เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 26, 2024, 02:21:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจอยากได้ Benelli Supernova Pump ท่านใดเคยใช้ เล่าสู่กันฟังบ้างนะค๊ะ  (อ่าน 6364 ครั้ง)
♥Jikky♥
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 01:40:44 AM »

กำลังอยากได้ Benelli  superova pump ท่านใดเคยใช้ เล่าสู่กันฟังบ้างนะค๊ะ
การใช้งานเป็นอย่างไรบ้างค๊ะ
ตอนนี้ใช้ เร 870 21 นิ้วหลังสะพานอยู่ มีปัญหาเรื่องลูกติด เลื่อกลูก
เคยได้ยินว่า Benelli  ไม่เคยเกเร เชื่อได้หรือเปล่าค๊ะ  กิ๊วก๊าว

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 01:47:12 AM »

........ Grin Grin Grin.. ไม่เคยยิง แต่มาเชียร์ครับ ...... เอาเลยเจ๊แหม้ว... Grin Grin

........ Huh ว่าแต่ 870 ของเจ๊ เลือกลูกด้วยหรือครับ ผมละงง จริงๆ ครับ. Huh Huh Huh

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 01:50:54 AM »

โนว่าส่วนตัวผมไม่ชอบเพราะช่วงชักกระโจมยาวไปหน่อย
หากสนใจ ลองหาซื้อมือสองก็ได้ครับ ผมเห็นประกาศขายเป็นระยะ ๆ อยู่เหมือนกัน
ปืนใหม่ผมว่าราคาแพงไปหน่อย

ผมไม่เชื่อว่า 870 เลือกลูกครับ  
ผมก็ใช้ 870 ลำกล้อง 21 นิ้ว ยิงกระสุนพาณิชย์ได้ทุกแบบ ไม่เคยเกเร
ที่มีปัญหาลูกติด ไม่ทราบว่าไปทำอะไรกับปืนมาหรือเปล่า เช่น แต่งไก ฯลฯ

♥Jikky♥
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 01:52:43 AM »

........ Grin Grin Grin.. ไม่เคยยิง แต่มาเชียร์ครับ ...... เอาเลยเจ๊แหม้ว... Grin Grin

........ Huh ว่าแต่ 870 ของเจ๊ เลือกลูกด้วยหรือครับ ผมละงง จริงๆ ครับ. Huh Huh Huh

ยิงลูก 70 ของบลูเล็ตติดค่ะ ยิงไปแคะไป ขุดดินไป

แม็ทแข่งรอบนั้น บ้าไปเลยค่ะ แบร่

♥Jikky♥
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 01:57:10 AM »

โนว่าส่วนตัวผมไม่ชอบเพราะช่วงชักกระโจมยาวไปหน่อย
หากสนใจ ลองหาซื้อมือสองก็ได้ครับ ผมเห็นประกาศขายเป็นระยะ ๆ อยู่เหมือนกัน
ปืนใหม่ผมว่าราคาแพงไปหน่อย

ผมไม่เชื่อว่า 870 เลือกลูกครับ  
ผมก็ใช้ 870 ลำกล้อง 21 นิ้ว ยิงกระสุนพาณิชย์ได้ทุกแบบ ไม่เคยเกเร
ที่มีปัญหาลูกติด ไม่ทราบว่าไปทำอะไรกับปืนมาหรือเปล่า เช่น แต่งไก ฯลฯ

เรื่องช่วงชักกระโจมยาว เรื่องนี้ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันค่ะ
หลายคนบอกว่าไม่น่าจะเหมาะกับผู้หญิง เพราะเรมิงตันที่ใช้อยู่ยังต้องตันพานท้ายออก
ก็อยากได้มือสองมาลองยิงเหมือนกันนะค๊ะ ถามของใหม่ตอนนี้ไม่มีของ

ส่วนเรมิงตัน ปืนเดิม ๆ เลยค่ะ ไม่เคยแต่ง แต่เกเรบ่อยค่ะ ลูก SB ก็ติด 

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 02:37:04 AM »

ยิงลูก 70 ของบลูเล็ตติดค่ะ ยิงไปแคะไป ขุดดินไป

แม็ทแข่งรอบนั้น บ้าไปเลยค่ะ แบร่

........ Wink Wink  ผมว่าขอรั้งปลอก อาจจะแย่แล้วมั้งครับ.. ลอกให้ช่างดูให้หน่อยดีกว่าครับเจ๊  ...  Wink 870 ของผมยิงไม่เคยติดเลยครับ.. เคี้ยวได้หมดทุกยี่ห้อ ... Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 05:44:39 AM »

ไปได้ ๘๗๐ ล๊อคใหม่ มั่งครับ ที่มีปัญหา......
ผมยืนยันอีกครั้ง  เพราะใช้ตั้งแต่ฐานเตี้ยยันลูกโดด
ทั้งของใน ของนอก
ก็ยังไม่มีปัญหา ยิงติดเลยครับ

ที่มีปัญหาปลอกติด ปลอกบวม
อาจจะต้องแก้ไข สักหน่อยก่อนครับ
ดูเป็นจุด ๆ ไป
อาจจะปั่น ให้เรียบลื่นก่อน
หรือตรวจ ขอรั้งปลอก แบบพี่ Ninja 19 ว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 06:47:22 AM »

อือม์ แปลกครับ ถ้าเรฯ ไม่กินไม่เลือก แต่อมค้างไม่คายเนี่ย ผมว่ายังตะกละใช้ได้อยู่นะครับ น่าจะเป็นเร่องขออย่างคุณนินจาว่า..

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
♥Jikky♥
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 11:42:45 AM »

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลของเร   ไหว้

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 01:27:23 AM »

ตอนที่ติด ค่อย ๆ วิเคราะห์ดูครับ แก้ไขปัญหาบ่อย ๆ ได้ปัญญาครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:49:55 AM »

Beneli Nova 90 แบบปั๊ม ............มีลักษณะพิเศษอย่างหนึ่งคือ

มีปุ่มหยุดกระสุนในหลอดอยู่ใต้กระโจมมือ สำหรับการหยุดไม่ให้กระสุนนัดที่อยู่ในหลอดนัดต่อไป ไหลออกมาเมื่อสไลด์กระสุนในรังเพลิงออก...............เพื่อให้ผู้ยิงสามารถเปลี้ยนชนิดของกระสุนได้ เช่น............

เดิมใส่กระสุน OOB ไว้เต็มหลอด.............แล้วเปลี่ยนใจจะยิงกระสุน BB ก็กดปุ่มหยุดกระสุนใต้กระโจมมือ แล้ว สไลด์ กระสุน OOB ในรังเพลิงออก............กระสุน OOB นัดต่อไปในหลอดจะไม่ไหลออกมา..............ผู้ยิงก็เอากระสุน BB ใส่ในช่องคายปลอกแลเวไสลด์ปิด เพื่อทำการยิงกระสุน BB ออกไปได้........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 09:10:40 AM »

กระสุนลูกปราย BB ของบุลเลตไม่มีจอกกระสุนสำหรับอุ้มลูกปราย สังเกตจากปลอกพลาสติกด้านนอกจะมีเม็ดลูกปรายบูดบวม เป็นปัญหาเวลาป้อนกระสุน และแรงกว่าลูก#2 มากพอสมควร เพราะเม็ดลูกปรายหนักกว่า ใส่ดินเกือบ 4 แดรม ถีบหนัก คุมรีคอยล์ยาก......

..... ถ้าใช้แข่งขันผมว่าลูก # 2 จะเหมาะกว่า ปลอกพลาสติกไม่ปูด ถีบเบากว่าด้วย.........
   ปล. ผมไม่เคยแข่งลูกซองไอพีฯ แต่ขอโม้หน่อย จากที่เคยลองยิงกระสุนทั้งสองเบอร์มา  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
♥Jikky♥
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 05:38:57 PM »

Beneli Nova 90 แบบปั๊ม ............มีลักษณะพิเศษอย่างหนึ่งคือ

มีปุ่มหยุดกระสุนในหลอดอยู่ใต้กระโจมมือ สำหรับการหยุดไม่ให้กระสุนนัดที่อยู่ในหลอดนัดต่อไป ไหลออกมาเมื่อสไลด์กระสุนในรังเพลิงออก...............เพื่อให้ผู้ยิงสามารถเปลี้ยนชนิดของกระสุนได้ เช่น............

เดิมใส่กระสุน OOB ไว้เต็มหลอด.............แล้วเปลี่ยนใจจะยิงกระสุน BB ก็กดปุ่มหยุดกระสุนใต้กระโจมมือ แล้ว สไลด์ กระสุน OOB ในรังเพลิงออก............กระสุน OOB นัดต่อไปในหลอดจะไม่ไหลออกมา..............ผู้ยิงก็เอากระสุน BB ใส่ในช่องคายปลอกแลเวไสลด์ปิด เพื่อทำการยิงกระสุน BB ออกไปได้........

ขอบคุณค่ะ แล้วมีอย่างอื่นอีกมั๊ยค๊ะ
มันเหมาะกับการนำมาใช้แข่งขันรณยุทธหรือเปล่าค๊ะ

มีข้อได้เปรียบ เสียเปรียบปืนปั๊มยี่ห้ออื่น ๆ หรือเปล่าค๊ะ

♥Jikky♥
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 05:40:11 PM »

กระสุนลูกปราย BB ของบุลเลตไม่มีจอกกระสุนสำหรับอุ้มลูกปราย สังเกตจากปลอกพลาสติกด้านนอกจะมีเม็ดลูกปรายบูดบวม เป็นปัญหาเวลาป้อนกระสุน และแรงกว่าลูก#2 มากพอสมควร เพราะเม็ดลูกปรายหนักกว่า ใส่ดินเกือบ 4 แดรม ถีบหนัก คุมรีคอยล์ยาก......

..... ถ้าใช้แข่งขันผมว่าลูก # 2 จะเหมาะกว่า ปลอกพลาสติกไม่ปูด ถีบเบากว่าด้วย.........
   ปล. ผมไม่เคยแข่งลูกซองไอพีฯ แต่ขอโม้หน่อย จากที่เคยลองยิงกระสุนทั้งสองเบอร์มา  Grin

พี่ ๆ หลาย ๆ ท่านบอกเหมือนกันค่ะ อาการติดน่าจะเป็นที่ลูก
ซึ่งก็ยังหาที่เกิดเหตุไม่เจอเหมือนกันค่ะ

หน้า: [1]
  พิมพ์