เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:22:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นไม้ผมจะตายแล้วครับ ช่วยด้วย  (อ่าน 2354 ครั้ง)
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:02:14 PM »

พอดีปลูกไม้เลื้อยไว้ต้นหนึ่งครับ ต้นไก่ฟ้า
ที่ใบจะมีจุดสีน้ำตาลขึ้นครับ เหมือนเป็นรอยไหม้แล้วจากนั้นใบจะแห้งไป
เป็นที่โคนต้นครับแล้วค่อยๆลามขึ้นไปบนยอด ตอนนี้เหลือใบแต่ส่วนบนๆและกำลังจะแย่ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
แต่ส่วนของลำต้นไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ยังอ้วนและดูแข็งแรงดี น่าจะเป็นโรคเกี่ยวกับใบ

มันเป็นอะไรครับ แล้วพอจะรักษาได้อย่างไรครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
ขอพี่ๆที่มีความรู้ ประสบการณ์ ช่วยหน่อยครับ  ต้นนี้แฟนผมเค้าชอบมาก ไหว้

น่าจะเป็นโรคใบจุด ที่เกิดจากเชื้อรา ใช้สารป้องกันกำจัดเชื้อราที่มีในท้องตลาดฉีดพ่น แล้วก็เก็บเอาใบที่ร่วงไปทิ้งให้ไกลๆหรือเผาทำลาย เพื่อป้องกันการระบาดของโรค....

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
Mr.wee
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:27:22 PM »

จากรูปที่ท่านลงให้ดู   ผมเห็นว่าน่าจะเป็นเชื้อรา  ซึ่งจะรักษาได้โดยใช้ยากำจัดเชื่อรา  ประเภทที่มีไคโตซาน  ฉีดพ่น  ประมาณ 3-5 ครั้งน่าจะหายครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:30:10 PM »

จากรูปที่ท่านลงให้ดู   ผมเห็นว่าน่าจะเป็นเชื้อรา  ซึ่งจะรักษาได้โดยใช้ยากำจัดเชื่อรา  ประเภทที่มีไคโตซาน  ฉีดพ่น  ประมาณ 3-5 ครั้งน่าจะหายครับ

แหะๆ...ขออภัยค่ะที่โอลงรูปให้สับสน โอเอารูปจากเวบอื่นมาลงเองค่ะ ไม่ใช่ภาพต้นที่ไม่สบายอ่ะค่ะ ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:42:02 PM »

โรคใบจุดแหงๆ  ผมเคยปลูกกุหลาบที่หน้าบ้านทุกสีที่หาได้ แดง ขาว ชมพู  เขียวอ่อน เหลือง  เหลืองแดง  ม่วง  ยี่สิบกว่าต้น  โรคนี้จะมาเยือนหน้าฝน เนื่องจากใบเปียกไม่แห้งสักทีเลยเกิดเชื้อรา  ทางแก้ก็เก็บใบที่เป็นโรคไปทำลายครับแล้วเอาสารเคมีตามร้านขายปุ๋ยขายยา บอกเขาว่าเป็นโรคใบจุดเค้าจะเอามาให้เองครับ อย่างที่พี่สุริยันว่า   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์