เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:27:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกียวกับ Browning HP  (อ่าน 7317 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:57:51 PM »

เสียดายแทนบริษัท FN และท่านเจ้าของปืนครับ...Smiley
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:35:48 PM »

เสียดายแทนบริษัท FN และท่านเจ้าของปืนครับ...Smiley
คุณหมอเสียดายที่ไปเจาะพอร์ทใช่ไหมครับ?
ผมเสียดายแทนเหมือนกัน จริงๆน่าจะแต่งไกแทน ให้เรียบกว่านี้
นี่อะไรกัน...ไม่ต่างกับไกนอริงโก้ 213 ราคา 8500.- ของผมเลย Grin Grin
NANBA-MG5
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 11:51:50 AM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2009, 03:35:44 PM โดย NANBA-MG5 » บันทึกการเข้า
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 12:05:55 PM »

เมื่อตอนเที่ยง ได้มีโอกาสยิงปืนราคาเกือบ 3 แสนครับ Browning HP ไกทอง เจาะพอร์ท
สาเหตุที่ผมมีบุญมือก็เนื่องจากเจ้าของปืนยิงไปขัดไปครับ เลยขอให้ผมช่วยยิงดูครับ ใช้กระสุนจริง WIN
ปรากฏว่าคาบปลอกครับ ตรวจสอบเบื้องต้นรู้สึกว่ารีคอยล์สปริงจะเบามาก(ประมาณ 13 ปอนด์)
ไม่ทราบว่าสปริงเดิมของเดิมมันกี่ปอนด์ และสปริง นน.เท่านี้จะมีส่วนทำให้ปืนคาบปลอกหรือเปล่า?
จริงๆ พวกเราก็เพียรพยายาม เขียน แจ้ง เตือน แซว เรียกร้อง ให้ทุกคนรับทราบเรื่อง ปืนเจาะรูเนี่ยะ ว่า มันดี หรือไม่ดี อย่างไร
ถ้าโรงงานเขาเจาะมาให้ ก็โอเค อย่างเช่น ปืนตระกูล ตัวซี ของกล็อค เป็นต้น

แต่ปืนอย่างอื่นที่โรงงานเขาไม่ได้เจาะในรุ่นนั้น แล้วพ่อค้าปืนเอาไปเจาะกันเอง แล้วมาจัดการตกแต่งราคาให้มันสูงขึ้น โดยอาศัยการกล่าวอ้าง โน้มน้าวจิตใจของคนที่อยากซื้อปืน แต่ยังไม่ทราบข้อเท็จจริง ยินดีซื้อของแพงสภาพชำรุด...ด้วยความเต็มใจ และภูมิใจเสียด้วยซ้ำ(ตอนขณะซื้อนะครับ) แต่พอออกจากร้าน มาเข้าสนาม มาเจอปัญหา มาเจอคนที่รู้ว่า อะไรเป็นอะไร  เล่าเรื่องให้ฟัง ก็ได้แต่เสียใจเท่านั้น
พวกเราในเวป ก็พยายามกันนะครับ ช่วยกันเตือน ช่วยกันแจ้ง แต่นั่นแหละ ข่าวมันก็ไม่ทั่วถึง จึงได้มีคนโดนอยู่เป็นประจำ
ผมขอสงบนิ่งไว้อาลัย ให้ปืน 1 นาทีครับ......
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 12:26:04 PM »

หลงชอบ HP มานาน แต่เจอปัญหาซะแล้ว  Undecided
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 12:29:22 PM »

ถ้าเป็นผมจะเก็บเงินซื้อรถดีกว่าครับราคาขนาดนั้น

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 12:55:13 PM »

หลงชอบ HP มานาน แต่เจอปัญหาซะแล้ว  Undecided
ผมก็ชอบ เจ้าHP มานานแล้วเหมือนกันครับ (ทีแรก นึกว่า ชอบยี่ห้อเครื่องปริ้นเตอร์ชนิดหนึ่ง)  แต่ปืนที่ไม่เจาะรูจนชำรุดขนาดนี้ ไม่มีปัญหาครับ เชื่อเหอะ ขนาดปืนเก่าแก่ขนาดไหน ก็ยิงดี ไม่ติดขัด
อันนี้ ปืนชำรุดครับ ลำกล้องเป็นรู เป็นรูในช่วงที่ลำกล้องยังทำหน้าที่ ส่งกระสุนยังไม่เสร็จขบวนการเสียด้วยซ้ำ ลำกล้องปืนยังปฏิบัติหน้าที่ไม่สมบูรณ์เลย    ส่วนพวกที่ติดคอมเพอร์เซเตอร์ ที่ปากลำกล้องนั้น ถือว่าลำกล้องปืนทำหน้าที่ส่งกระสุนครบกระบวนการแล้ว พวกนักเล่นปืน จึงค่อยมาหาทางเอาแรงดันแก๊สที่เหลือจากการส่งกระสุน มาลดแรงสะบัดของปืน 
ฟังแล้วเสียดายปืนแทนจริงๆ ครับ
somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 01:25:48 PM »

กลิ่นธูปโชยมาแต่ไกล เลยนะครับ แซวเล่น

กระบอกเกือบ 3 แสน กระบอกนี้หรือเปล่า ครับ

(ขอยืมรูปหน่อยนะครับ)

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 01:30:29 PM »

ผมก็ชอบ เจ้าHP มานานแล้วเหมือนกันครับ (ทีแรก นึกว่า ชอบยี่ห้อเครื่องปริ้นเตอร์ชนิดหนึ่ง)  แต่ปืนที่ไม่เจาะรูจนชำรุดขนาดนี้ ไม่มีปัญหาครับ เชื่อเหอะ ขนาดปืนเก่าแก่ขนาดไหน ก็ยิงดี ไม่ติดขัด
อันนี้ ปืนชำรุดครับ ลำกล้องเป็นรู เป็นรูในช่วงที่ลำกล้องยังทำหน้าที่ ส่งกระสุนยังไม่เสร็จขบวนการเสียด้วยซ้ำ ลำกล้องปืนยังปฏิบัติหน้าที่ไม่สมบูรณ์เลย    ส่วนพวกที่ติดคอมเพอร์เซเตอร์ ที่ปากลำกล้องนั้น ถือว่าลำกล้องปืนทำหน้าที่ส่งกระสุนครบกระบวนการแล้ว พวกนักเล่นปืน จึงค่อยมาหาทางเอาแรงดันแก๊สที่เหลือจากการส่งกระสุน มาลดแรงสะบัดของปืน 
ฟังแล้วเสียดายปืนแทนจริงๆ ครับ

นั่นสิครับพี่ Undecided นับเป็นสาเหตุที่ผมไม่กล้าเล่นปืนเจาะพอร์ต ปืนไม่เจาะ กับปืนที่เจาะ แรงรีคอลย์ผมว่าแทบไม่ต่างกันเลยครับ ผมว่าบางครั้ง พอร์ต มีส่วนทำให้การขับเคลื่อนของกระสุนได้ไม่เต็มที่ อย่างปืนบราวนิงถ้ารุ่นเก่าดั้งเดิม ที่ไม่เจาะพอร์ตนั้น ผมว่าเป็นปืนที่น่าใช้มาก มีปืนดี ปืนแข็งแรง แต่รุ่นใหม่ทางโรงงานดันไปเจาะพอร์ตซะงั้น แถมราคาก็สูงเกินเหตุ แพงกว่าสมัยนั้นมากครับ  ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 01:32:05 PM »

บราวนิงค์ไฮฯ มีเจาะพอร์ท ด้วยหรือครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 01:40:54 PM »

บราวนิงค์ไฮฯ มีเจาะพอร์ท ด้วยหรือครับ

เคยเห็นครับ มีเหมือนกันถ้าจำไม่ผิด ซึ่งในนิตยสารปืนของอีกค่ายหนึ่งเคยลงภาพโปสเตอร์สีหน้าแรกๆ โดยการโฆษณาบราวนิงรุ่นใหม่ เมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้ว น่าจะเป็นรุ่นซิลเวอร์โครมขาว เขาถ่ายโชว์ให้เห็นพอร์ตด้วยครับ
แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ทางโรงงานปืนเจาะมาเลย หรือ บ้านเรามาเจาะกันทีหลัง   
wutthiwat
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:32:49 PM »

ผมเป็นผู้หนึ่งที่เคยเจอประสบการณ์ตรงจากการจะซื้อปืน บราวนิ่งรุ่นซิลเวอร์โครมเจาะพอร์ทติดเลเซอร์ (ราคา2.7แสน) เพราะมีความรู้สึกว่าของดีต้องแพงไม่มีของดีราคาถูกซื้อครั้งเดียวให้จบเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย(เคยมีใครคิดเหมือนผมไหม?) และแล้วก็รอดจากการโดนฟันเลือดอาบหลังจากที่เข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆในเว็บนี้ เพราะว่ามีการเตือนและวิจารณ์ในกระทู้อ่านเจอท่านอื่นๆทำไมเจอเหตุการณ์เหมือนเราเป๊ะเลยเช่น ผู้ขายบลั๊ฟปืนยี่ห้ออื่นๆโดยเอาหลักฐานต่างๆมาให้ดู(ลำกล้องแตกใช้ลูกแรงสูง) และเสริฟกาแฟ พร้อมโชว์ปืนทองราคาหลายล้านบาทให้เราดู ผมว่าเป็นจิตวิทยาในการขายของสร้างมูลค่าเพิ่มที่สูงมากๆ (จะขายแบบนี้เป็นแพ็ทเทิลเลย) อยากจะเตือนว่าอย่าใจร้อนซื้อนะครับเพราะว่าราคาสูงเกินจริงมากๆๆๆๆ ลองหาข้อมูลเยอะๆก่อนซื้อ  (ต้องขอขอบพระคุณเว็บแห่งนี้มากๆเลยนะครับ ด้วยความเคารพจริงๆไม่งั้นผมคงต้องเสียใจไปอีกแสนนาน) เยี่ยม
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:53:10 PM »

ผมเป็นผู้หนึ่งที่เคยเจอประสบการณ์ตรงจากการจะซื้อปืน บราวนิ่งรุ่นซิลเวอร์โครมเจาะพอร์ทติดเลเซอร์ (ราคา2.7แสน) เพราะมีความรู้สึกว่าของดีต้องแพงไม่มีของดีราคาถูกซื้อครั้งเดียวให้จบเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย(เคยมีใครคิดเหมือนผมไหม?) และแล้วก็รอดจากการโดนฟันเลือดอาบหลังจากที่เข้ามาอ่านกระทู้ต่างๆในเว็บนี้ เพราะว่ามีการเตือนและวิจารณ์ในกระทู้อ่านเจอท่านอื่นๆทำไมเจอเหตุการณ์เหมือนเราเป๊ะเลยเช่น ผู้ขายบลั๊ฟปืนยี่ห้ออื่นๆโดยเอาหลักฐานต่างๆมาให้ดู(ลำกล้องแตกใช้ลูกแรงสูง) และเสริฟกาแฟ พร้อมโชว์ปืนทองราคาหลายล้านบาทให้เราดู ผมว่าเป็นจิตวิทยาในการขายของสร้างมูลค่าเพิ่มที่สูงมากๆ (จะขายแบบนี้เป็นแพ็ทเทิลเลย) อยากจะเตือนว่าอย่าใจร้อนซื้อนะครับเพราะว่าราคาสูงเกินจริงมากๆๆๆๆ ลองหาข้อมูลเยอะๆก่อนซื้อ  (ต้องขอขอบพระคุณเว็บแห่งนี้มากๆเลยนะครับ ด้วยความเคารพจริงๆไม่งั้นผมคงต้องเสียใจไปอีกแสนนาน) เยี่ยม
โอ้โห.....รอดชีวิตมาได้ ท่านเล่าให้ฟังมองเห็นภาพ เหมือนท่านเป็นทหารผ่านศึกที่รอดตายมาจากสนามรบเลยครับ ไม่รู้เดินผ่านกับดัก หลุมพรางต่างๆ มาได้อย่างไรก็ไม่รู้
ดีใจด้วยครับ แล้วตอนนี้ มีน้องนางยี่ห้ออะไรเคียงข้างอยู่หรือครับ .... ไม่สะดวกตอบก็ไม่เป็นไร ดีใจที่ท่านรอดมาได้
ท่านใด อยากรู้ว่า การผ่านสมรภูมิวังบูรพา เป็นอย่างไร  ก็ลองปลอมตัวเป็นคนอยากซื้อปืน เข้าไปลองซื้อปืนที่ร้านขายปืนที่ว่านี้ดู แกล้งทำตัวให้อ่อนต่อโลกอาวุธปืนเสียหน่อย จากนั้น ก็รับฟังกับดัก หลุมพราง ตะปูเรือใบต่างๆ อย่างสนุกสนาน แล้วท่านจะนึกขำในใจว่า เขา เข้าใจหาวิธีมาโน้มน้าวให้คนซื้อได้เก่งจริงๆ
หรือลองเข้าไปนั่งเล่นๆ ก็ได้ มองดูลูกค้ารายอื่นๆ   มองดูเจ้าของร้านเขาใช้ศิลปะในการขายของ  เหนี่ยวรั้งลูกค้าไว้ในร้านได้อย่างน่าอัศจรรย์  ชนิดที่ว่า ลูกค้าบางคน ลุกจากเก้าอี้ไปแล้ว ยังถอยหลังกลับมานั่งและเสียเงินซื้อปืนจากร้านเขาจนได้ ทีแรก ลูกค้าเข้ามาบอกจะเอาปืนยี่ห้อนี้  คนขายเขาสามารถกล่าวโน้มน้าว ให้เปลี่ยนไปซื้อของที่เขาอยากจะขายได้ก็แล้วกัน .... ลองดูครับ สนุกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2008, 03:01:25 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
Sympho
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:57:30 PM »

บริษัท FN ทำอะไรไม่ได้หรอครับ

เสียลูกค้าไปเยอะเพราะแขกแถวๆนี้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 04:57:04 PM »

น้องซิลฯ กระบอกนี้ เกรด B ครับ
เพราะไม่มีหัวกวางแกะบนลำเลื่อน....คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

เคยเห็นครับ มีเหมือนกันถ้าจำไม่ผิด ซึ่งในนิตยสารปืนของอีกค่ายหนึ่งเคยลงภาพโปสเตอร์สีหน้าแรกๆ
โดยการโฆษณาบราวนิงรุ่นใหม่ เมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้ว
น่าจะเป็นรุ่นซิลเวอร์โครมขาว เขาถ่ายโชว์ให้เห็นพอร์ตด้วยครับ
แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ทางโรงงานปืนเจาะมาเลย หรือ บ้านเรามาเจาะกันทีหลัง  

ท่าน kon tung kru 91 สามารถตรวจสอบได้โดย click ที่ตัวอักษรสีแดง ครับ  ร๊ากกก..น้องห้า-หนึ่ง

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์