เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:29:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณชอบระบบความปลอดภัย..ของปืนไหน มากที่สุด  (อ่าน 4064 ครั้ง)
ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 05:37:49 PM »

Smiley  จริงๆปืนทุกยี่ห้อ ทุกกระบอก ผู้ผลิตก็ออกแบบมาอย่างลงตัวสำหรับวัตถุประสงค์การใช้งานในแต่ละยี่ห้อแต่ละกระบอกเป็นอย่างดีแล้วแหละครับ
แต่ท่านติดใจ/หรือชอบ  ระบบความปลอดภัยของปืนยี่ห้อหรือกระบอกไหนมากที่สุด ครับ  อยากรู้ Smiley

ผม ชอบระบบความปลอดภัยของปืนที่ผลิตโดยเยอรมัน อย่าง HK หรือ SIG ครับ  ออกแบบมาแบบขึ้นลำแล้วลดนก โดยเฉพาะ hk มีเซฟเพิ่มเข้าไปอีก ( ออโต )
ทำให้ปลอดภัยกับผู้ใช้งานอย่างมาก Smiley
ส่วนรีวอลเวอร์ คงต้องยกให้ลูกโม่  ของทุกยี่ห้อเลยครับ  Grin

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 06:25:53 PM »

อยู่ที่คนที่ถือปืนครับ....

ไม่มีระบบไหนปลอดภัย100%....

ถ้าฝึกฝนให้คุ้นเคยก็ปลอดภัย...

อุบัติเหตุจากปืนมักมาจากความประมาทกับความไม่รู้......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 06:45:24 PM »

ซิกซาวเออร์ครับ  ปลอดภัยสะดวกต่อการใช้งาน
ลดนก นกจะตกไม่ถึงท้ายเข็มฯ และมีสมอกั้นเข็มฯ เข็มวิ่งชนแก็ปด้วยแรงเฉื่อย
        ถ้าคิดว่าไม่ปลอดภัยหรืออยู่ในความเสี่ยง  ขึ้นลำ
ลดนก  จำเป็นต้องใช้ขึ้นมากระทันหันก็นัดแรกดับเบิ้ลได้ทันที
ไม่ต้องมาปลดเซฟน่าจะเร็วกว่าครับ
        ที่น่ากลัวก็คือ  พอพ้นเหตุการณ์ถึงบ้านเคลียร์ปืน
แล้วลืมปลดแม๊ก
ก่อนกระสุนนัดใหม่เข้าไปนอนรอเรียบร้อย
        ต้องปฏิบัติให้เป็นนิสัยเลือเอาแบบใดแบบหนึ่ง  ระหว่างขึ้นลำลดนก
กับไม่ขึ้นลำ  ประเดี๋ยวจะสับสน  ฉุกเฉินขึ้นมาเหนี่ยวไกแล้วไม่มีกระสุน
แล้วจะไม่มีโอกาสได้กระชากสไลด์  หรือกลับกันจะเหนียวไกเล่น  อ้าวลั่นโป้ง
        แต่เรื่องราคาซิครับ  ได้ยินราคา ซิกฯ แล้วเหนื่อย...
        ลูกโม่ก็ดีครับ  แต่ผมขอเอาปริมาณเยอะไว้ก่อนครับ
คิดว่าสถานการณ์จริง  คงต้องบวกความตื่นเต้นเข้าไปด้วย
ไม่เหมือนยิงเป้ากระดาษรูปคน
        สุดท้ายอะไรก็ไม่สำคัญเท่ากับ  "กฏแห่งความปลอดภัย"
        ถ้าผมเป็นนายทะเบียน  ผมจะสำเนาให้ท่อง  แล้วให้ท่องให้ฟัง
รวมทั้ง  สัมภาษณ์  "ความรู้เรื่องการใช้อาวุธปืน" (เหมือนการสอบใบขับขี่) และไม่อาศัยตรงนี้
เป็นช่องทางเรียกรับผลประโยชน์  ใครมีคุณสมบัติครบและความรู้ผ่านเกณฑ์ก็อนุญาตไปเลย
        และถ้าผมเป็นใหญ่กว่านั้น  ระดับที่สามารถ  ออกนโยบาย(ทีไม่ขัดต่อกฏหมาย)
จะออกเป็น  นโยบายให้นายทะเบียนปฏิบัติ  แทนที่จะออกเรื่องสั้น ๑ ยาว ๑ หรือห้าม
.๓๕๗ หรือ .๔๕ ซึ่งแย้งกับข้อกฏหมาย  (คุณปลัดที่บ้านผมไม่รู้จัก อาวุธปืนกึ่งอัตโนมัติขนาด .๓๘ 
คงไม่ต้องพูดถึง .๒๒๓ หรือ .๓๐๘   ถ้าไม่ลำบากเรื่องกระสุนอยากจะลองแกล้งขออนุญาตดูจัง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 09:31:59 PM โดย คมขวาน » บันทึกการเข้า

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
worrakit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:02:21 PM »

ก็ต้องกระบอกที่ใช้ซิครับ  smith and wesson  model  645  automatic  double/single  ขึ้นลำลดนกก็ปลอดภัยระดับหนึ่งแล้วครับ  แต่ที่ปลอดภัยกว่านั้นคือนิ้วชี้ของเรานี่แหละครับ  จะไม่เหนี่ยวไกถ้าไม่ตรวจปืน
ถ้าจะยิงแห้งลองไกก็ชี้ปากกระบอกขึ้นฟ้าท่าเดียวครับ  จะส่งปืนให้คนอื่นเคลียร์ลูกให้หมด  จดจำให้ขึ้นใจครับ
to101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:09:01 PM »

ชอบซิกครับแต่ไม่ชอบอัลลอยด์
Rock Army
Jr. Member
**

คะแนน 1

ไม่เสียสละ ชัยชนะย่อมไม่เกิด

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:31:12 PM »

ชอบGlockครับ ไม่ต้องปลดเซฟให้ยุ่งยาก ไม่ลั่นแน่ถ้าไม่เผลอเหนี่ยวไก

ยิงปืนเป็น ใช่ว่า จะยิงปืนแม่น
T-05
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:07:02 PM »

HK เป็นคำตอบสุดท้ายครับ เยี่ยม  เเต่เห็นราคาเเล้วเหมือนยืนอยู่ขั้วโลกเหนือเลย อ๋อย
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:23:49 PM »

glock ครับ เพราะเซฟอยู่ที่นิ้วมือเราครับ Smiley
nuttlights
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:52:10 PM »

cz ครับ แต่ถ้าไม่เอานิ้ว ไปยุ่ง มันก็ไม่ลั่นจะดีที่สุดครับ Grin
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:00:24 PM »

วันนี้ยังเป็นกล๊อค ครับ ที่ชอบเพราะยิงง่ายเหมือนลูกโม่
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:10:43 PM »

จำกฎแห่งความปลอดภัยให้ขึ้นใจดีกว่าครับ

ศรีวิชัย.
รักปืนไม่เปลี่ยนแปลง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:16:47 PM »

จริงๆปืนรูปทรงที่ถูกใจ สวยที่สุด ชอบที่สุดสำหรับผมก็คือทรง 1911 นั่นเอง
ไม่ว่าจะเป็น colt \ kimber ...สวยงามจริงๆ

แต่ระบบ  ยังไม่สบายใจหายห่วงได้  . หากจะพกพวกนี้ ก็ไม่ขึ้นลำไว้ดีสุด ปลอดภัยสุด
หากว่าปืนพวก1911 อย่างโคลท์  . คิม . สปริงฯ  .......สามารถออกแบบทำแบบขึ้นลำแล้วลดนกได้ จะยิงก็ควักออกมายิงดับเบิ้ลได้ทันทีไม่ต้องเสียเวลาขึ้นลำอีก
ระบบความปลอดภัยตลอดจนความสะดวกในการใช้งานก็จะถือว่าเยี่ยม  . เพอร์เฟคทีเดียวครับ  ทั้งสวยทั้งปลอดภัยและสะดวกกับการใช้งานได้ง่าย.. เยี่ยม

ลูกปืนหล่นไม่ไกลเป้า.....///
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:19:31 PM »

ถ้าเรื่องความปลอดภัย เข้าใจง่าย กันหลงลืมผมเลือกสมิธฯ รีวอลเวอร์ดับเบิล/ซิงเกิล สูงสุดสู่สามัญครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:22:23 PM »

ผมชอบระบบที่ไม่ซับซ้อน...

ไม่ทำให้สับสนเวลาใช้งาน...

จะว่าไปแล้วผมชอบลูกโม่ดับเบิ้ลล้วนครับ...Cheesy
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:29:59 PM »

จริงๆปืนรูปทรงที่ถูกใจ สวยที่สุด ชอบที่สุดสำหรับผมก็คือทรง 1911 นั่นเอง
ไม่ว่าจะเป็น colt \ kimber ...สวยงามจริงๆ

แต่ระบบ  ยังไม่สบายใจหายห่วงได้  . หากจะพกพวกนี้ ก็ไม่ขึ้นลำไว้ดีสุด ปลอดภัยสุด
หากว่าปืนพวก1911 อย่างโคลท์  . คิม . สปริงฯ  .......สามารถออกแบบทำแบบขึ้นลำแล้วลดนกได้ จะยิงก็ควักออกมายิงดับเบิ้ลได้ทันทีไม่ต้องเสียเวลาขึ้นลำอีก
ระบบความปลอดภัยตลอดจนความสะดวกในการใช้งานก็จะถือว่าเยี่ยม  . เพอร์เฟคทีเดียวครับ  ทั้งสวยทั้งปลอดภัยและสะดวกกับการใช้งานได้ง่าย.. เยี่ยม
       โคลท์ ซีรี่ ๘๐ ก็มีสมอกันเข็มนี่ครับ  ปลอดภัยชัวร์
ขึ้นลำลดนก  ลองฝึกหยิบขึ้นมาพร้อมกับง้างนกด้วยหัวแม่มือดูซิครับ
ฝึกจนคล่องน่าจะเร็วพอสมควรเหมือนกันนะครับ
        ป.ล.แต่ผมไม่ชอบสมอกันเข็ม  มีความรู้สึกว่ามันลดความคมของไกลง  พวกคันลดนกก็เช่นกัน

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์