เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:25:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงขู่อย่างไรที่ไม่ถูกฟ้อง  (อ่าน 12226 ครั้ง)
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 12:11:38 AM »

ประเมินคน(เป้า)ก่อนครับ...  [ นายสมชาย(ฮา) ]

เห็นด้วยครับ .....

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 12:22:44 AM »

อันนี้พ่อสอนไว้ ผิดถูกอย่างไรพี่ๆชี้แนะด้วยครับ
                ปืนมีเอาใว้เป็นดี แต่ไม่ควรเอามาขู่ ถ้ามีเรื่อง ยอมได้ก็ยอมไป ขอโทษได้ขอโทษ หลบได้ หลบ อภัยได้ก็อภัย ถ้าไม่คิดจะยิงอย่าชัก ถ้าชักหมายความว่าถึงที่สุดแล้วต้องยิง แล้วถ้ายิง  .... ต้องยิงให้ตายครับ

บทเรียนเรื่องความเกรงใจจากนายทหารแก่ๆ พ่อผมเองครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 12:49:29 AM »

ประเมินคน(เป้า)ก่อนครับ...

หากเป็นคนดี สัมมาชีพ เพียงแต่แค่โมโหเลือดขึ้นหน้า... อย่าไปขู่ อย่าไปลุแก่โทสะขู่หรือยิงเขาครับ ให้หลบไปก่อน เพราะตำรวจสามารถตามตัวได้แน่ๆ ขอให้มีพยานบุคคลหรือพยานหลักฐานฯที่ระบุตัวครับ... สำคัญว่าต้องไม่ใช่สมัครใจวิวาท... หากมีเรื่องกับคนดี แล้วเราใช้ปืนฯ ระวังเราจะกลายเป็นผู้ต้องหาเสียเอง...

แต่หากประเมินว่าเป็นมิจฉาชีพฯ หรือคนที่อยู่หนีตำรวจ เป็นคนนอกกฏหมาย... อย่ายิงขู่ครับ ให้ยิงอัดเข้าลำตัวเลย... ข้อควรระวังคือพยายามไม่ให้เป้าของเรากองอยู่กับที่ตรงนั้นครับ... รับรองไม่มีเรื่องราวตามมา เพราะคนกลุ่มนี้จะไม่ไปโรงพยาบาล และไม่ไปแจ้งความ... มันกลัวคดีเก่าจะตามมาลากเข้าคุก...

งานนี้พวกลูกคมๆ เบาๆได้เปรียบครับ... อย่าให้กองอยู่กับที่ก็แล้วกัน... ฮา 

Wink ปกติเห็นด้วยกับพี่สมชาย(ฮา)เกือบตลอด แต่เรื่องนี้ขออภัยที่คงไม่เห็นด้วยคับ...

ผมว่าลองถึงขั้นต้องตัดสินกันด้วยปืนแสดงว่าเลยขั้นตอนของการประเมินบุคคลไปแล้วคับ...

คือส่วนตัวคล้ายนายใหม่คับคือปืนถ้าชักออกมาให้อีกฝ่ายเห็นแล้วไม่มีขู่กันแล้วคับ...

และถ้าหากยิงผมยิ่งไม่เห็นด้วยกับที่พี่สมชาย(ฮา)จะยิงสั่งสอนคับ...

เพราะพวกนี้ไม่ไปแจ้งความ ไม่ไปโรงพยาบาลน่ะใช่คับ แต่มันหลบไปเลียแผลคับ...

แล้วพวกนี้มันพยาบาทคับ พวกฟายๆอย่างนี้มันแค้นไม่แค่ตัวเราคับ มันรวมครอบครัวเราไปด้วย...

ผมถือสุภาษิตว่าไม่ตีงูให้หลังหักคับ...  Grin
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 12:50:56 AM »

อ่านๆแล้วเพิ่งเจอว่าความเห็นเหมือนท่านไม่ค่อยแม่นอ่ะคับ...Cheesy
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 12:58:22 AM »

หากเป็นคนดี สัมมาชีพ เพียงแต่แค่โมโหเลือดขึ้นหน้า... อย่าไปขู่ อย่าไปลุแก่โทสะขู่หรือยิงเขาครับ ให้หลบไปก่อน เพราะตำรวจสามารถตามตัวได้แน่ๆ ขอให้มีพยานบุคคลหรือพยานหลักฐานฯที่ระบุตัวครับ... สำคัญว่าต้องไม่ใช่สมัครใจวิวาท... หากมีเรื่องกับคนดี แล้วเราใช้ปืนฯ ระวังเราจะกลายเป็นผู้ต้องหาเสียเอง...

แต่หากประเมินว่าเป็นมิจฉาชีพฯ หรือคนที่อยู่หนีตำรวจ เป็นคนนอกกฏหมาย... อย่ายิงขู่ครับ ให้ยิงอัดเข้าลำตัวเลย... ข้อควรระวังคือพยายามไม่ให้เป้าของเรากองอยู่กับที่ตรงนั้นครับ... รับรองไม่มีเรื่องราวตามมา เพราะคนกลุ่มนี้จะไม่ไปโรงพยาบาล และไม่ไปแจ้งความ... มันกลัวคดีเก่าจะตามมาลากเข้าคุก...

งานนี้พวกลูกคมๆ เบาๆได้เปรียบครับ... อย่าให้กองอยู่กับที่ก็แล้วกัน... ฮา 

Wink ปกติเห็นด้วยกับพี่สมชาย(ฮา)เกือบตลอด แต่เรื่องนี้ขออภัยที่คงไม่เห็นด้วยคับ...

ผมว่าลองถึงขั้นต้องตัดสินกันด้วยปืนแสดงว่าเลยขั้นตอนของการประเมินบุคคลไปแล้วคับ...

คือส่วนตัวคล้ายนายใหม่คับคือปืนถ้าชักออกมาให้อีกฝ่ายเห็นแล้วไม่มีขู่กันแล้วคับ...

และถ้าหากยิงผมยิ่งไม่เห็นด้วยกับที่พี่สมชาย(ฮา)จะยิงสั่งสอนคับ...

เพราะพวกนี้ไม่ไปแจ้งความ ไม่ไปโรงพยาบาลน่ะใช่คับ แต่มันหลบไปเลียแผลคับ...

แล้วพวกนี้มันพยาบาทคับ พวกฟายๆอย่างนี้มันแค้นไม่แค่ตัวเราคับ มันรวมครอบครัวเราไปด้วย...

ผมถือสุภาษิตว่าไม่ตีงูให้หลังหักคับ... Grin

แฮ่ๆ... อ.รุต ลองพิจารณาข้อความของนายสมชายครับ...

ย่อหน้าแรกแปลว่า... อย่าใช้ปืนกับคนดี ให้เราหลบไปก่อน ปล่อยให้ตำรวจทำหน้าที่แทนเราไงครับ เราแค่จดข้อมูล หาหลักฐานฯ

ย่อหน้าที่สองแปลว่า... ให้ยิงอัดเข้าที่ลำตัว ในรูปขวดโบลิ่งของเป้าหุ่นคนไงครับ... โอกาสสูงว่าเลียแผลแล้วเลียเท่าไหร่แผลก็ไม่หาย แต่ตายแหงแก๋... ไปตายที่อื่นไงครับ... เย้
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 01:39:51 AM »

For police officer in TEXAS, warning shots are expressly prohibited. There was a case some time ago that a police officer fired a warning shot while pursuing a suspect, and killed an innocent bystander.

If you fail to prepare, you prepare to fail.
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 01:51:22 AM »

ประเมินคน(เป้า)ก่อนครับ...  [ นายสมชาย(ฮา) ]

เห็นด้วยครับ .....

เป็นผมก็ทำแบบน้า แต่ต้องดูว่าเขาทีอาวุธไหม ถ้ามีระยะไกล้คงต้องยิงครับ (2 -3 เมตร Grin Grin Grin)

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 02:08:32 AM »

อืมม .... พี่  dpd 8159  ครับ ..... แล้วตำรวจใน case แบบนั้นเขาโดนฟ้อง หรือ โดนข้อหา อะไร หรือ อย่างไรครับ  ?

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 02:29:02 AM »

This case was taught in the Dallas Police Academy (study of case law). The officer was charged with Texas Penal Code 9:05 "Reckless injury or killing of innocent third person". As I said, it was some time ago, I don't know whether he's still in jail or not.

If you fail to prepare, you prepare to fail.
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 05:17:40 AM »

This case was taught in the Dallas Police Academy (study of case law). The officer was charged with Texas Penal Code 9:05 "Reckless injury or killing of innocent third person". As I said, it was some time ago, I don't know whether he's still in jail or not.
ตำรวจบ้านเรายิงขู่ผู้ร้าย โดนคนดีตายอยู่บ่อยๆ ยังไม่เห็นมีข่าวตำรวจติดคุกเลยสักราย
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 05:30:21 AM »

For police officer in TEXAS, warning shots are expressly prohibited. There was a case some time ago that a police officer fired a warning shot while pursuing a suspect, and killed an innocent bystander.
   Hope that wsn't my dad Grin Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 08:25:40 AM »

อันนี้พ่อสอนไว้ ผิดถูกอย่างไรพี่ๆชี้แนะด้วยครับ
 ปืนมีเอาใว้เป็นดี แต่ไม่ควรเอามาขู่ ถ้ามีเรื่อง ยอมได้ก็ยอมไป ขอโทษได้ขอโทษ หลบได้ หลบ อภัยได้ก็อภัย ถ้าไม่คิดจะยิงอย่าชัก ถ้าชักหมายความว่าถึงที่สุดแล้วต้องยิง แล้วถ้ายิง .... ต้องยิงให้ตายครับ

เห็นด้วยครับและยึดถือมาโดยตลอด  Wink

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 08:39:05 AM »

อีอม์ น่าใช้ 9 มม. นะครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 09:14:52 AM »

อีอม์ น่าใช้ 9 มม. นะครับ อิ อิ

แบบ .357 หัวรู 125 เกรนนี่...........เข้าข่ายคมๆเบาๆ(125เกรน)หรือเปล่าครับ ตกใจ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2005, 09:18:55 AM »

ปืนมีเอาใว้เป็นดี แต่ไม่ควรเอามาขู่ ถ้ามีเรื่อง ยอมได้ก็ยอมไป ขอโทษได้ขอโทษ หลบได้ หลบ อภัยได้ก็อภัย ถ้าไม่คิดจะยิงอย่าชัก ถ้าชักหมายความว่าถึงที่สุดแล้วต้องยิง แล้วถ้ายิง .... ต้องยิงให้ตายครับ

บทเรียนเรื่องความเกรงใจจากนายทหารแก่ๆ พ่อผมเองครับ
เห็นด้วยเช่นกันครับ ไม่โชว์ปืนขู่ ไม่ยิงขู่ ไม่ยิงสั่งสอน
เลี่ยงได้เลี่ยง ถ้าตีต้องตีให้ตาย  Grin แบบงู

ตีงูเพียงหลังหักแล้ว  ละลาย
งูกลับมาเหมือนเคย  ยิ่งร้าย
   โบราณร่วมเปรียบเปรย  เด็ดขาด  ไว้นอ
กำจัดศัตรูคล้าย  ฆ่าสิ้นสงสาร

:Smiley
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์