เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:32:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาม้าแก่มาแนะนำตัวให้รู้จัก พร้อมกับคำถามครับ (เพิ่มรูปด้านข้างให้ชมครับ)  (อ่าน 7120 ครั้ง)
Siri_Pat รักในหลวง
Full Member

คะแนน 124

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 09:55:48 PM »

ได้มาใหม่ครับตัวนี้ Grin  (กำลังจะได้มาครอบครองอีกไม่กี่วัน) เลยพามาแนะนำตัวครับ

มุมแรก

มุมที่สอง ถอดออกมาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2008, 12:36:41 PM โดย Siri_Pat » บันทึกการเข้า

พลี..กายปกป้อง แดนดิน

ชีพ..สิ้น...ก็ไม่นึกหวั่น..

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

ชาติ..ย่อมสำคัญ..กว่าตนเอง..
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:01:08 PM »

รูปที่สาม

รูปที่ 4  นี่แหละครับคำถามที่ผมสงสัย ทำไมถึงเป็นเรมิงตันทำครับ...เจ้าของเดิม ก็ไม่สามารถอธิบายรายละเอียดได้ พี่ๆ เพื่อนๆ คนไหนวานช่วยให้ความกระจ่างใจหน่อยครับ...

รูปที่ 5 อีกมุม เจ้าของเดิมเก็บไว้ในซองผ้าแบบปิดเต็ม (คาดว่าน่าจะเป็นของทหารนะครับ)

เพื่อ..รักษาเอกราช..ให้คงมั่น..

Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:04:12 PM »

รูปที่ 6 ปากลำกล้อง

รูปที่ 7 จากสภาพโดยรวมหลังจากได้มาแล้วว่าจะเอาไปรมดำใหม่เสียหน่อย ม้าแก่ตัวนี้คงจะสวยขึ้น

FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:06:04 PM »

ปืนสวยครับ รีบเอาไปทำผิวใหม่ซ่ะน่ะครับ แล้วรีบอาบน้ามันไว้ เดี๋ยวน้องหนิมจะเล่นงานไปมากกว่านี้ ถ้าช้ากว่านี้เดี๋ยวเกินที่จะเยียวยา คิก คิก
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:07:47 PM »

ขอเชิญที่กระทู้นี้ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=50015.0
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:10:32 PM »

รูปที่ 8 อีกสักมุม

รูปที่ 9 สุดท้ายแล้ว ด้านท้ายของม้าแก่ครับ แสดงเข็มแทงชนวน

กำลังอยู่ระหว่างขอใบ ป.3 เสร็จเรียบร้อยเมื่อไหร่ จะนำม้าแก่ตัวนี้มาทดสอบยิงให้ดูครับ.....

เชื่อแล้วครับว่าปืนมันดูดปืนจริงๆ (S&W M60, G26, และตามมาด้วยม้าตัวนี้ครับ)

ปล. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ (ที่ถามว่าทำไมปืนกระบอกนี้ถึงตีตราว่าเรมิงตัน)

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:12:43 PM »

แต่ผมกลับมองว่า...สภาพสมบูรณ์ขนาดนี้ สนิมกินนิดเดียว อาจไม่ถึงผิวในก็ได้ครับ

ปรับสภาพของปืนโดยลงน้ำมัน และใช้แปรงสีฟัน ขัดๆ ออก เลี้ยงเนื้อเหล็กไว้ด้วยน้ำมัน

ไม่ให้สนิมลุกลามกินเนื้อเหล็กต่อไป เป็นผมไม่นำไปรมดำใหม่ให้เสียคุณค่าปืนครับ

ปืนเรมิงตัน แรนด์ อายุมากขนาดนี้ และสภาพเป็นแบบนี้ ถือว่ายอดเยี่ยมมากแล้วครับ

ปืนไม่ได้รมดำนะครับ แต่เป็นรมเขียว ถ้าเป็นไปได้เก็บรักษาไว้สภาพนี้เถิดครับ

ท่านจะภาคภูมิใจกับปืนกระบอกนี้มาก จากประวัติอันยาวนาน ปืนทำใหม่แล้วกลับเหมือนเดิม

ในสภาพ และผิว แบบนี้ ไม่ได้แล้วนะครับ
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:15:49 PM »

แต่ผมกลับมองว่า...สภาพสมบูรณ์ขนาดนี้ สนิมกินนิดเดียว อาจไม่ถึงผิวในก็ได้ครับ

ปรับสภาพของปืนโดยลงน้ำมัน และใช้แปรงสีฟัน ขัดๆ ออก เลี้ยงเนื้อเหล็กไว้ด้วยน้ำมัน

ไม่ให้สนิมลุกลามกินเนื้อเหล็กต่อไป เป็นผมไม่นำไปรมดำใหม่ให้เสียคุณค่าปืนครับ

ปืนเรมิงตัน แรนด์ อายุมากขนาดนี้ และสภาพเป็นแบบนี้ ถือว่ายอดเยี่ยมมากแล้วครับ

ปืนไม่ได้รมดำนะครับ แต่เป็นรมเขียว ถ้าเป็นไปได้เก็บรักษาไว้สภาพนี้เถิดครับ

ท่านจะภาคภูมิใจกับปืนกระบอกนี้มาก จากประวัติอันยาวนาน ปืนทำใหม่แล้วกลับเหมือนเดิม

ไหว้ ขอบคุณมากๆ เลยครับ วันที่ไปถ่ายรูปกับเจ้าของเดิมไม่ได้สังเกตุว่าเป็นรมเขียว เกือบไปแล้วไหมล่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ เลยนะครับ ที่ช่วยแนะนำน้องใหม่ที่ไม่รู้เรื่องม้าอย่างผม  ไหว้

ในสภาพ และผิว แบบนี้ ไม่ได้แล้วนะครับ

Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:17:01 PM »

ขอถามอีกนิดครับ กระบอกนี้ผลิตออกมาในช่วงไหนครับ สงครามโลกครั้งที่ 1 หรือครั้งที่ 2 ครับ Huh

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:17:46 PM »

กระบอกนี้เดิมทั้งกระบอก และอยากเห็นอีกด้านหนึ่ง ครับ

เฉพาะประกับด้ามกราไฟท์ ก็ทรงคุณค่า ในสภาพสมบูรณ์

ท่านเป็นผู้โชคดี เชื่อเถิดครับว่า หากท่านให้ เรมิงตัน แรนด์

กระบอกนี้ ได้อิ่มน้ำมันกว่านี้อีกสักนิด เอกลักษณ์เฉพาะตัวของปืน

จะออกมาอย่างเห็นได้ชัด ครับ โดยจะปรากฎริ้ว 2 ริ้ว แนวขวาง ที่สไลด์ ทั้งซ้ายและขวา

และจะเป็นที่ปรารถนา และอยากจับต้อง ในความทรงคุณค่าเดิมๆ ของปืนไว้

สภาพแบบนี้ อย่านำไปรมใหม่ เลยครับ
Full Member

คะแนน 124

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:20:51 PM »

กระบอกนี้เดิมทั้งกระบอก และอยากเห็นอีกด้านหนึ่ง ครับ

เฉพาะประกับด้ามกราไฟท์ ก็ทรงคุณค่า ในสภาพสมบูรณ์

ท่านเป็นผู้โชคดี เชื่อเถิดครับว่า หากท่านให้ เรมิงตัน แรนด์

กระบอกนี้ ได้อิ่มน้ำมันกว่านี้อีกสักนิด เอกลักษณ์เฉพาะตัวของปืน

จะออกมาอย่างเห็นได้ชัด ครับ โดยจะปรากฎริ้ว 2 ริ้ว แนวขวาง ที่สไลด์ ทั้งซ้ายและขวา

และจะเป็นที่ปรารถนา และอยากจับต้อง ในความทรงคุณค่าเดิมๆ ของปืนไว้

สภาพแบบนี้ อย่านำไปรมใหม่ เลยครับ

น้ำลายหก  งั้นนี้ก็แสดงว่าผมได้ของดีราคาไม่แพงมาในครอบครองแล้วสินะครับเนี่ย ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้

ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:25:23 PM »

เห็นด้วยครับ ถ้าขัดน้องหนิมได้ออกหมดก็ไม่ต้องไปทำผิวใหม่(ต้องโชลมน้ำมันให้ดี) แต่อันนี้ผมไม่ได้เห็นหลอดลมของม้าตัวนี้ ไม่รู้ว่าน้องหนิมเยอะรึเปล่า ยังไงลำกล้องก็สำคัญต่อความแม่นยำมากน่ะครับ.. ยิ้มีเลศนัย
glock19
มีศีล ... มีสมาธิ ... มีสติ ... จะมีปัญญา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

glock19

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:26:05 PM »

อย่ารมใหม่ครับ  ปืนจะหมดสภาพไม่น่าสะสม  เอาน้ำมันเลี้ยงให้ชุ่มแล้วค่อยๆ เช็ดๆ ถูๆ สนิมออก เอาดินสอหัวแข็งๆ ฝนออกครับ
สวยดี

Glock19
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:30:58 PM »

เจอน้ำยาของเจ๊ 
ก็หายแล้ว..........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:32:44 PM »

****อย่ารมใหม่ครับ  ปืนจะหมดสภาพไม่น่าสะสม  เอาน้ำมันเลี้ยงให้ชุ่มแล้วค่อยๆ เช็ดๆ ถูๆ สนิมออก เอาดินสอหัวแข็งๆ ฝนออกครับ
สวยดี****
เพิ่งรู้เดี๋ยวนี้เองครับว่า เอาหัวดินสอขัดสนิมออกได้ เดี๋ยวจะลองทำดู แบล็ค ไดมอนด์ ของผม น้องหนิมเริ่มกินตรงด้ามเหล็ก แล้วขอรับท่าน ขอบคุณครับ สำหรับเคล็ดลับดีๆ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์