เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:29:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สไตเออร์ M9 A1สปริงเข็มแทงชนวนหลุดจากแกน  (อ่าน 2735 ครั้ง)
gun109
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 05:25:20 PM »

ไหว้ขอเรียนถามสมาชิกที่ใช้สไตเออร์ M9 A1 คือผมซ้อมยิงแห้งเพื่อทำความคุ้นเคยกับไกปืน และก็พบว่าแรก ๆ ได้ปืนมาเข็มแทงชนวนจะขยับได้เล็กน้อย ประมาณ 1 มม.(ในแนวหน้าหลัง) แต่อยู่ ๆ มันก็ขยับไม่ได้ ก็เลยถอดเข็มออกมาดูปรากฎว่าสปริงที่เดิมมันจะอยู่ในแกนกลับหลุดจากแกนออกมาและไปดันดัวเข็มตลอดเวลาทำให้หัวเข็มโผล่ออกมาตลอดเวลา จะแก้ไขอย่างไรครับ และจะมีผลเสียหรือไม่ต่อระบบความปลอดภัย และถ้านำไปยิงที่สนามจะเกิดความเสียหายแกตัวปืนหรือไม่ครับรบกวนขอความกระจ่างด้วยครับผมมือใหม่ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ครับ และเพิ่งมีปืนระบบเข็มกระแทกโดยครงอย่างนี้กระบอกแรกครับเลยไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม ไหว้
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 05:31:35 PM »

ขอรูปครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
gun109
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 08:53:34 PM »

ไหว้  เศร้าต้องขออภัยด้วยครับผมโพสต์รูปไม่เป็นอ่ะครับ แต่จะขออธิบายเพิ่มเติมจะได้เห็นภาพ ดังนี้ครับ คือปืนรุ่นนี้เข็มแทงชนวนเมื่อถอดออกมาจะมีสองส่วน คือส่วนเข็มแทงชนวนจะมีลักษณะปลายยาวมน ๆ และต่อมาจะใหญ่ขึ้นขนาดเกือบเท่าดินสอยาวประมาณนิ้วกว่า ๆ แต่กลวง และภายในจะมีแกนสปริง (เหมือนไกด์ร็อดแต่ขนาดเล็กกว่ายาวประมาณนิ้วกว่า ๆ ดึงออกมาได้ (เวลาดึงออกมาจากเข็มแทงชนวนสปริงจะสวมอยู่กับแกนโดยถูกล็อคไม่ให้หลุดยื่นยาวพ้นแกนออกมาเหมือนไกด์ร็อดที่อยู่ใต้ลำกล้องเวลาถอดสไลด์แล้วหงายดู (ของปืนรุ่นนี้แหละ) แต่ตอนนี้เจ้าสปริงเข็มแทงชนวนที่ว่านี้ปลายมันหลุดออกมาจากหัวแกนทำให้สปริงยาวพ้นแกนมาอีกเท่าตัว เลยทำให้เจ้าสปริงที่ยาวเกินแกนไปดันเข็มให้โผล่พ้นรูเข็มตลอดเวลา ซึ่งแต่เดิมมันผลุบ ๆ โผล่ ๆ ได้ แต่เวลาสปริงหลุดโผล่ตลอดเวลาเลยครับ จะเกิดผลเสียอย่างไร ถ้าปล่อยไว้อย่างนี้ หรือควรจะหาวิธีล็อคสปริงให้อยู่ในแกนจะดีกว่า
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2008, 10:19:42 PM »

ไม่น่าเป็นไปได้นะครับ คุณ gun109 ถอดเข็มแทงชนวนออกมาแล้วใส่ผิดหรือเปล่าครับ
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 07:40:35 AM »

ตัวล๊อกแกนสปริงเป็นรูปเกือกม้าหลุดครับ หามาใส่ใหม่ หาที่ร้านอะหลั่ยรถยนต์ ถอดไปเทียบดูครับ อย่าพยายามเอากระสุนเข้ารังเพลิง เดี่ยวเข็มหัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2008, 08:07:55 AM โดย carbide » บันทึกการเข้า
gun109
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 12:04:25 PM »

ไหว้ขอบคุณครับทุกท่านที่กรุณาแนะนำครับจะรีบดำเนินการโดยด่วนเลยครับ รู้สึกไม่เดียวดาย เพราะมีเพื่อน ๆ คอยชี้แนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม ไหว้
SGAMT900
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 04:55:17 PM »

ผมเคยเห็นการถอดประกอบชิ้นส่วนโดยละเอียด ภายใน Slide ของ Steyr M9-A1
จากเวปต่างประเทศ
แต่รู้สึกว่า รูปภาพ จากเวปฝากรูปจะหมดอายุไปหมดแล้ว

ผม save เหลือไว้แค่รูปนี้ รูปเดียวเองครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์