เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:25:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในเมืองไทยทำผิวเทนนิเฟอร์ได้หรือไม่?  (อ่าน 3151 ครั้ง)
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2005, 10:55:30 PM »

Cool  คืออยากทราบครับว่า..... ในเมืองไทยเรามีการทำผิวเหล็กแบบเทนนิเฟอร์ได้บ้างไหม? ถ้ามีที่ไหนทำช่วยแนะนำหน่อยครับ.... Cheesy

Cheesy  ผมมีความคิดว่าผิวเทนนิเฟอร์ของกล็อกทนมาก...... Cheesyจึงอยากได้ปืน 1911 ผิวเทนนิเฟอร์สักตัวไว้ใช้บ้าง... จะสั่งให้ฝรั่งมันทำให้กระบอกเดียว.... มันคงไม่ทำให้ .... หรือทำให้ก็แพง.....ผมจึงอยากรู้ในเมืองไทยเราสามารถทำได้หรือไม่.... หรือมีที่ทำหรือไม่ครับ....ขอขอบคุณทุกความเห็นและคำตอบครับ... :Smiley :Smiley

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2005, 11:00:11 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 12:19:01 AM »

คาดว่าทำไมได้นะคับ...

แต่ผมไปดูแล้วชอบผิวด้านๆแบบของคิมเบอร์ วอร์ริเออร์ เหมือนกันคับ...Grin

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 12:55:56 AM »

เคยลองถามแล้วครับ ยังทำไม่ได้เลย ตอนนั้นจะเอา BDM ไปทำ มันเป็นรอยง่ายเหลือเกิน Sad

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 08:29:13 AM »

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ.... มีแนะนำเพิ่มเติมไหมครับ?... (ยกกระทู้)

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 02:22:18 PM »

Grin ถ้าส่งร้านซ่อมปืน ทำไม่ได้แน่นอนครับ  ถ้าอยากทำและกล้าเสี่ยงจริงๆ ลองติดต่อบริษัทที่รับอบชุบโลหะโดยตรงครับ

เทนิเฟอร์ของกล็อก ทางด้านงานอบชุบจะเรียกว่า ไนไตรดิ้งครับ ช่วยให้ผิวทนต่อการกัดกร่อน ทนสนิม มีความแข็ง ทนการขูดขีดได้ดีเยี่ยม

ส่วนคัลเลอร์เคสฮาร์เดนนิ่ง ของสมิธ คือ คาร์บูไรซิ่ง ในด้านการอบชุบ

ทั้งสองอย่างนี้เกิดมาจากการที่ต้องการเพิ่มความแข็งของผิวชิ้นงาน เพื่อต้านทานการสึกหรอครับ ทั้งกล็อกและสมิท ไม่ได้คิดเอง แต่ด้านวิศวกรรมมีใช้งานมานานมากแล้วครับ  Grin
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 02:31:25 PM »

Grin ถ้าส่งร้านซ่อมปืน ทำไม่ได้แน่นอนครับ ถ้าอยากทำและกล้าเสี่ยงจริงๆ ลองติดต่อบริษัทที่รับอบชุบโลหะโดยตรงครับ

เทนิเฟอร์ของกล็อก ทางด้านงานอบชุบจะเรียกว่า ไนไตรดิ้งครับ ช่วยให้ผิวทนต่อการกัดกร่อน ทนสนิม มีความแข็ง ทนการขูดขีดได้ดีเยี่ยม

ส่วนคัลเลอร์เคสฮาร์เดนนิ่ง ของสมิธ คือ คาร์บูไรซิ่ง ในด้านการอบชุบ

ทั้งสองอย่างนี้เกิดมาจากการที่ต้องการเพิ่มความแข็งของผิวชิ้นงาน เพื่อต้านทานการสึกหรอครับ ทั้งกล็อกและสมิท ไม่ได้คิดเอง แต่ด้านวิศวกรรมมีใช้งานมานานมากแล้วครับ Grin
แล้วบริษัทที่รับอบชุบโดยตรงเขาทำธุรกิจด้านใหนครับ (ผลิตภัณฑ์) เขาทำได้เป็นปกติหรือต้องสั่งเคมีภัณฑ์เป็นการเฉพาะ.....ครับ....

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 02:42:08 PM »

Cool  คืออยากทราบครับว่า..... ในเมืองไทยเรามีการทำผิวเหล็กแบบเทนนิเฟอร์ได้บ้างไหม? ถ้ามีที่ไหนทำช่วยแนะนำหน่อยครับ.... Cheesy

เข้าใจว่าไม่มีนะครับ

Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 02:43:31 PM »

รับอบชุบโลหะเพิ่มความแข็งโดยตรงครับ ผมกำลังค้นจากหน้าเหลืองอยู่ครับ ที่จำได้คือจุทาวัน อะไรนี่แหละครับ

Grin เจอแล้วครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2005, 02:53:15 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 03:06:39 PM »

ผมลองโทรถามให้แล้วครับ ข่าวดีคือบริษัทนี้ทำไนไตรดิ้งได้  แต่ข่าวร้ายคือไม่รับทำสำหรับชิ้นส่วนอาวุธปืนครับ  ตกใจ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมมีเพื่อนรุ่นเดียวกันที่เป็นอาจารย์อยู่ในมหาลัย(ไม่รู้ตอนนี้ออกไปแล้วยัง) ถ้ายังสอนอยู่ก็พอฝากๆไปทำได้ แต่ไม่ได้ติดต่อมันมาเป็นสิบปีแล้วครับ   ตกใจ

ลักษณะของผิวที่ผ่านการทำไนไตรดิ้ง ของเหล็กเกรดที่ต่างกัน (ด้านล่างเป็นเนื้อเดิม ด้านบนเป็นผิวที่ผ่านการทำไนไตรดิ้งครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2005, 03:51:40 PM โดย Iron » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 03:59:57 PM »

เสียดาย จัง....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ไร้จันทร์
อย่าพูดให้เชื่อจงทำให้เห็น
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2005, 04:06:51 PM »

เคยทำ แบล็คไนไตร (กับมีด) ครับ ทนทานกัดกลอนดีมาก ผิวหน้าแข็งขนาด 65HC
กับยังไม่เคยลองครับ  Grin Grin Grin

IN THE DARKEST NIGHT. KNIVES WILL RISE.
หน้า: [1]
  พิมพ์