เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:35:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงขู่อย่างไรที่ไม่ถูกฟ้อง  (อ่าน 12198 ครั้ง)
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 04:06:57 PM »

ยกมือด้วยคนครับ..

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 04:08:15 AM »

มาพูดถึงเรื่องการขอมีใบอนุญาติพกปืนของเทกซัส (CHL),  CHL ของที่นี่จะแบ่งเป็น 2 ชนิดตามประเภทของปืน คือปืน Revolver และปืน Semi-Automatic ใครที่มีใบพกปืน Revolver จะมาพกปืน Semi-Automatic ไม่ได้ ในทางตรงกันข้ามหากใครที่มีใบพกปืน Semi-Automatic จะสามารถพกปืน Revolver ได้ด้วย ในใบพกปืนจะระบุว่าเป็นปืนชนิดใด แต่ไม่ระบุว่าเป็นปืนกระบอกใด และไม่จำกัดด้วยว่าจะเป็นกี่กระบอก ขนาดอะไร เพียงแต่ตอนสอบคุณจะต้องใช้ปืนขนาด 9มม. ขึ้นไปมาใช้สอบ (9 มม. นี้รวมไปถึง .380 ด้วย) ส่วนสอบเสร็จแล้วคุณจะพกปืนขนาดใดก็เป็นเรื่องของคุณ สรุปคือถ้าคุณมีใบอนุญาติพกปืน Semi-Automatic คุณจะพกปืนอะไรก็ได้ ขนาดใดก็ได้ กี่กระบอกก็ได้ ส่วนถ้าจะถามว่าถ้าคุณอยากพกปืนยาวหรือปืนลูกซองล่ะ อันนี้ไม่ต้องมีใบพกครับ ในรัฐเทกซัสไม่ผิดกฏหมายอยู่แล้ว ถ้าคุณขับรถออกไปตามนอกเมืองจะเห็นรถบรรทุกเล็กที่ใช้งานใน Farm มีราวติดปืนอยู่ ด้านในของกระจกหลังมีปืนยาว/ปืนลูกซองติดอยู่เป็นปรกติทั่วไป ใบพกปืนของคนส่วนใหญ่จะเป็นใบพกปืน Semi-Automatic ครับ

ส่วนผู้ที่จะขอมีใบอนุญาติพกปืนจะต้องมีคุณสมบัติ (เอาเท่าที่พอจำได้คร่าว ๆ นะครับ) อายุอย่างต่ำ 21 ปี, เป็นบุคคลถูกต้องตามกฏหมายที่มีถิ่นฐานอยู่ในรัฐเกินกว่า 6 เดือน, ไม่เคยมีประวัติต้องโทษมาก่อน ฯลฯ ถ้าคุณอยากมีใบพกปืนและคิดว่าคุณมีคุณสมบัติครบถ้วน ขั้นแรกที่ต้องทำคือขอใบสมัครจาก DPS มากรอก ไปพิมพ์ลายนิ้วมือที่สถานีตำรวจ ถ่ายรูป และที่สำคัญคือต้องไปสมัครเรียน CHL Course ซึ่ง สอนโดย Certified CHL Instructor การสอนจะเน้นถึงกฏแห่งความปลอดภัย กฏหมายเกี่ยวกับการพกปืน และเทคนิคการยิงปืน กฏหมายกำหนดว่าจะต้องใช้เวลาในห้องเรียนอย่างน้อย 8 ชั่วโมง ตอนสุดท้ายจะมีการสอบทั้งข้อเขียนและปฏิบัติ (ซึ่งเป็นการสอบยิงปืน) เมื่อผู้ขออนุญาติสอบผ่านแล้วจะได้รับใบประกาศนียบัตรรับรอง ใบนี้จะต้องแนบไปพร้อมกับใบสมัคร ใบพิมพ์ลายนิ้วมือ รูปถ่าย และเงินค่าธรรมเนียม (140 เหรียญ / ใบอนุญาติ 4 ปี) ส่งไปยัง DPS ซึ่งผมจะแนะนำให้ส่งแบบให้มีผู้เซ็นต์รับ นับจากวันที่เซ็นต์รับไป 90 วัน DPS จะต้องส่งใบพกปืนมาให้ หรือไม่ก็ต้องแจ้งให้ผู้สมัครทราบว่าไม่ออกใบพกให้เพราะผู้สมัครขาดคุณสมบัติข้อใด และจะแก้ใขได้หรือไม่อย่างไร

สมัยที่ผมเป็น  Certified CHL Instructor  ผมสอนให้กับครอบครัวและเพื่อนฝูงคนไทย เป็นภาษาไทย แปลและข้อสอบทั้งหมดเป็นภาษาไทย คนไทยที่นี่ไม่ค่อยกล้าไปทำใบพกเนื่องจากเกรงว่าจะสอบไม่ผ่านเพราะไม่แน่ใจในภาษาอังกฤษของตัวเอง ผมสอนให้ที่บ้านผม เลี้ยงข้าวกลางวันเรียบร้อย แล้วก็ไม่ได้คิดเงินค่าสอนแต่อย่างใด เปิดสอนได้ 2 ครั้งคนไทยก็หมดเมืองพอดี  เมื่อได้ใบพกปืนมาจาก DPS แล้ว นอกจากจะพกปืนได้ในเทกซัสแล้วยังสามารถใช้ใบนี้พกปืนได้ในอีก 18 รัฐที่มีข้อตกลงกับเทกซัส คือ Arkansas, Arizona, Florida, Georgia, Idaho, Kentucky, Louisiana, Mississippi, Montana, North Carolina, Oklahoma, Pennsylvania, Tennessee, Utah, Wyoming, Colorado, North Dakota และ South Carolina

ผู้ที่มีใบพกปืนนี้กฎหมายกำหนดไว้ว่าหากถูกตำรวจเรียกตรวจจะต้องรีบแสดงตัวทันทีว่าเป็น CHL holder เพื่อตำรวจจะได้ทราบว่ามีอาวุธปืนอยู่ในตัว สำหรับตัวผม (ตำรวจท่านอื่นไม่เกี่ยวนะครับ) ถ้าสมมุติว่าผมหยุดรถตรวจ (Traffic Stop) จะด้วยเหตุใดก็ตามที แล้วคนขับบอกผมว่ามีใบพกปืน ผมก็จะขอดูใบพกว่ายังใช้ได้อยู่หรือเปล่า (ยังไม่หมดอายุ) แล้วผมจะถามว่ามีปืนอยู่กับตัวหรืออยู่ในรถหรือเปล่า ส่วนใหญ่จะบอกว่ามีแล้วเขาจะบอกผมว่าปืนอยู่ที่ไหน ผมก็จะบอกว่า “OK sir, just look straight ahead and keep both of your hands on the steering wheel for me, please”  แล้วผมก็จะเอาใบขับขี่ไปเช็คกับเครื่องคอมพิวเตอร์ว่าคนนี้มีประวัติอย่างไร ร้อยทั้งร้อยคนที่มีใบพกปืนจะไม่มีประวัติด่างพร้อย (เพราะถ้ามีประวัติว่าเคยทำผิดมาก่อนทาง DPS ก็จะไม่ยอมออกใบพกให้อยู่แล้ว ผมแค่เช็คว่าเขาได้ทำอะไรผิดมาบ้างหรือไม่หลังจากได้ใบพกมาแล้ว ซึ่งถ้าทำผิด ทาง DPS ก็จะยึดใบพกคืน)  ถ้าผมหยุดเขาด้วยความผิดที่ไม่ร้ายแรงจนเกินไป เช่นขับรถเร็วไปนิดนึงหรือไม่หยุดสนิทที่ป้ายหยุด ผมก็จะแค่ว่ากล่าวตักเตือนแล้วปล่อยไป เพราะผมถือว่าพวกที่มีใบพกปืนนั้นเปรียบเสมือนใบรับประกันว่าเขาเป็นคนดี มีฐานะ มีความรับผิดชอบ และในยามฉุกเฉินเมื่อผมเข้าตาจน เขาพวกนี้แหละครับจะเป็นพวกแรกที่ยื่นมือมาช่วยเหลือผมต่อสู้กับคนร้าย อันนี้ต้องขอย้ำอีกครั้งนะครับว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้น กฎหมายอาญาและกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญาของเทกซัส ให้อำนาจตำรวจใช้ดุลยพินิจของตนเอง (Officer’s discretion) ในการจับกุมผู้กระทำผิด ในกฏหมายทั้งหมดมีเพียงความผิดอย่างเดียวที่กฎหมายระบุไว้ว่าตำรวจต้องจับผู้กระทำผิด (shall arrest) คือความผิดฐาน Violation of Protective Order เท่านั้นครับ

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ...คำว่า " dpd8159 "....ความหมายคืออะไร? ครับ...
dpd = Dallas Police Department ส่วน 8159 เป็น Badge number ของผมสมัยทำงานให้ดัลลัสครับ

อยากทราบเรื่องอะไรอีกเกี่ยวกับตำรวจที่นี่ ถ้าผมตอบได้จะเล่าให้ฟังครับ

If you fail to prepare, you prepare to fail.
monamie
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 07:13:02 AM »

ขอบคุณครับพี่ dpd8159  ได้ความรู้มากเลยครับ Smiley
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 07:25:01 AM »

ขอขอบคุณครับ Smileyผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 09:06:34 AM »

อยากให้พี่แต่ง book ออกมาเลย   
หรืออย่างน้อย กระทู้นี้น่าจะเผยแพร่บน อวป. ให้ผู้ที่ไม่ได้เข้าเน็ทอ่านด้วย

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 09:25:55 AM »

อยากให้พี่ศักดิ์เขียนเล่าเรื่องต่างๆไปเรื่อยๆครับ ผมและเพื่อนๆในนี้จะได้รับความรู้เพิ่มมากขึ้น
ผมว่าสมาชิกหลายๆคนคงชอบอ่านเหมือนผม
ใครคิดอย่างไรขอเสียงหน่อยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ....... สนับสนุน 1 เสียง

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 09:31:36 AM »

ที่ South Carolina ใบพกสามารถ พกปืนอะไรก็ได้ที่เป็นปืนสั้น และไม่ต้องระบุขนาด ถ้ามีใบพกตอนซื้อปืนไม่ต้องสอบประวัติ  Wink
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 09:57:19 AM »

อยากให้พี่แต่ง book ออกมาเลย
หรืออย่างน้อย กระทู้นี้น่าจะเผยแพร่บน อวป. ให้ผู้ที่ไม่ได้เข้าเน็ทอ่านด้วย

ขออนุญาต เจ้าของกระทู้และพี่ศักดิ์  ขึ้นกระทู้ใหม่เลยครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 10:04:00 AM »

ขอบคุณครับ
รบกวน ถามอีกนิดครับ ปืนที่ตำรวจใช้เป็นของส่วนตัว หรือทางการแจกครับ และ
ผมเห็นในหนัง เห็นตำรวจที่ใช้รถส่วนตัวไล่จับคนร้ายโดยใช้ไซเรนมาวางบนหลังคารถ
มีจริงๆหรือเปล่า และเวลารถเสียหาย หรือบ้านช่องพลเรือนเสียหาย ใครรับผิดชอบค่า
ใช้จ่ายครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
wasu
อย่าใช้ปืนคู่กับอารมณ์
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 10:07:58 AM »

เห็นด้วยครับ ถ้าเป็นผมจะยิงขู่ลงดินด้านข้าง ตรงจุดที่กระสุนลงไปตกแล้วมีความปลอดภัย ดังเช่นหนังดังหลายๆเรื่องที่ยิง ผมดูแล้วมันลดอันตรายจากกระสุนไปหาเป้าหมายอื่นโดยไม่ตั้งได้ดีครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 03:01:28 PM »

เพราะผมถือว่าพวกที่มีใบพกปืนนั้นเปรียบเสมือนใบรับประกันว่าเขาเป็นคนดี มีฐานะ มีความรับผิดชอบ และในยามฉุกเฉินเมื่อผมเข้าตาจน เขาพวกนี้แหละครับจะเป็นพวกแรกที่ยื่นมือมาช่วยเหลือผมต่อสู้กับคนร้าย

ขอแสดงความนับถือครับ

Don't mess with Texan

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 04:14:06 PM »

ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณพี่ที่อยู่อเมริกาครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
onemore
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 07:27:16 PM »

เรียนท่าน วมต. น่าจะเปิดเป็นคอลัมใหม่ในหนังสือ อวป.ได้แล้วมั้งครับ เพราะเป็นเรื่องที่อ่านดูแล้วน่าสนใจอยู่มากทีเดียวครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 07:35:27 PM »

Grin พี่ศักดิ์อยู่ดัลลัส เป็นแฟนดัลลัสคาวบอยหรือเปล่าครับ Grin

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 10:30:01 PM »

Grin พี่ศักดิ์อยู่ดัลลัส เป็นแฟนดัลลัสคาวบอยหรือเปล่าครับ Grin
ไม่ใช่ครับ พี่ศักดิ์เป็นแฟนพี่สุครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8
  พิมพ์