เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:28:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พาม้าแก่มาแนะนำตัวให้รู้จัก พร้อมกับคำถามครับ (เพิ่มรูปด้านข้างให้ชมครับ)  (อ่าน 7128 ครั้ง)
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:42:50 PM »

สภาพหลักและโครงสร้างปืนยังสวยครับ  แต่สนิมกินนี่ต้องรีปรักษาด่วน น้ำลายหก
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:46:51 PM »

ได้มาใหม่ครับตัวนี้ Grin  (กำลังจะได้มาครอบครองอีกไม่กี่วัน) เลยพามาแนะนำตัวครับ

มุมแรก

มุมที่สอง ถอดออกมาดู

จริงๆ ก็รับบริการดูเอ็ม 1911 เอ1 ของเรมิงตัน มาพอสมควร ขอบอกให้เลยว่า
ตัวนี้ สมบูรณ์มากๆ
เอาเป็นจัดนางงาม เอ็ม 1911 เอ1 ประจำเวปนี้ละก็ ตัวนี้ ผมขอให้ติด 1 ใน 3 ของนางงามเลยทีเดียว เพราะเหตุว่า
1.เหลี่ยมมุมยังอยู่ครบครัน
2.รอยเครื่องจักร ยังอยู่ครบถ้วน สนิมที่เกิด ก็เช็ดๆไปเหอะ มันเหลืออยู่บ้างก็ช่างมันประไร
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:49:24 PM »

อย่าไปทำผิวใหม่แบบที่พี่ตูรุสบอกมานะครับ

ไม่อย่างนั้นปืนที่สภาพสวยๆดีๆ จะหมดคุณค่าไป

ยินดีกับปืนกระบอกใหม่ที่มีคุณค่า+สภาพเดิมๆ เจ้าของน่าจะเก็บอย่างเดียว

แค่มีสนิมเพราะขาดการดูแลเท่านั้นครับ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:51:31 PM »

กระบอกนี้ ของครูดำ ผมให้อันดับ 1 เลยครับ....เขียวทั้งตัว ลำกล้องก็เขียว แม็กกาซีนก็เขียว ครับ ท่านเต่า... เยี่ยม

ขอยืมภาพครูดำครับ Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:52:47 PM »

เห็นด้วยกับท่านตูรุสครับ...

ได้มาแล้วเอามาถอดชิ้นส่วนแช่น้ำมัน...

ค่อยๆเช็ด ค่อยๆขัดสนิมออก...

แล้วเก็บไว้ในสภาพเดิมๆครับ...เยี่ยม
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 10:54:14 PM »

ภาพยืมครูดำ อีกภาพ เพื่อให้เห็นภายในว่า เขียว ขนาดไหน

ช่างปืนของเรา ทำอย่างไรก็ทั้งผิว และสี ก็ไม่ออกมาเหมือนกับของเดิมๆ ครับ เยี่ยม

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 11:07:28 PM »

กระบอกนี้เดิมทั้งกระบอก และอยากเห็นอีกด้านหนึ่ง ครับ

เฉพาะประกับด้ามกราไฟท์ ก็ทรงคุณค่า ในสภาพสมบูรณ์

ท่านเป็นผู้โชคดี เชื่อเถิดครับว่า หากท่านให้ เรมิงตัน แรนด์

กระบอกนี้ ได้อิ่มน้ำมันกว่านี้อีกสักนิด เอกลักษณ์เฉพาะตัวของปืน

จะออกมาอย่างเห็นได้ชัด ครับ โดยจะปรากฎริ้ว 2 ริ้ว แนวขวาง ที่สไลด์ ทั้งซ้ายและขวา

และจะเป็นที่ปรารถนา และอยากจับต้อง ในความทรงคุณค่าเดิมๆ ของปืนไว้

สภาพแบบนี้ อย่านำไปรมใหม่ เลยครับ

น้ำลายหก  งั้นนี้ก็แสดงว่าผมได้ของดีราคาไม่แพงมาในครอบครองแล้วสินะครับเนี่ย ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้
ท่านไม่รู้จริงๆ หรือครับว่านี่คือของดี ... ของมีค่า...HuhHuh ผมอยากจะบ้าตาย
อยากจะบอกว่า ปืนกระบอกนี้ เพียงกระบอกเดียว มีค่ากว่าปืนในครอบครองของคุณอีก 2 กระบอกที่คุณบอก  เป็นไหนๆ เสียด้วยซ้ำ
ปืนกระบอกนี้ สภาพนี้ หาค่ามิได้ครับ......ไม่ได้พูดเกินจริงเพราะว่า
1.สภาพทั่วไป ผิวปืน เดิมๆ ที่สุดเท่าที่เคยเห็นมา ปืนรุ่นนี้ ส่วนใหญ่ มักจะผ่านการรมมาบ้างแล้ว แต่ตัวนี้ ผิวสวยมาก
2.อะไหล่ ครบครัน ตามยุคของมัน ไม่ขาดตกบกพร่องเลย
3.เหลี่ยมคม ของมุม ต่างๆ ยังอยู่ในสภาพเหมือนเมื่อมันออกจากโรงงานมาเมื่อ สงครามโลกครั้งที่ 2 เชียว  

ผมจะลองเชียร์ท่านดู ให้ท่านเก็บไปคิดเล่นๆ
1.ปืน 2 กระบอกในครอบครองของท่าน บริษัท เขาผลิตออกมาโดยเจตนา เอามาขายกิน เอากำไร เข้าพก เข้าห่อของบริษัทตัวเอง เป็นการทำกิจการพาณิชย์ทั่วไปของ สมิธฯ กับ กล็อค ......แต่ปืนกระบอกนี้ ผลิตออกมาเพื่อสร้างเกียรติภูมิให้แก่กองทัพสหรัฐ ที่กรีฑาทัพออกสมรภูมิทั้งในภาคพื้นยุโรป (สู้กับเยอรมัน)  และภาคพื้นเอเซียแปซิฟิก( สู้กับพี่โกโบริ)  เห็นไหมครับ แค่สาเหตุการเกิดของปืน ศักดิ์ศรี ก็ผิดกันแล้วครับ
2.ปืนกระบอกนี้ เป็นประวัติศาสตร์ การสงครามของโลกใบนี้ไปเสียแล้ว บริษัทเรมิงตัน ไม่เคยผลิตปืนแบบนี้ ออกขายเอากำไรเข้ากระเป๋าเลย สาเหตุการผลิตเกิดจากถูกกองทัพสหรัฐในช่วยผลิตเข้าสู่สงคราม นี่ก็อีกคุณค่าของตัวปืน
3. ปืนกระบอกนี้ เป็นหลักฐานชิ้นสำคัญทางประวัติศาสตร์การสงครามอีกว่า ครั้งหนึ่งกองทัพอเมริกัน เคยกรีฑาทัพ เข้ามาในภูมิภาคนี้ ด้วยสาเหตุอะไร ลัทธิการปกครองมันขัดกันอย่างไร จึงเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นมา
สงครามเวียตนาม คืออะไร ทำไมต้องเกิดสงครามเวียตนาม ใครเข้ามาเกี่ยวข้องบ้าง
นี่ไง ปืนกระบอกนี้ แหละ เป็นหลักฐานชิ้นสำคัญที่จะกล่าวอ้างถึงเหตุการณ์ดังกล่าวได้
4.ปืนกระบอกนี้ อีกด้านหนึ่ง มันตอกภาษาอังกฤษว่า สมบัติของกองทัพสหรัฐ เอ๊ะ.Huh?
แล้วคนที่คุณจะไปซื้อต่อเขามาเนี่ยะ เขาเป็นฝรั่งอเมริกัน หรือยังไง ผมว่า ก็คงเป็นคนไทยตาดำๆ นี่แหละ เอ๊ะ แล้วเขาไปได้ปืนที่เป็นสมบัติของกองทัพสหรัฐมาได้อย่างไร ?? มันเข้ามาในเมืองไทยได้อย่างไร มันมีขา มีเท้า แอบหนีทหารจีไอ ข้ามแม่น้ำโขง มาได้เองหรืออย่างไร ....
เอาเหอะครับ สาธยายไม่หมด เอาเป็นว่า ปืนกระบอกนี้ มีค่ากว่าปืนพาณิชย์อีก 3-4 กระบอก เลยทีเดียวครับ .... ถ้าท่านลึกซึ้งในประวัติของมัน
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 11:27:04 PM »

แหม่...ท่านเต่า ก็กล่าวซะ เห็นภาพ ย้อนอดีต เลือดรักชาติ ขึ้นเลยครับ แนวร่วมสงครามยังไม่เยอะ

ให้สังเกต บรู๊ป มาร์ค ของปืนล่ะกันครับ ว่าได้ผ่านการรับรอง จากที่ใดมาบ้างครับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 11:42:21 PM »

ในระหว่างปี ค.ศ.1943-1944 Frank J. Atwood เป็นผู้ตรวจสอบคุณภาพของ เรมิงตัน แรนด์ 1911A1

ซึ่งมีตราประทับ FJA อยู่ที่โครงปืน ครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:02:42 AM »

ชะชะช่า .....1943-1944 ไม่ต้องบอกก็รู้ ท่านเจ้าของกระทู้คงทราบแล้วนะว่าปืนของท่านนะ สงครามโลกครั้งที่เท่าไหร่  ลองเอา ค.ศ.ที่ท่านตูรุส กรุณาจัดหามาให้นี้ ไปเทียบกับ
ประวัติศาสตร์ของโลกบูดๆ เบี้ยวๆ ใบนี้ดูว่า มันสงครามครั้งที่เท่าใด ท่านก็จะได้คำตอบ
ลองได้มาแล้วเข้ามาคุยกันซิ ท่านจะรักปืนกระบอกนี้ ขึ้นอีกอักโขเลยทีเดียว
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 02:03:02 AM »

อาบน้ำปะแป้งหน่อย คงงามแท้ๆนะครับ Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:05:38 AM »

แนะนำให้รมใหม่เรื่อยเปื่อย ............. พอโดนท้วงรีบกลับลำเลย คิก คิก

เรมิงตัน แรนด์ ................ ตรวจสอบว่าแท้ หรือไม่แท้ง่ายๆ ด้วยการถอดสไลด์เปล่าๆออกมา เช็ดน้ำมันให้แห้ง .............. ดูในที่กลางแจ้งแดดแรงๆ จะเห็นแนวรอยเครื่องมือคล้ายๆรอยไหม้ สีเหลือบๆกันจากการผลิต บริเวณ ช่องคายปลอกกระสุน หน้าหลัง เป็นแนวให้เห็น............

และสันสไลด์ ด้านหน้าของศูนย์หลัง จะประทับตราตัว P ............. คือการประทับตราตรวจสอบการทำงานและการผลิตจาก กองทัพสหรัฐ

เอกลักษณ์ของ เรมิงตันแรนด์

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 07:14:44 AM »

..ยินดีด้วยครับ..ได้ของดีไว้ครอบครอง... น้ำลายหก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:01:07 AM »

กระบอกนี้ ของครูดำ ผมให้อันดับ 1 เลยครับ....เขียวทั้งตัว ลำกล้องก็เขียว แม็กกาซีนก็เขียว ครับ ท่านเต่า... เยี่ยม

ขอยืมภาพครูดำครับ Grin

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ เรฯ ของผม มันก็แค่ยำยำเท่านั้นเองครับ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:29:20 AM »

อูยยย....สวยจริงๆครับ..เมื่อไหร่จะได้มีวาสนาได้มาครอบครองกับเค้าซักกระบอกเนี่ย... น้ำลายหก

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์