เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:24:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แรงงานต่างด้าวมีบัตรถูกต้อง ขึ้นเครื่ิองบินในประเทศได้ไหมครับ ท่านใดมีข้อมูล  (อ่าน 9733 ครั้ง)
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 11:22:54 PM »

หารายละเอียดจากหลายๆที่ก็ไม่พบเลย ทั้งเวปกรมแรงงานฯ  เวปกูเกิ้ลฯ หามา2-3 วันแล้ว

คืออยากทราบว่าแรงงานต่างด้าวที่มีใบอนุญาตถูกต้อง และยังไม่หมดอายุ
สามารถเดินทางโดยเครื่องบินไปพร้อมนายจ้างได้ไหมครับ ท่านที่ทราบข้อมูลหรืออยู่สายการบิน เคยมีประสบการณ์บ้างไหมครับ

พอดีต้องเดินทางไปต่างจังหวัดทั้งบ้าน 2 วันมีเด็กๆไปด้วย เลยต้องเอาแม่บ้านไปดูเด็กๆด้วย
ทราบมาว่าเดินทางข้ามเขตพร้อมนายจ้างได้ แต่ตอนขึ้นเครื่องบินจะเอา บัตรไอ ดี อะไรให้ดูก็ไม่รู้ เพราะใบอนุญาตยังไม่ใช่บัตรแข็งที่มีรูป
เป็นบัตรชั่วคราว

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นและข้อมูลจากทุกท่านครับ  ไหว้

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 11:29:51 PM »

ขอให้โทรฯถามที่กรมแรงงานจะดีกว่านะครับ
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:11:02 PM »

มีแต่คนบ่นว่าโทรไปก็ติดต่อยากเหลือเกิน  ขนาดเวปบอร์ดสอบถามเฉพาะแรงงานต่างด้าว ก็แทบไม่มีการตอบ มีแต่คนโพสถาม
อีกเวปหนึ่ง ให้โพสถามระดับ ผอ. โดยตรง ยิ่งแทบไม่มีการตอบกระทู้เลย  ไม่อยากบ่นว่าจะมีไว้ทำไมก็ไม่รู้  กิ๊วก๊าว

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:56:54 PM »

น่าจะไมได้ครับ
แรงงานต่างด้าวประเภทที่ไม่มีหนังสือเดินทางกับวีซ่า   จะถูกจำกัดในเรื่องพื้นที่ทำงาน  หากออกไปนอกพื้นที่ ตามบัตรอนุญาตทำงานก็มีความผิด
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:03:27 PM »

ต้องติดต่อสำนักจัดหางานพื้นที่ที่แรงงานต่างด้าวสังกัด  เพื่อแจ้งขอออกนอกพื้นที่การทำงานเป็นการชั่วคราวครับ .....  ระวังนะครับออกนอกพื้นที่ทำงานมีความผิด

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:11:00 PM »

ต้องติดต่อสำนักจัดหางานพื้นที่ที่แรงงานต่างด้าวสังกัด  เพื่อแจ้งขอออกนอกพื้นที่การทำงานเป็นการชั่วคราวครับ .....  ระวังนะครับออกนอกพื้นที่ทำงานมีความผิด
แล้วถ้าแรงงานสาวเข้าห้องนอนผิด ผิดไหมครับน้องรู
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:32:53 PM »

แล้วถ้าแรงงานสาวเข้าห้องนอนผิด ผิดไหมครับน้องรู

ต้องดูว่าเข้าห้องไหนและเวลาไหนด้วยครับพี่......   อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 06:58:22 AM »

ป๊าด...แรงงานไฮโซ Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 07:20:50 AM »

ขอบขอบพระคุณทุกท่านครับ ไหว้

ผมก็ได้ไปหาข้อมูลเรื่องระเบียบการออกนอกพื้นที่ อันนี้พอจะเป็นข้อยกเว้นให้เดินทางได้ไหมครับ เนื่องจากเด็กเล็ก 2 คนต้องมีคนรับใช้หรือแม่บ้านช่วยดูแลครับ ไม่งั้นก็ต้องยกเลิกการเดินทางทั้งครอบครัว 

ตามประกาศกระทรวงมหาดไทย เรื่อง การอนุญาตให้คนต่างด้าวบางจำพวก    เข้ามาอยู่ในราชอาณาจักรเป็นกรณีพิเศษ (สำหรับผู้ที่ได้จัดทำทะเบียนประวัติไว้ในปี        พ.ศ.2547) ข้อ ๔ การอนุญาตให้คนต่างด้าวอยู่ในราชอาณาจักรได้เป็นการชั่วคราวตาม ประกาศนี้เป็นอันสิ้นผลในกรณีอย่างใดอย่างหนึ่ง ดังต่อไปนี้ (๑)...  (๒)...   (๓)ออกนอกเขตพื้นที่จังหวัดโดยไม่ได้รับอนุญาตตามข้อ ๖ เว้นแต่ (ก) ได้รับอนุญาตทำงานรับใช้ในบ้าน ให้เคลื่อนย้ายออกนอกเขตท้องที่จังหวัดที่ได้รับอนุญาต เพื่อติดตามนายจ้าง สามี หรือภรรยานายจ้างไปทำหน้าที่รับผิดชอบโดยนายจ้าง สามีหรือภรรยาของนายจ้างและลูกจ้างจะต้องเดินทางไปด้วยกันและต้ องแสดงบัตรประจำตัวต่อพนักงาน เจ้าหน้าที่ทุกครั้งที่มีการขอตรวจสอบ (ข)...

ข้อ ๕...   ข้อ ๖ เมื่อมีเหตุจำเป็นต้องออกนอกเขตจังหวัดที่ได้จัดทำทะเบียนประวั ติ หรือจังหวัดที่ได้รับอนุญาตให้ทำงานเพื่อปฏิบัติตาม กฎหมาย ระเบียบ ข้อบังคับ เป็นพยานศาล ได้รับหมายเรียกจากพนักงานสอบสวน มีหนังสือเรียกตัวจากหน่วยงานของรัฐในสังกัดกระทรวงแรงงาน หรือเพื่อการรักษาพยาบาล คนต่างด้าวและผู้ติดตามจะออกนอกเขตท้องที่ได้เมื่อได้รับอนุญาต จากปลัดกระทรวงมหาดไทย หรือผู้ซึ่งได้รับมอบหมายในเขตท้องที่กรุงเทพมหานคร หรือได้รับอนุญาตจากผู้ว่าราชการจังหวัดหรือผู้ซึ่งได้รับมอบหม ายในเขตท้องที่จังหวัดอื่น

สำหรับการเคลื่อนย้ายออกนอกเขตพื้นที่เพื่อการทำงานสามารถกระทำ ได้ เมื่อได้รับอนุญาตให้เปลี่ยนท้องที่ทำงานไปยังท้องที่จังหวัดอื ่นตามกฎหมายว่าด้วยการทำงานของคนต่างด้าวหรือได้รับอนุญาตให้ทำ งานกับนายจ้างใหม่และต้องออกนอกเขตจังหวัดที่ได้จัดทำทะเบียนปร ะวัติหรือจังหวัดที่ได้รับอนุญาตให้ทำงานให้นำความในวรรคหนึ่งม าใช้บังคับโดยอนุโลม 

หน้า: [1]
  พิมพ์