เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:23:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกียวกับ Browning HP  (อ่าน 7310 ครั้ง)
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 05:27:09 PM »

น้องซิลฯ กระบอกนี้ เกรด B ครับ
เพราะไม่มีหัวกวางแกะบนลำเลื่อน....คริ คริ

ขอบคุณครับพี่ ผมเข้าไปดูแล้วมีแต่ปืนลูกซองแฝด ไม่มีปืนพกเลยครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

บราวนิงค์ไฮฯ มีเจาะพอร์ท ด้วยหรือครับ

เคยเห็นครับ มีเหมือนกันถ้าจำไม่ผิด ซึ่งในนิตยสารปืนของอีกค่ายหนึ่งเคยลงภาพโปสเตอร์สีหน้าแรกๆ
โดยการโฆษณาบราวนิงรุ่นใหม่ เมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้ว
น่าจะเป็นรุ่นซิลเวอร์โครมขาว เขาถ่ายโชว์ให้เห็นพอร์ตด้วยครับ
แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า ทางโรงงานปืนเจาะมาเลย หรือ บ้านเรามาเจาะกันทีหลัง  

ท่าน kon tung kru 91 สามารถตรวจสอบได้โดย click ที่ตัวอักษรสีแดง ครับ  ร๊ากกก..น้องห้า-หนึ่ง

ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 05:32:39 PM »

เมื่อตอนเที่ยง ได้มีโอกาสยิงปืนราคาเกือบ 3 แสนครับ Browning HP ไกทอง เจาะพอร์ท
สาเหตุที่ผมมีบุญมือก็เนื่องจากเจ้าของปืนยิงไปขัดไปครับ เลยขอให้ผมช่วยยิงดูครับ ใช้กระสุนจริง WIN
ปรากฏว่าคาบปลอกครับ ตรวจสอบเบื้องต้นรู้สึกว่ารีคอยล์สปริงจะเบามาก(ประมาณ 13 ปอนด์)
ไม่ทราบว่าสปริงเดิมของเดิมมันกี่ปอนด์ และสปริง นน.เท่านี้จะมีส่วนทำให้ปืนคาบปลอกหรือเปล่า?
จริงๆ พวกเราก็เพียรพยายาม เขียน แจ้ง เตือน แซว เรียกร้อง ให้ทุกคนรับทราบเรื่อง ปืนเจาะรูเนี่ยะ ว่า มันดี หรือไม่ดี อย่างไร
ถ้าโรงงานเขาเจาะมาให้ ก็โอเค อย่างเช่น ปืนตระกูล ตัวซี ของกล็อค เป็นต้น

แต่ปืนอย่างอื่นที่โรงงานเขาไม่ได้เจาะในรุ่นนั้น แล้วพ่อค้าปืนเอาไปเจาะกันเอง แล้วมาจัดการตกแต่งราคาให้มันสูงขึ้น โดยอาศัยการกล่าวอ้าง โน้มน้าวจิตใจของคนที่อยากซื้อปืน แต่ยังไม่ทราบข้อเท็จจริง ยินดีซื้อของแพงสภาพชำรุด...ด้วยความเต็มใจ และภูมิใจเสียด้วยซ้ำ(ตอนขณะซื้อนะครับ) แต่พอออกจากร้าน มาเข้าสนาม มาเจอปัญหา มาเจอคนที่รู้ว่า อะไรเป็นอะไร  เล่าเรื่องให้ฟัง ก็ได้แต่เสียใจเท่านั้น
พวกเราในเวป ก็พยายามกันนะครับ ช่วยกันเตือน ช่วยกันแจ้ง แต่นั่นแหละ ข่าวมันก็ไม่ทั่วถึง จึงได้มีคนโดนอยู่เป็นประจำ
ผมขอสงบนิ่งไว้อาลัย ให้ปืน 1 นาทีครับ......
เยี่ยมช่วยกันเตือน ช่วยกันแจ้ง

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 05:36:38 PM »

ขอบคุณครับพี่ ผมเข้าไปดูแล้วมีแต่ปืนลูกซองแฝด ไม่มีปืนพกเลยครับ

งั้นผมก็คงตาฝาดไปอ่ะครับ คริ คริ

ท่านกรุณา click ที่ PRODUCTS ด้านบนของจอ ครับ
จากนั้น ก็ click ไปที่ FIREARMS
แล้วก็ click ไปที่ PISTOLS ครับ
ต่อไปก็ click ไปที่ HP ครับ...

บราวนิงค์ไฮฯ เท่าที่ผมทราบ ก็คือ ติดตั้งระบบง้างนกเร็ว SFS มาจาก FN เท่านั้น ครับ

ส่วน website ของ FN ท่าน สามารถ click ได้ที่ ตัวอักษรสีแดง เช่นกัน
ร๊ากกก น้องห้า-หนึ่ง ครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 06:04:20 PM »

งั้นผมก็คงตาฝาดไปอ่ะครับ คริ คริ

ท่านกรุณา click ที่ PRODUCTS ด้านบนของจอ ครับ
จากนั้น ก็ click ไปที่ FIREARMS
แล้วก็ click ไปที่ PISTOLS ครับ
ต่อไปก็ click ไปที่ HP ครับ...

บราวนิงค์ไฮฯ เท่าที่ผมทราบ ก็คือ ติดตั้งระบบง้างนกเร็ว SFS มาจาก FN เท่านั้น ครับ

ส่วน website ของ FN ท่าน สามารถ click ได้ที่ ตัวอักษรสีแดง เช่นกัน

ผมลองเข้าอีกครั้งได้แล้วครับ สังเกตเห็นครับว่า บราวนิงแท้ๆ จากผู้ผลิต ไม่มีเจาะพอร์ทเลย รวมทั้ง FN ด้วยจริงๆ

สงสัยที่เห็นเจาะพอร์ทนั้น น่าจะมาเจาะในบ้านเราทีหลังแน่ๆ ยังไงผมต้องขอบคุณพี่ เบญจone มากครับสำหรับข้อมูล

ที่แบ่งปันมาเพิ่มเติม
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 06:13:44 PM »

ผมเอง...ไม่โจมตีกลยุทธ์ ทางการขาย
ของร้านที่อ้างว่า "เป็นตัวแทนจำหน่าย Browning แต่เพียงผู้เดียวในประเทศไทย" และในเครือ หรอกครับ
เพราะปัจจุบันขนาดผมกับท่าน turus เข้าไป
ยังโดนกับตัวเองเลยครับ...คริ คริ

ก็สนุกดี ขำ ขำ....
แม้คนจ่ายเงินจะขำไม่ออกก็ตาม ครับ...

สิ่งที่เขาเหล่านั้น  ขาดไป...ก็คือ
การเสาะหาข้อมูล และความอดทน ครับ...

ทั้งที ในสมัยนั้น internet ยังไม่แพร่หลายในเมืองไทย
ผมเอง...เข้าไปร้านดังกล่าว...ตั้งหลายครั้ง หลายปีครับ
กำเงินสด ๆ ไปทุกครั้ง...ครับ
แต่โชคดี ที่ไม่เคยได้ซื้อเลย เพราะเงินไม่พอครับ

จนมาถึงวันหนึ่ง...วันที่คิดได้ว่า...
หลังวังฯ มีร้านตั้งหลายร้าน...ทำไมต้องมาเทียวไป เทียวมาร้านนี้ด้วย
ลองเดินสอบถามมันทุกร้านแหละ ว่าร้านไหนมีบราวนิงค์ไฮฯ บ้าง
ผมเดินตั้งแต่เช้าจรดเย็น...เข้ามันทุกร้านครับ
หาข้อมูลเป็นเดือน ๆ ทั้งสอบถาม ทั้งใน internet
ไม่เห็นต้องอายใคร....เลย ครับ

มีบราวนิงค์ไฮฯ 2 กระบอกของรุ่นพี่ผมให้ดู
ตัวหนึ่งมีแกะหัวกวาง ตัวหนึ่งไม่แกะหัวกวาง...

จนวันที่ใบแบบ ป.3 ผมผ่าน....
ผมยังดูตั้งแต่หกโมงเช้า...ตกลงซื้อตอนเกือบจะหกโมงเย็น ครับ
ในราคาที่เหมาะสมกับเงินในกระเป๋า...ของตน

ผมยอมรับว่า ซื้อเพราะชอบในรูปทรงเท่านั้น
เห็นในปกหลังหนังสือ อวป. มาตั้งนานแล้ว....
ตำนง ตำนาน อะไร ไม่ทราบหรอกครับ...

ซื้อแล้ว ก็มาหาข้อมูลต่อ...ก็เท่านั้น

ปืนก็คือปืน ครับ...
แต่สิ่งหนึ่งที่เกิดขึ้นกับผม....จากการสืบค้นทั้งก่อนซื้อ และหลังซื้อ
จากการพึ่งตนเอง    จากความอดทน....
มันทำให้ผมยอมรับกับตนเอง..ว่า
ผมมีความผูกพันกับบราวนิงค์ไฮฯ ของผมมาก....

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 06:17:34 PM »

ผมลองเข้าอีกครั้งได้แล้วครับ สังเกตเห็นครับว่า บราวนิงแท้ๆ จากผู้ผลิต ไม่มีเจาะพอร์ทเลย รวมทั้ง FN ด้วยจริงๆ

สงสัยที่เห็นเจาะพอร์ทนั้น น่าจะมาเจาะในบ้านเราทีหลังแน่ๆ ยังไงผมต้องขอบคุณพี่ เบญจone มากครับสำหรับข้อมูล

ที่แบ่งปันมาเพิ่มเติม

น้องเบญจone  ศิษย์ฉี่ฉุน ครับ น้องครับน้อง..คริ คริ

รับใช้ด้วยความยินดีครับ
internet ย่อโลกทั้งโลก...ให้มาปรากฏต่อหน้าเราได้ ครับ....

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 06:27:20 PM »

ในฐานะคนคอ BROWNING รวมถึงผมด้วย เยี่ยม สิ่งที่ผมได้จากน้อง เบญจone ก็นับเป็นประสบการณ์ และสำหรับท่านอื่นที่ต้องการจะซื้อปืน
สิ่งสำคัญเราก็ต้องศึกษาหาข้อมูลเบื้องต้น ยิ่งได้ข้อมูลมากก็ยิ่งดี เพื่อที่เราจะได้ปืนแบบอุ่นใจและมั่นใจกว่าไงครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2008, 06:35:48 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 06:34:58 PM »

2 ข้อใน 10 ข้อของกาลามสูตร
ครั้งที่พระพุทธองค์ทรงเทศนาสั่งสอนชาวกาลามะ แห่งเกศปุตตนิคม ในแคว้นโกศล
ว่า อย่าให้เชื่อถืองมงายไร้เหตุผล ด้วยเหตุต่าง ๆ คือ

1. อย่าเชื่อและรับเอามาปฏิบัติด้วยเหตุเพียงสักว่า ฟังบอกฟังเล่าต่อ ๆ กันมา
2. อย่าเชื่อและรับเอามาปฏิบัติด้วยเหตุเพียงสักว่า ได้ทำสืบ ๆ กันมาตั้งแต่โบร่ำโบราณ....

แต่ให้เชื่อ  ก็ต่อเมื่อได้พิจารณาด้วย ปัญญาของตนเองแล้ว ว่า สิ่งใดเป็นกุศล สิ่งใดเป็นอกุศล  ครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 06:39:09 PM »

แน่นอนเลยครับ น้อง เบญจone แบบนี้ผมให้ +1  Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 06:40:35 PM »

ด้วยความขอบพระคุณครับ คริ คริ
"โยนิโสมนสิการ"  ครับ ท่าน kon tung kru 91  

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 06:47:57 PM »

คริ   คริ  คริ ...... อิอิอิ

จากตาที่แอบดู ผ่านรูฯ 9 มม.  ........  อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 05:49:27 AM »

เมื่อตอนเที่ยง ได้มีโอกาสยิงปืนราคาเกือบ 3 แสนครับ Browning HP ไกทอง เจาะพอร์ท
สาเหตุที่ผมมีบุญมือก็เนื่องจากเจ้าของปืนยิงไปขัดไปครับ เลยขอให้ผมช่วยยิงดูครับ ใช้กระสุนจริง WIN
ปรากฏว่าคาบปลอกครับ ตรวจสอบเบื้องต้นรู้สึกว่ารีคอยล์สปริงจะเบามาก(ประมาณ 13 ปอนด์)
ไม่ทราบว่าสปริงเดิมของเดิมมันกี่ปอนด์ และสปริง นน.เท่านี้จะมีส่วนทำให้ปืนคาบปลอกหรือเปล่า?

..... Grin Grin  เห็นราคาแล้วหนาวเลย..บ้าหรือปล่าว............ ดีใจที่ผมดันซื้อ เจ้าไกทอง มาได้ราคาหลักหมื่นต้นๆ... Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
puritad
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:03:19 AM »

สองแสนเจ็ด จะเป็นลมครับ......เฮ้อ
ปืนเทพครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 10:22:42 AM »

นายสมชายโชคร้าย(ที่จริงโชคดี)ที่ร้านในบัญชีดำ(ไม่ใช่ในตำนานซึ่งเหมือนกับการยกย่อง)... ร้านนี้ไม่เคยได้กินเงินนายสมชายเลยครับ

คือบุคลิกส่วนตัวนายสมชายชอบซอกแซกเดินถามหลายร้าน เมื่อถึงมาถึงร้านนี้ราคาสูงโด่งผิดปรกติ นายสมชายก็มักไม่เข้าร้าน... มีช่วงหลายปีก่อนมีอินเตอร์เน็ตเคยโดนต้อนเข้าร้านไปบ้างเพราะใช้มุขไม่บอกราคา ให้นั่งก่อนแล้วค่อยบอกราคา... พอรู้ราคาแล้วก็เลยถามซอกแซกว่าทำไมสูงกว่า แล้วที่ดีกว่านั่นน่ะดียังไง... คนในร้านตอบแบบมั่วๆ ฟังแล้วไม่น่าเชื่อถือเลยไม่เคยได้กินเงินครับ...

ปีก่อนโน้นเดินเข้าร้านไปเพราะไปช่วยซื้อ G19 ให้เพื่อน แล้วร้านนี้บอกราคาต่ำกว่าร้านอื่น... แต่พอเข้าไปแล้วจะเอาจริงๆ ก็บ่ายเบี่ยงบอกว่าของไม่ดีอย่าเอาเลย นายสมชายบอกว่าไม่เป็นไรดูเองก็ได้ว่าดีไม่ดีอย่างไร ขอดูของหน่อย... ก็ไม่มีของให้ดู ทำไก๋ตะโกนเรียกเด็กในร้าน แล้วก็บอกว่าไม่มีของซะงั้น...

ร้านนี้ไม่เคยเซ้าซี้นายสมชายเลย...

นายสมชายว่าร้านนี้"เลือกลูกค้าครับ"... เลือกลูกค้าที่...
1) ดูท่าทางไม่เอาเรื่องเอาราวกับใคร...
2) ท่าทางไม่รู้เรื่อง... ยิ่งถ้าถ่อมตัวว่าไม่รู้เรื่องละก็ ยิ่งได้ทีขี่แพะไล่...

ซึ่งได้ผลมาตลอด...
เพราะได้ยินลูกค้าตามเอาเรื่องเอาราวน้อยมากครับ...
nuttlights
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:48:55 PM »

น่าสงสารผู้ซื้อครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน   แต่ผมก็งงนะว่าผู้ผลิตเขาจะทราบไม๊ว่าตัวแทนจำหน่ายในไทย โดนชก

ทำตัวเยี่ยงนี้ แบร่    แล้วทำไมถึงไม่ให้สัมปทานเจ้าอื่นบ้าง........เซ็ง ไหว้
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์