เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:21:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเป็นช่างแอร์บ้างครับ ช่วยหน่อย  (อ่าน 9762 ครั้ง)
Any Joker
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:40:11 PM »

ตามปัญหาของคุณ เกี่ยวกับเรื่องแอร์นั้น ผมเคยเป็นช่างแอร์มาก่อน แอร์ของคุณนั้น 9000 บีทียู ผมว่า "น้อยเกินไป" ตามสูตรที่ผมเคยคำนวณติดตั้งแอร์ให้ลูกค้า มีดังนี้ ห้องขนาด 25 ตารางเมตร เท่ากับ ความสูญเสียความเย็นที่จะต้องบังคับให้ห้องนั้นเย็น เท่ากับ 800 บีทียู จากนั้นมาคิดดูว่า บ้านคุณรับแสงแดดโดยตรงตอนไหนมากที่สุด มีผนังห้องเป็นผนังปูนหรือว่าไม้ที่สามารถอมความร้อนได้มากที่สุด นี่คือค่าความสูญเสียที่ต้องบวกเพิ่มเข้าไป  จากนั้นมาดูว่าคนที่เข้ามาอยู่ในห้องมีจำนวนกี่คน  มีเครื่องใช้ไฟฟ้าใดบ้างที่คลายความร้อนออกมาเป็นตัวหน่วงความเย็นทั้งหมดของแอร์
     สมมติว่า ห้องขนาด 25 ตารางเมตร เท่ากับ 800 บีทียู  คน 2 คน คลายความร้อนประมาณ 750 บีทียู เครื่องใช้ไฟฟ้า เช่น ตู้เย็น, ทีวี ฯลฯ คลายความร้อนประมาณ 1500 บีทียู ผนังห้องที่เป็นปูน คลายความร้อนประมาณ 2500 - 3000 ต่อหนึ่งด้าน ถ้ามากกว่าหนึ่งด้านก็คูณเข้าไปตามด้านที่เพิ่มขึ้น เช่น 2 ด้านก็คูณ 2 เท่ากับ 5000 - 6000 บีทียู  ถ้าคิดแล้วก็ประมาณ 9000 บีทียู จะไม่เหลือความเย็นในห้องเลย แอร์ควรจะเป็นตัวที่ให้ความเย็น 16000 -20000 บีทียูถึงจะพอดี

แล้วแต่จะเห็นสมควร Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 09:58:19 PM »

(5*5=25 m2) *800 = 20000 BTU  Wink  ย่อมๆ กำลังดี ก็ ตันครึ่ง ( 18000 BTU ) Cheesy
- ข้างต้น..เป็นสูตรการคำนวณ หรือเปล่า จะได้จำไว้ ครับ

- ของผมก็มีปัญหาเหมือนกัน ห้องขนาด 4 x 6 เมตร สูงประมาณ 3 เมตร มีคนอยู่ 20-25 คน ติดแอร์ 2 ตัว ขนาด 24,000 กับ 18,000 BTU ...ไม่เย็นเลยเรียกช่างมาดูหลายครั้งเหมือนกันแต่ก็แก้ปัญหาไม่ตก .. ท่านใดมีคำแนะนำยินดี ครับ

ถ้ามีคนอยู่ ในพื้นที่ ตามข้างต้นเกิน 4 คนขึ้นไป ให้บวก อีก 800 BTU / คนครับ แต่นี่เป็นการประมาณการคร่าวๆนะครับ เพราะถ้าจะเอามาคิดกันจริงๆ ต้องมาดูว่า ทิศของแสง ที่มาของความร้อน อุปกรณ์ต่างๆที่อยู่ในห้อง ปริมาตรห้อง ฝ้า พื้น หน้าต่าง ห้องที่ติดกัน มีความร้อนด้วยหรือไม่ ที่สำคัญ ว่าคนอยู่ขนาดนี้ ลองดูระบบ ระบายอากาศด้วยครับ เพราะอาจจะไม่ใช่แค่ร้อนนะครับ อาจจะอึดอัดด้วย อุปกรณ์ต่างๆ ก็ต้องบวก BTU ไปด้วยเช่น ตู้เย็น+2000 BTU คอมฯ +400 อะไรประมาณนี้ อ้อ ที่สำคัญ อายุของแอร์เครื่องนั้นด้วยครับ เพราะประสิทธิภาพการทำความเย็น จะลดลงตามอายุของแอร์ นั้นๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าใช้งาน ต่อวันมากๆครับ  เยี่ยม

แต่ถ้าจะเอามาคิดให้ละเอียดตามหลักของการประเมิน ความสามารถการทำความเย็น ก็ซื้อหนังสือ เครื่องเย็นและปรับอากาศ มาคำนวณ จริงเลยครับ เพราะที่ผมอธิบายมาก็ตามที่ได้ยินช่างแอร์เขาว่ามาอีกที  Grin Grin Grin Grin
ว่ากันด้วยวิชา Air Condition และ Heat Transfer Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:08:50 PM »

มีใครเป็นช่างแอร์บ้างครับ ช่วยหน่อยครับ
คือว่าแอร์ที่บ้าน ขนาด 9000 btu ของ LG ไม่เย็นเอาซะเลยครับ
ตามช่างมาล้าง 2 ครั้งแล้วภายใน 1 เดือน เติมน้ำยาด้วยทุกครั้ง ไม่เกินอาทิตย์
ก็เริ่มไม่เย็นอีก ไม่รู้ช่างเค้าหลอกผมหรือเปล่า แต่ผมก็ยืนดูการทำงานของเค้าทุกครั้ง
ไม่น่าจะมีอะไร ใครพอทราบบ้างครับว่าสาเหตุมันน่าจะเกิดจากอะไร ต้องซ่อมที่จุดไหน
ราคาประมาณซักเท่าไร คือว่าผมไม่อยากโดนหลอกครับ ทนร้อนมาหลายวันแล้ว........
ขอบคุณครับ

ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้... LG 12000 BTU ใช้ได้ซักพักใหญ่ๆไม่เย็นซะแล้ว ทั้งที่เราทำความสะอาดเป็นปกติ....เรียกช่างมาดูก็จ้องแต่จะเติมน้ำยา เติมแล้วก็ไม่เย็นเหมือนแรกๆ ผมเลยให้แวคดูรั่ว ก็ไม่เจอ ช่างติดตั้งอยู่ในช่วงประกัน ทำแบบเสียมิได้ เพราะไม่มีค่าแรง ....
   ..ช่างเจ้าใหม่มาวิเคราะห์ ไปกันใหญ่ คอมเพรสเซอร์คุณเสียนะเนี่ย เปลี่ยนหรือปล่าว ? หกพัน   ตกใจ  โนๆๆ ผมรีบปฏิเสธแบบฝรั่งที่จำมาจากหนังทีวี  Grin
  เดี๋ยวผมเรียกช่างศูนย์มาดูดีกว่า ถ้าคอมเพรสเซอร์เสียยังอยู่ในประกัน 5 ปี เปลี่ยนใหม่ได้ไม่มีค่าใช้จ่าย.........
 ...เรียกช่างศูนย์มาดู วิเคราะห์ซักพัก น่าจะมีปัญหาอุดตัน ที่ Cap.Tube  เลยลองตัดออกมาดู แม่เจ้าโว้ย...แม่นยังกะตาเห็น มีเศษแก้วเล็กๆ เสียบอยู่ในรู เล็กๆ ของ Cap.tube
  ฮ่าๆ...เลยบอกช่างศูนย์ว่า คอมมันทำงานหนักนะ ไหนๆเอาตัวใหม่มาเคลมแล้ว เปลี่ยนให้เลยก็แล้วกัน  ช่างก็ดีใจหาย เปลี่ยนใหม่ให้เลย........วันนั้นจำใจนอนกอดเมียในรอบหลายปี เพราะมันหนาว  คิก คิก Grin .........
   ...หลังๆเริ่มมีปัญหาพัดลมเสียงดัง และน้ำแข็งเกาะแผงคอยล์เย็นอีกแล้ว กินไฟมากขึ้น แต่ช่างมันเถอะ มันแก่พอๆกันกับคนข้างๆ คงจะเริ่มเสียงดัง และไม่ค่อยเย็น และกินจุขึ้น ไม่เหมือนตอนแรกๆที่ได้มา... ทำใจ  อ๋อย

ในห้องใช้ LG ตัวฝาหน้าเป็นกระจกค่ะ เหมือนกันเลยแอร์ไม่ค่อยเย็นจะเป็นที่ยี้ห้อหรือเปล่าคะ ในห้องใช้ 12000 BTU ล้างไปยังไม่ทันสี่เดือนเลยไม่ค่อยเย็นอีกแล้ว
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:56:05 PM »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ
แอร์ตัวนี้ใช้มาแล้วประมาณ 3 ปีแล้วก็ย้ายมาจากห้องเก่าซึ่งเล็กกว่าห้องใหม่ ติดเมื่อปีใหม่นี้เอง
แรกๆก็เย็นดีครับพอผ่านมาซัก 4-5 เดือนก็เริ่มไม่เย็นแล้วตามช่างมาล้างหลายครั้งไม่นานก็เป็นอีก
ช่างที่เคยมาล้างบอกว่าคอมอาจจะเสียถ้าจะเปลี่ยนก็ประมาณ3000-4000 บ.(นี่แค่คุยกันทางโทรศัพท์
ก็จะเสียเงินแล้วครับ) ผมเลยบอกว่ายังครับยังไม่มีตังซ่อม...
ผมลองสังเกตุอาการตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ
พอเปิดแอร์พัดลมคอมก็ทำงานปกติ คอมก็ทำงาน แต่ตอนที่คอมทำงานนี่สิครับเสียงดังมากยังกับ
เครื่องยนต์กำลังจะหมดแรง บางที่นอนอยู่ดีๆต้องสดุ้งตื่นกลางดึกเพราะตกใจเสียงคอมแอร์ทำงาน
เปิดตอนแรกๆจะเย็นปกติแต่พอนานๆไปเริ่มไม่เย็นแล้ว ยิ่งเปิดทั้งคืนตื่นมาตอนเช้าเหงือแตกเลย
ท่อน้ำทิ้งก็ไหลออกปกติ
ว่าแต่ไอ้เจ้า cap tube และ แมกเนติก นี่อยู่ตรงไหน ตรวจสอบเองได้หรือเปล่าครับ
(เคยเปลี่ยนคาร์ปาซิเตอร์คอมแอร์ และพัดลมแล้วไม่มีผลอะไรที่ดีขึ้น)
กำลังคิดอยู่ว่าระหว่างซ่อมกับเปลี่ยนตัวใหม่ที่มีกำลังมากขึ้นอยางไหนจะคุ้มกว่ากัน
ปล.อีกอย่างครับระบบไฟในบ้านมีผลกับการเสียหรือเปล่าครับ
      คือว่าที่บ้านผมมีปั้มลมตัวใหญ่ 1 ตัวเวลาปั้มลมทำงานไฟในบ้านจะกระพริบตามจังหวะปั้มลมเลยครับ
      เหมือนไฟไม่พอหมอไฟที่บ้านก็ขอ 15 แอมป์ แต่สวนมากผมก็เปิดแอร์เฉพาะตอนกลางคืน ซึ่งไม่ได้ใช้
      ปั้มลม อย่างนี่ถ้าเปลี่ยนตัวใหม่ก็ต้องเสียอีกใช่ไหมครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ ถ้าไม่มีเวปนี้คงเสียตังไปอีกมิใช่น้อย

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 04:40:49 PM »

ถ้าไฟกระพริบ ตามจังหวะปั้ม  ก็คือ ไฟมาไม่พอโหลด
ควรจะ เพิ่มเฟส   มากกว่า เพิ่ม แอมป์
แต่การเพิ่มเฟส  โคตรแพง  แต่ คุ้ม....
ถือเป็นการลงทุน ระยะยาว

แต่เป็นการกินเปล่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:04:21 PM »

น้ำแข็งเกาะแผงคอยล์เย็น

นี่ก็เป็นปัญหา เหมือนกันนะครับ

แอร์ห้องนอนพ่อแม่ผมก็เป็นครับ ถ้าเปิดความเย็นมาก ๆ จะมีน้ำแข็งเกาะ .... ถ้าน้ำแข็งมา จะไม่เย็นเลย

แอร์ตัวนี้เป็น National เก่า เปลี่ยนวงจรเป็นของไทยมารอบหนึ่งแล้ว คอมฯเดิม คอยล์เดิม .... เวลาคอมทำงานทีไร ไฟห้องผมจะกระพริบบอกทุกครั้ง

วันพ่อปีที่แล้วผมเห็นมันสกปรกมาก จึงถอดหน้ากากออกมาล้างเอง (ลองมั่ว ๆ ทำเอง ขี้เกียจตามช่าง) ... พบว่าช่างแอร์ที่ทำไส้ในให้นั้น ไม่ได้เอาหัวเทอร์โมมิเตอร์ มาวางใกล้ ๆ คอยล์เย็น ... ทำให้แอร์ไม่ตัด .... หลังจากผมทำบ้านเลอะเทอะแล้ว ผมก็จัดสายไฟ เอาหัววัดนั้น มาวางกลาง ๆ แผงคอยล์เอง

ซึ่งปรากฏว่ามันไม่ค่อยเป็นน้ำแข็งแล้ว ... แต่ก็อาจจะไม่ใช่ทางแก้ปัญหาทั้งหมด เพราะแม่ผมก็เลิกตั้งอุณหภูมิ ๒๒ ตามที่ท่านชอบ หันมาตั้ง ๒๕ ด้วยครับ ...

แอร์ตัวนี้อยู่ในคิวเปลี่ยน ถ้างบมีครบเมื่อไร ก็เมื่อนั้นครับ  Grin Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:28:30 PM »

มีใครเป็นช่างแอร์บ้างครับ ช่วยหน่อยครับ
คือว่าแอร์ที่บ้าน ขนาด 9000 btu ของ LG ไม่เย็นเอาซะเลยครับ
ตามช่างมาล้าง 2 ครั้งแล้วภายใน 1 เดือน เติมน้ำยาด้วยทุกครั้ง ไม่เกินอาทิตย์
ก็เริ่มไม่เย็นอีก ไม่รู้ช่างเค้าหลอกผมหรือเปล่า แต่ผมก็ยืนดูการทำงานของเค้าทุกครั้ง
ไม่น่าจะมีอะไร ใครพอทราบบ้างครับว่าสาเหตุมันน่าจะเกิดจากอะไร ต้องซ่อมที่จุดไหน
ราคาประมาณซักเท่าไร คือว่าผมไม่อยากโดนหลอกครับ ทนร้อนมาหลายวันแล้ว........
ขอบคุณครับ

เคยเจอแบบนี้ กะแอร์เครื่องเก่า ผมเปลี่ยนไปเลยครับ เพราะเก่ามากๆ (ราวๆ7ปี)
แถมบ้านเก่าที่เคยใช้แอร์ตัวนี้ ติดคลอง แอร์เปื่อยไว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:30:20 PM »

(5*5=25 m2) *800 = 20000 BTU  Wink  ย่อมๆ กำลังดี ก็ ตันครึ่ง ( 18000 BTU ) Cheesy
- ข้างต้น..เป็นสูตรการคำนวณ หรือเปล่า จะได้จำไว้ ครับ

- ของผมก็มีปัญหาเหมือนกัน ห้องขนาด 4 x 6 เมตร สูงประมาณ 3 เมตร มีคนอยู่ 20-25 คน ติดแอร์ 2 ตัว ขนาด 24,000 กับ 18,000 BTU ...ไม่เย็นเลยเรียกช่างมาดูหลายครั้งเหมือนกันแต่ก็แก้ปัญหาไม่ตก .. ท่านใดมีคำแนะนำยินดี ครับ

ถ้ามีคนอยู่ ในพื้นที่ ตามข้างต้นเกิน 4 คนขึ้นไป ให้บวก อีก 800 BTU / คนครับ แต่นี่เป็นการประมาณการคร่าวๆนะครับ เพราะถ้าจะเอามาคิดกันจริงๆ ต้องมาดูว่า ทิศของแสง ที่มาของความร้อน อุปกรณ์ต่างๆที่อยู่ในห้อง ปริมาตรห้อง ฝ้า พื้น หน้าต่าง ห้องที่ติดกัน มีความร้อนด้วยหรือไม่ ที่สำคัญ ว่าคนอยู่ขนาดนี้ ลองดูระบบ ระบายอากาศด้วยครับ เพราะอาจจะไม่ใช่แค่ร้อนนะครับ อาจจะอึดอัดด้วย อุปกรณ์ต่างๆ ก็ต้องบวก BTU ไปด้วยเช่น ตู้เย็น+2000 BTU คอมฯ +400 อะไรประมาณนี้ อ้อ ที่สำคัญ อายุของแอร์เครื่องนั้นด้วยครับ เพราะประสิทธิภาพการทำความเย็น จะลดลงตามอายุของแอร์ นั้นๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ถ้าใช้งาน ต่อวันมากๆครับ  เยี่ยม

แต่ถ้าจะเอามาคิดให้ละเอียดตามหลักของการประเมิน ความสามารถการทำความเย็น ก็ซื้อหนังสือ เครื่องเย็นและปรับอากาศ มาคำนวณ จริงเลยครับ เพราะที่ผมอธิบายมาก็ตามที่ได้ยินช่างแอร์เขาว่ามาอีกที  Grin Grin Grin Grin

ที่ท่านแนะนำมาก็สุดยอดแล้วครับ เวลาคำนวนต้องเปิดตารางที่เวลา บ่าย3โมงด้วยครับ เรื่องกระจก ฟลิมป์กรองแสง
เงาร่มไม้ ห้องข้างๆเปิดแอร์หรือไม่ วัสดุของฝาผนัง มีผลหมดครับ

แต่เบื้องต้น 9000 บีทียู(เต็มๆ ตามยี่ห้อดีๆ) ได้ไม่เกิน 3.5*3.5เมตร ถึงจะเย็นฉ่ำเวลากลางวันครับ

ความสูงของห้องไม่ค่อยมีผลมากครับ เพราะปกติอากาศเย็นจะลอยลงต่ำสู่ด้านล่างอยู่แล้วครับ

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:43:34 PM »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำ
แอร์ตัวนี้ใช้มาแล้วประมาณ 3 ปีแล้วก็ย้ายมาจากห้องเก่าซึ่งเล็กกว่าห้องใหม่ ติดเมื่อปีใหม่นี้เอง
แรกๆก็เย็นดีครับพอผ่านมาซัก 4-5 เดือนก็เริ่มไม่เย็นแล้วตามช่างมาล้างหลายครั้งไม่นานก็เป็นอีก
ช่างที่เคยมาล้างบอกว่าคอมอาจจะเสียถ้าจะเปลี่ยนก็ประมาณ3000-4000 บ.(นี่แค่คุยกันทางโทรศัพท์
ก็จะเสียเงินแล้วครับ) ผมเลยบอกว่ายังครับยังไม่มีตังซ่อม...
ผมลองสังเกตุอาการตามที่ท่านทั้งหลายแนะนำ
พอเปิดแอร์พัดลมคอมก็ทำงานปกติ คอมก็ทำงาน แต่ตอนที่คอมทำงานนี่สิครับเสียงดังมากยังกับ
เครื่องยนต์กำลังจะหมดแรง บางที่นอนอยู่ดีๆต้องสดุ้งตื่นกลางดึกเพราะตกใจเสียงคอมแอร์ทำงาน
เปิดตอนแรกๆจะเย็นปกติแต่พอนานๆไปเริ่มไม่เย็นแล้ว ยิ่งเปิดทั้งคืนตื่นมาตอนเช้าเหงือแตกเลย
ท่อน้ำทิ้งก็ไหลออกปกติ
ว่าแต่ไอ้เจ้า cap tube และ แมกเนติก นี่อยู่ตรงไหน ตรวจสอบเองได้หรือเปล่าครับ
(เคยเปลี่ยนคาร์ปาซิเตอร์คอมแอร์ และพัดลมแล้วไม่มีผลอะไรที่ดีขึ้น)
กำลังคิดอยู่ว่าระหว่างซ่อมกับเปลี่ยนตัวใหม่ที่มีกำลังมากขึ้นอยางไหนจะคุ้มกว่ากัน
ปล.อีกอย่างครับระบบไฟในบ้านมีผลกับการเสียหรือเปล่าครับ
      คือว่าที่บ้านผมมีปั้มลมตัวใหญ่ 1 ตัวเวลาปั้มลมทำงานไฟในบ้านจะกระพริบตามจังหวะปั้มลมเลยครับ
      เหมือนไฟไม่พอหมอไฟที่บ้านก็ขอ 15 แอมป์ แต่สวนมากผมก็เปิดแอร์เฉพาะตอนกลางคืน ซึ่งไม่ได้ใช้
      ปั้มลม อย่างนี่ถ้าเปลี่ยนตัวใหม่ก็ต้องเสียอีกใช่ไหมครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ ถ้าไม่มีเวปนี้คงเสียตังไปอีกมิใช่น้อย
ท่อ Cap.tube เป็นส่วนคอคอดของท่อส่งน้ำยา ทำหน้าที่เหมือนหัวฉีด เพื่อเปลี่ยนน้ำยาที่เป็นของเหลวให้เป็นไอ....... ท่อ Cap.tube ของ LG จะอยู่ในตู้แอร์ใกล้ๆ คอมเพรสเซอร์ ช่างศูนย์บอกว่า ถ้าฉีดน้ำยาเสียงดังผิดปกติ ท่ออาจจะตัน ต้องให้ช่างใช้แก๊สเป่ารอยเชื่อมออกมาตรวจสอบดู.........
      .....พัดลมคอยล์เย็นของ LG ใช้ไปนานๆ แล้วมักมีปัญหาครับ ลองสังเกตดูง่ายๆ โดยปกติจะมีปุ่มปรับระดับความเร็วของพัดลม ช้า ปานกลาง เร็ว และเร็วสุดขีด (Jet) พักหลังๆ ปรับแบบไหนก็เร็วเท่ากัน แบบนี้มีปัญหาแน่นอน เพราะพัดลมแรงไม่พอ ดูดเอาความเย็นจากแผงมาไม่ได้ น้ำแข็งเกาะซิครับท่าน....น้ำแข็งเกาะไม่ได้เย็นเหมือนตู้เย็นนะครับ ร้อนตับแตก  Tongue
     ...น้ำแข็งเกาะเกิดได้หลายสาเหตุ  น้ำยาขาด แผงคอยล์เย็นและร้อนสกปรก ตัน หรือความเร็วรอบพัดลมตก...ฉะนั้นช่างล้างแอร์ที่ดีมักจะตรวจสอบความเร็วพัดลมให้ด้วย.....

แมกเนติกคอนแทคเตอร์ คือ สวิทช์ตัดต่อคอมเพรสเซอร์ จะอยู่ในแผงควบคุม ของ LG เป็นรีเลย์ รับสัญญาณจาก เทอร์โมคัปเปิ๊ล เมื่ออุณหภูมิได้ตามที่ตั้งไว้ ก็จะตัดการทำงานคอมฯ  แต่ถ้าไม่ตัดคอมฯทำงานตลอดจนร้อนเกินไป ก็จะเป็นหน้าที่ของโอเวอร์โหลดที่อยู่ในคอมฯ ทำหน้าที่ตัด เพื่อป้องกันคอมฯเจ๊ง.....ถ้ายังตัดต่อมีเสียงดังต๊อกแต๊กก็แสดงว่าไม่เสีย......
     ฮ่าๆ..โม้มาตั้งนานแอร์ผมที่บ้านก็ไม่ฉ่ำเหมือนกัน....  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 10:18:11 PM »

ขอบคุณครับ
อย่างนี้ลองเปลี่ยนท่อ Cap.tube ดูก่อนดีหรือเปล่าครับ(มันจะแพงไหม)
ปล.รู้สึกว่าตัวหนังสือในเวปแปลกๆไปนะ
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:32:56 PM »

แนะนำ Daikin inverter ครับเย็นจัดประหยัดไฟ แถมทนมากๆ (เมา)ถอยรถชนหลายทีแล้วยังดีอยู่เลย คิก คิก ผมว่าขนาดห้องของท่าน จขกท. อย่างต่ำน่าจะเริ่มที่ 12000 BTU นะครับ เพราะห้องลูกผมขนาด 4x3 ใช้ตัว 9000 BTU บางวันยังต้องเปิด23-24องศาถึงจะเย็นฉำ่ครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:33:07 PM »

ถ้าจะเปลี่ยน captube แล้วก้เปลี่ยน dryer ไปด้วยเลยครับ
แต่ปัญหาหลักผมว่าเกิดจาก overload ครับ ขนาดห้องใหญ่ไป compressorทำงานหนัก(กินไฟอีกต่างหาก)

เรื่องแอร์ไม่เย็นที่ต้องวิเคราะห์กันหน้างานครับ จะรู้ปัญหาได้ชัดแจ้ง  Wink
แต่ไอ้ช่างแอร์ที่ประเภทเอาแต่อัดน้ำยาแอร์นี่ มันต้องจับอัดน้ำยาเข้าตูดให้หมดครับ ชุ่ยที่สุดหาเรื่องเก็บค่าน้ำยาแอร์ทั้งๆที่ไม่ได้อัดเพิ่มเข้าไป  แบร่

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:41:30 PM »

ถ้าแอร์เสียงดัง (คอมเพรสซอร์)  น่าจะเกิดจากอาการท่อตันครับ ส่วนใหญ่ตันที่ตัวแคบทิ้วที่ว่าทำให้ระบบแอร์มีแรงดันสูงกว่าปกติ .... และคอมทำงานหนักกว่าปกติ
  อาจมีน้ำแข็งเกาะที่ คอยเย็นครับลองสังเกตุดู ..... คือเปิดใหม่ ๆเย็น  เปิดไปสักพัก ... น้ำแข็งจะมาเกาะที่ คอยเย็นแทน  ..... อย่าดีใจว่ามันเย็นจนเป็นน้ำแข็ง ......  อิอิอิ 

หลังแก้ไขส่วนนี้แล้ว เสียงแอร์จะเบาลงและกลับมาเย็นครับ ......  อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:43:30 PM »

ถ้าแอร์เสียงดัง (คอมเพรสซอร์)  น่าจะเกิดจากอาการท่อตันครับ ส่วนใหญ่ตันที่ตัวแคบทิ้วที่ว่าทำให้ระบบแอร์มีแรงดันสูงกว่าปกติ .... และคอมทำงานหนักกว่าปกติ
  อาจมีน้ำแข็งเกาะที่ คอยเย็นครับลองสังเกตุดู ..... คือเปิดใหม่ ๆเย็น  เปิดไปสักพัก ... น้ำแข็งจะมาเกาะที่ คอยเย็นแทน  ..... อย่าดีใจว่ามันเย็นจนเป็นน้ำแข็ง ......  อิอิอิ 

หลังแก้ไขส่วนนี้แล้ว เสียงแอร์จะเบาลงและกลับมาเย็นครับ ......  อิอิอิ

สมัยตอนผมเด็กๆผมคิดแบบนี้เลยครับพี่รู  Embarrassed .....ดีจังเย็นจนเป็นน้ำแข็งเลยยยย  หัวเราะร่าน้ำตาริน Embarrassed

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:46:11 AM »

อ้างจาก: submachine link=topic=61178.
แถมบ้านเก่าที่เคยใช้แอร์ตัวนี้ ติดคลอง แอร์เปื่อยไว

[/quote
[/color]

..ผมก็เจอปัญหานี้ครับ..บ้านผมมีคลองผ่านหน้าบ้าน แอร์ตัวนอกทั้งสนิม ทั้งรั่วไปไวจริง ๆ..ให้สงสัยว่าบ้าน/ที่พักที่ใกล้แม่น้ำ ชายทะเล เขาใช้แอรฺ์ยี่ห้อ/รุ่นไหนกัน อยากจะหามาติดมั่ง..
..เรียนถามเพื่อนสมาชิกครับ แอร์ยี่ห้อไหนทน(ความชื้น)  ดี และประหยัดไฟ แนะนำหน่อยครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2008, 08:48:23 AM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์