เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:32:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะขอ ป.3 ขนาด 11 มม. รบกวนขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 1982 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:23:18 PM »

วัตถุประสงค์ : เพื่อได้ปืนขนาดดังกล่าวไปครอบครอง

เอกสารที่มีในปัจจุบัน นอกเหนือจากทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน :

หนังสือรับรองตำแหน่งหน้าที่พร้อมเงินเดือนจากบริษัท
สลิบเงินเดือนตัวจริง
หนังสือรับรองความประพฤติว่าเป็นพลเมืองดีมีความจำเป็นในการมีและใช้อาวุธปืน จากตำรวจยศ พตอ.
ใบสด.8 รับรองว่าจบหลักสูตรนักศึกษาวิชาทหารมาแล้ว (เพื่อแสดงว่าเคยรับการฝึกการใช้อาวุธปืน แต่เป็นปืนยาว)
บัญชีเงินฝากธนาคาร
ทะเบียนรถ
โฉนดที่ดิน
หนังสือรับรองจากสนามยิงปืนที่เป็นสมาชิก เนื้อหาว่ามาฝึกซ้อมเป็นประจำ มีความระมัดระวังและรอบคอบในการใช้อาวุธปืน น่าจะใช้ปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม. ได้ปลอดภัย

อาศัยในเขตกรุงเทพ  ต้องไปขอที่วังไชยา
ปัจจุบันมีปืนพกอยู่ 1 กระบอกแล้วคือ .38 รีวอลเวอร์ความยาวลำกล้อง 3 นิ้ว
ยังไม่เคยแข่งยิงปืนเลยครับ 

คำถามคือ เพื่อให้ได้ปืนไปครอบครองตามวัตถุประสงค์หลักข้างต้น
ผมควรยื่นขอเพื่อ "ใช้ปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน"  หรือ "เพื่อการกีฬา" ดีครับ

ที่ถามเพราะว่าเคยอ่านว่า ไปขอแบบปกป้องชีวิตฯ เจ้าหน้าที่ขอร้องว่าให้ขอแบบกีฬาเถอะ จะได้ไม่มีปัญหากับเจ้านาย
แต่ก็อ่านมาอีกเช่นกันว่า เคยมีระเบียบของหน่วยงานด้านทะเบียนปืนระบุว่าปืนเพื่อการกีฬา ไม่ได้รวมถึง ขนาด 11 มม. ทำให้เกรงว่าอาจโดนปฏิเสธด้วยเหตุนี้ได้
หากคำนึงถึง วัฒนธรรมองค์กร  และธรรมเนียมปฎิบัติของวังไชยา เลือกทางไหนจะทำให้บรรลุวัตถุประสงค์ได้ง่ายที่สุดครับ

งานนี้ผมยินดีจ่ายเต็มที่

6 บาทครับ Grin

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:37:23 PM »

ชอบตรง 6 บาทนี่แหละครับ เข้าไปขอเลยครับขอป้องกันตัวนี่แหละครับ
ถ้าไม่ให้หรือไม่ได้ ทาง สพป. จะช่วยเต็มที่ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:42:34 PM »

พี่ A L W มีเอกสารจากสนามยิงปืนแล้ว ถ้าพิจารณาวัฒนธรรมของวังไชยาฯ ขอเพื่อการกีฬา น่าจะเร็วที่สุดครับ

ตกลงจะรับ ยี่ห้อ รุ่นไหนครับ ยินดีด้วยมากๆ ครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 04:39:21 PM »

พี่ A L W มีเอกสารจากสนามยิงปืนแล้ว ถ้าพิจารณาวัฒนธรรมของวังไชยาฯ ขอเพื่อการกีฬา น่าจะเร็วที่สุดครับ

ตกลงจะรับ ยี่ห้อ รุ่นไหนครับ ยินดีด้วยมากๆ ครับ อิ อิ

ถ้าจะขอเพื่อป้องกันชีวิตฯ....เอกสารจากสนามยิงปืนไม่ต้องใช้ อิ อิ

แต่ต้องสู้กันตั้งแต่โต๊ะแรกยันโต๊ะสุดท้าย...หึๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:15:15 PM »

ผมบอกอย่างนี้ดีกว่าครับ...ซึ่งเคยบอกไปหลายครั้งว่า
คือถ้าเอาง่ายสะดวกสบายก็ขอเพื่อการกีฬา
ถ้าต้องการขอเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สินก็อาจจะยุ่งยากกว่าขอเพื่อการกีฬานิดหนึ่งก็ลองคิดพิจรณาดูครับ
shongsiri
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:21:18 PM »

เข้ามาดูแล้วรู้ว่าลำบากจริงนะกว่าจะได้สักกระบอก ไม่เหมือนที่บ้านผมท่านปลัดใจดี นายอำเภอไฟเขียว  ฉลุยตลอด
 ขอให้เป็นสุจริตชน และที่สำคัญ  มีเงินซื้อปืน  เยี่ยม

ผู้ใดทำใจให้ถึงความเป็นกลางได้  ผู้นั้นจะพ้นจากทุกข์ท้งปวง  (พระราชนิโรธรังสี)
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:22:58 PM »

กำลังจะขอเหมือนกันครับ เป็นสวัสดิการ แต่กำลังตัดสินใจเกี่ยวกับยี่ห้ออยู่
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:25:48 PM »

ต้องลองถึงจุรู้ครับผม Grin
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 12:01:20 AM »

สงสัยมานานแล้วครับ
ถ้าเราขอเพื่อการกีฬาและเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินในใบเดียวกันจะเป็นไงครับ
จะเกิดอะไรขึ้น

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 01:09:41 AM »

เอาง่ายๆนะครับ...

ถามที่วังไชยาวันที่ไปขอป.3 นั่นแหละครับ...

เขาว่าอย่างไรก็เอาตามนั้น...

ง่ายดีไหมครับ...

ปล.สนับสนุน 6 บาท ครับ...เยี่ยม
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 01:55:05 AM »

วัตถุประสงค์ : เพื่อได้ปืนขนาดดังกล่าวไปครอบครอง

อาศัยในเขตกรุงเทพ  ต้องไปขอที่วังไชยา

เอกสารที่มีในปัจจุบัน นอกเหนือจากทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน :

๑. หนังสือรับรองบริษัท(พอดีมีชื่อเป็นหุ้นส่วน)
๒. สเตทเมนท์บริษัทย้อนหลัง๖เดือน
๓. หนังสือรับรองความประพฤติว่าเป็นพลเมืองดีมีความจำเป็นในการมีและใช้อาวุธปืน จากข้าราชการซี๖หรือเทียบเท่า... (ยังหาคนเซ็นไม่ได้เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน )
๔. ใบสด.8 รับรองว่าจบหลักสูตรนักศึกษาวิชาทหารมาแล้ว (เพื่อแสดงว่าเคยรับการฝึกการใช้อาวุธปืน แต่เป็นปืนยาว)อันนี้จำเป็นไหมครับ?
๕. บัญชีเงินฝากธนาคาร
๖. ทะเบียนรถ
๗. หนังสือรับรองจากสนามยิงปืนที่เป็นสมาชิก เนื้อหาว่ามาฝึกซ้อมเป็นประจำ มีความระมัดระวังและรอบคอบในการใช้อาวุธปืน น่าจะใช้ปืนออโตเมติก ขนาด 11 มม. ได้ปลอดภัย

ต่างกันนิดหน่อย...พอได้ไหมครับ???
จาจ้า
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 07:03:48 AM »

นีก็จะ2เดือนแล้ว เรื่องยังไม่ไปถึงไหนเลย
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 07:50:39 AM »

..ตอนที่ผมขอ ป.3 ขนาด .45 ที่วังไชยา ระบุเหตุผลทั้งป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน และ เพื่อการกีฬา หลักฐานครบ พร้อมหนังสือชี้แจงเพิ่มเติมที่ขอปืนซ้ำขนาด..
..จนท. ที่รับเรื่องขอว่า ให้ขอเพื่อการกีฬา ไม่งั้นหน้าห้องจะไม่ผ่านเรื่องให้นายทะเบียนลงนาม..โดยขอขีดข้อความ"เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน"ในใบคำร้องออก ครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
poky999
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 08:19:12 AM »

ขอเอาใจช่วยนะครับ

ผมก็ขอ ยากทุกขนาดครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์