมยครับ เข้าเเบบว่า บ่อยๆๆๆๆๆมากเลยครับ ทั้งๆที่มีรั้วรอบขอบชิดน๊ะครับ กำแพงสูงด้านละ 2.50เมตร มันยังปีนเข้ามาตรงหน้าประตูรั้งเลยครับ ขโมยของไปหลายอย่างเเล้ว ทั้งถังลม สายเชื่อม หัวแก๊สตัดเหล็ก เศษสเเตนเลส เศษเหล็ก ล้อกะทะ โอยยย  จะบ้าตายครับ  เวลาที่ผมไปนั่งซุ่มรอมัน กะจะเอาเจ้า 10/22 สอยจะๆ ก็เลยเฝ้ามัน 2-3 วันติดๆ มันไม่ยักมาครับ ผมต้องทำงานตอนเช้าด้วย เจอแบบนี้ ประสาทเสียครับ กลางวันขับรถไปไซท์งานจะหลับเอาให้ได้เลย   กลุ้มใจครับ นี่กะว่าพรุ่งนี้เปิดงานว่าจะลองไปซุ่มเจ้าขโมยอีก   เหนื่อยครับ ทำงานก็หนักพอเเล้วยังเจอพวกเดนมนุษย์อย่างนี้อีก เศร้า    ผมจะทำอย่างไรกับเรื่องนี้ดีครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:48:40 PM »

ไม่มี รปภ. ดูแลหรือครับ

Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:49:41 PM »

พอไปเฝ้า แล้วมันไม่มา...

ระวังมีหนอนบ่อนไส้นะครับ  คิก คิก
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:51:37 PM »

คนในหรือเปล่าครับ...เวลาเฝ้าไม่มา เหมือนรู้...

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:51:54 PM »

ลองติดไฟให้สว่างๆซิครับหน้าจะช่วยให้ขโมยไม่กล้าครับ

ฮิวโก้
Hero Member

คะแนน 118

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:59:51 PM »

เดี๋ยวมันจะมาอีกครับ     รอ                               ยิง;D

อย่าคิดว่าตัวเองเก่ง...ยังมีคนที่เก่งกว่าเรานักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะ อึ๊บๆ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 11:36:48 PM »

ลองหาพรรคพวกดักซุ่มดู แล้วพอมันมาก็ยิงยมบาลขู่มันซักนัดสองนัด
แต่ถ้าพื้นเป็นปูนก็ยิงเทพารักษ์ครับ ให้มันสะดุ้งเล่น คงไม่กล้ามาอีกพักใหญ่ Grin

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 12:15:21 AM »

ติดกล้องวงจรปิด แบบ อินฟาเรดครับ
และติดไฟสปอร์ไลต์แบบฉายม่านอินฟาเรด
เวลา มีวัตถุเข้ามาในแนวที่ตั้ง จะทำให้ไฟเปิด
หรือจะต่อร่วมกับกระดิ่งหรือสัญญาณอื่น ๆ
และ/หรือ จะตั้งให้ส่งภาพผ่านเวปเข้ามือถือ ก็ได้

รอบ ๆ แนวกำแพง อาจจะ ตั้งขวาก หรือ โรยลวดหนาม
แบบลักษณะของลวดหีบเพลง
หรือปลูกเฟื่องฟ้า ห่างระยะแนวรั้วสักเมตร

หรือเสริมแนวลวดหนาม ที่กำแพง
ไม่แนะนำการปักเศษแก้ว เพราะมันทุบง่าย

หรือจะเล่นของหนัก  ก็แบบปืนผูก  แต่เปลี่ยนมาแบบ ฝังดินแทน
รอเหยียบ หรือกระโดดทับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 12:20:05 AM »

ปืนผูกคือแบบไหนครับคุณ yod ?

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 12:29:00 AM »

ต้องมีคนเฝ้าครับ ดีที่สุด

จ้างได้ก็จ้าง อดทนหน่อยก็นอนเฝ้า

ปล.ผมเฝ้าเองมาหลายปีละ ไม่งั้นเรียบร้อยไปนานแล้วครับ  Smiley

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 01:26:54 AM »

ขออนุญาตตอบนะครับ ปืนผูกก็คือกับดักชนิดหนึ่ง เป็นเหมือนปืนแก๊ปอย่างนึงครับ มีแต่ลำกล้อง กับ นกสับ แล้วก็มีเชือก หรือ เอ็น ต่อไปยังกลไกของปืนน่ะครับ เอาผูกไว้บริเวณที่ "เหยื่อ" จะผ่านครับ พอเหยื่อผ่านมาสะดุด กลไกก็ทำงาน นกสับลง ปืนก็ลั่นใส่ครับ

พอดีเพิ่งไปอ่านมาจากกระทู้เรื่องป่า น่ะครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 07:26:38 AM »

..จ้างคนเฝ้า..น่าจะจบนะครับ..หรือไม่ก็...... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Pong CB1300sf-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 342

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 08:11:30 AM »

ติดกล้องวงจรปิด แบบ อินฟาเรดครับ
และติดไฟสปอร์ไลต์แบบฉายม่านอินฟาเรด
เวลา มีวัตถุเข้ามาในแนวที่ตั้ง จะทำให้ไฟเปิด
หรือจะต่อร่วมกับกระดิ่งหรือสัญญาณอื่น ๆ
และ/หรือ จะตั้งให้ส่งภาพผ่านเวปเข้ามือถือ ก็ได้

รอบ ๆ แนวกำแพง อาจจะ ตั้งขวาก หรือ โรยลวดหนาม
แบบลักษณะของลวดหีบเพลง
หรือปลูกเฟื่องฟ้า ห่างระยะแนวรั้วสักเมตร

หรือเสริมแนวลวดหนาม ที่กำแพง
ไม่แนะนำการปักเศษแก้ว เพราะมันทุบง่าย

หรือจะเล่นของหนัก  ก็แบบปืนผูก  แต่เปลี่ยนมาแบบ ฝังดินแทน
รอเหยียบ หรือกระโดดทับ

เห็นด้วยกันความเห็นนี้ครับ

เลือกการติดกล้องวงจรปิดดีกว่าครับเพราะ
1.จ้างคนมาเฝ้าจะมั่นใจ ได้ไง ว่าไม่หลับยาม  Grin (ที่หอพักผมเป็นบ่อย เอากล้องมาเฝ้ายาม อีกที่ ขำก๊าก)
2. ถ้า โจรเข้า มา 3 คน ยามพี่ก็ จบกัน ดีไม่ดี ตอนเช้า อาจเสียงาน ต้อง พาไปส่ง โรงบาลอีก Grin

ปัจจุบัน เทคโนโลยี การป้องกัน ขโมยไปไกลแล้วครับ อย่างที่พี่ ด้านบน ว่า
เก็บของเข้าโกดังให้หมด พวกที่มีราคา พวกไม่มีราคาอาจไว้รอบนอก
ติดวงจรปิดรอบ ภายในอาคาร โกดัง ทางเข้า และทางที่คิดว่าโจรจะเข้า
เปิดไฟ รอบอาคาร ผมว่า ค่าไฟฟ้า ที่เปิด ยังจะถูกกว่า ค่าจ้างยามอีก

สมมุติ โกดังพี่  เต็มที่ 8 ไร่ ผมว่าใช้ยาม 4 คนแน่เลย ตกใจ ตอนนี้ กะละ 12000 *4 ค่ายาม 48000 เดือน ตกใจ
(ประมาณ การจาก หอพัก ผม ขนาด 200 วา ใช้ยาม 2 คน เฝ้า ด้านล่าง ที่จอดรถ ภายในอาคาร ติด กล้องวงจรปิด 16 ตัว)

แต่ถ้าพี่ ลงทุนกับ วงจรปิด ค่า ลง ทุนน่าจะไม่เกิน 250000 บาท กล้อง 16 ตัว DVR 1 ตัว ค่าเดินสาย
แค่ 6 เดือนก็คืนทุนแล้ว  มีภาพ คนร้าย ไว้ให้ตำรวจดูด้วย Grin

ปัจจุบันระบบ อินฟาเรต สามารถ แจ้งเตือน เมือมีการเคลือนไหวภายในอาคาร โดยจะแจ้งเข้ามือ ถือพี่
แล้ว พี่ก็ควงปืนไป โกดัง ผมว่ายังทันนะ Grin
ปัจจุบัน มีการเชื่อมต่อภาพทางอินเตอร์ เน็ต พี่สามารถดูภาพ ภายในโกดังใด้ทุกที่ที่มี เน็ต +โน้ตบุค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2008, 08:16:06 AM โดย Pong CB1300sf » บันทึกการเข้า
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 09:51:56 AM »

เบื่อนักพวกหัวขโมย ผมนอนไม่หลับกับมันมา จะ3ปีนี้ได้แล้ว ยี๊ ยี๊ ยี๊
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 09:56:04 AM »

ขออนุญาตตอบนะครับ ปืนผูกก็คือกับดักชนิดหนึ่ง เป็นเหมือนปืนแก๊ปอย่างนึงครับ มีแต่ลำกล้อง กับ นกสับ แล้วก็มีเชือก หรือ เอ็น ต่อไปยังกลไกของปืนน่ะครับ เอาผูกไว้บริเวณที่ "เหยื่อ" จะผ่านครับ พอเหยื่อผ่านมาสะดุด กลไกก็ทำงาน นกสับลง ปืนก็ลั่นใส่ครับ

พอดีเพิ่งไปอ่านมาจากกระทู้เรื่องป่า น่ะครับ

เหมือนที่เค้าเรียก จั่นห้าวหรือเปล่าครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์