เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 05:29:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องที่ผู้ชายอยาก (ต้อง) รู้ ....  (อ่าน 4865 ครั้ง)
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 05:28:30 PM »

ไหว้
ผมทราบข้อมูลจากเอกสารแผ่นพับของโรงพยาบาลว่า ผู้สูงอายุเพศชายร้อยละ 70 เสี่ยงต่อการเป็นโรคต่อมลูกหมากโต

แต่ข้อมูลรายละเอียดที่กล่าวถึง บอกไว้ว่าสืบเนื่องมาจากอายุที่มากขึ้น และการทำงานของอวัยวะเสื่อมลง

รายละเอียดอื่น ๆ ไม่ได้กล่าวไว้อีก  จึงทำให้มองย้อนมาที่ตัวเองว่า . . แล้วเราจะเป็นไหมหนอ ?

ท่านผู้อ่านท่านใดที่มีความรู้เรื่องนี้ ขอความกรุณาอธิบายด้วยครับ ว่ามีชนวนเหตุอื่นอีกไหมที่จะทำให้เกิดโรคนี้

(ขณะนี้ จขกท.อายุเพียง สามสิบกลาง ๆ แต่มองไว้สำหรับรับมือในอนาคตครับ)  ไหว้

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 05:40:40 PM »

หัวข้อกระทู้น่าจะเป็น ต้อง (อยาก) รู้ หรือเปล่าครับ

บางโพ 5
KingFisher
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

จริต ๖ ประการ . .

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 05:54:28 PM »

คิก คิก
ขอบคุณครับ..จริง ๆ อยากรู้มานานแล้วครับ
แต่มันเป็นเรื่องจริงที่ท่านชายต้องรู้ด้วยครับ
อ่านหัวเรื่องแล้วรู้สึกขัด ๆ ต้องขอโทษทุกท่านด้วยครับ
(เพราะผมอยากรู้จริง ๆ ครับ)
 ไหว้

เป็นหนี้แผ่นดิน..(ประเทศไทย) !
e27hu "รักในหลวง"
One man standing.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 06:37:49 PM »

กินมะเขือเทศลูกโตๆ วันละลูกครับ ช่วยลดความเสี่ยงได้

Tee Smith.
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:13:01 PM »

เคยอ่านเจอที่ไหนไม่รู้   ขมิบรูทวารวันละ10นาทีจะไม่เป็นโรคนี้ Shocked

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:24:45 PM »

ต่อมลูกหมากโต : อาการ

ต่อมลูกหมากโตเป็นปัญหาของผู้ชายที่มีอายุมากขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะในวัย 60 ปี และเชื่อกันว่าไม่มีทางป้องกันได้ ต่อมลูกหมากปกติจะมีขนาดเท่าลูกเกาลัด เป็นอวัยวะในระบบสืบพันธ์เพศชาย อยู่บริเวณรอบท่อปัสสาวะส่วนต้นที่เริ่มออกจากกระเพาะปัสสาวะ และอยู่ด้านหน้าของท่อทวารหนัก มีหน้าที่ในการสร้างน้ำเมือกหล่อเลี้ยงตัวอสุจิ

การที่ต่อมลูกหมากโตขึ้นนี้ในผู้ชายบางคนจะไม่มีอาการใดๆ ทั้งสิ้น บางคนจะมีผลทำให้ท่อปัสสาวะตรงตำแหน่งนั้นตีบแคบลง มีอาการปัสสาวะไม่สะดวก จึงทำให้ปัสสาวะบ่อยๆ ทั้งกลางวันและกลางคืน อาจปัสสาวะเล็ดราด ปัสสาวะไม่ออกต้องรอนาน สายปัสสาวะเป็นลำเล็กไม่พุ่ง ปัสสาวะหยดเป็นช่วงๆ ต้องเบ่งออก ส่วนใหญ่จะมีอาการแทรกซ้อนของการติดเชื้อทางเดินปัสสาวะร่วมด้วย ทำให้มีอาการปวดแสบเวลาถ่ายปัสสาวะเพิ่มเข้ามาอีก

โดยปกติ ต่อมลูกหมากโต จะไม่มีผลต่อการเสื่อมสมรรถภาพทางเพศ แต่เป็นผลทางอ้อมที่เป็นปัญหาเกี่ยวกับอาการที่มีอยู่ ได้แก่ ปัสสาวะไม่สะดวก ปัสสาวะบ่อย ปัสสาวะเล็ดราด เป็นต้น จึงทำให้มีความต้องการทางเพศลดลงไปโดยปริยาย

การรักษา

ผู้ที่มีต่อมลูกหมากโตบางครั้งก็ไม่เคยมีอาการอะไรเลย แต่มักจะพบได้ จากการตรวจร่างกายประจำปี ในกลุ่มพวกนี้ก็ไม่จำเป็นต้องรับการรักษาใดๆ ให้คอยสังเกตอาการ และหมั่นปฏิบัติตนด้วยการดูแลสุขภาพให้มากยิ่งขึ้น

การรักษาอาจแบ่งออกเป็น 2 แนวทาง คือ การรักษาทางยา และการรักษาโดยการผ่าดัด

สำหรับการรักษาทางยา ส่วนใหญ่ยาที่ใช้เป็นยาที่ลดอาการเกร็งของกล้ามเนื้อที่บีบรัดท่อปัสสาวะบางชนิดเป็นยาลดขนาดต่อมลูกหมาก

ส่วนการรักษาโดยการผ่าตัด แต่ก่อนจะใช้วิธีผ่าตัดทางหน้าท้อง แต่ในปัจจุบันจะใช้วิธีขูดต่อมลูกหมาก โดยอาศัยเครื่องมือสอดผ่านไปทางท่อปัสสาวะ และตัดต่อมลูกหมากออกเป็นชิ้นเล็กๆ นอกจากนี้ยังมีวิธีการผ่าตัดโดยใช้แสงเลเซอร์เป็นตัวตัด พบว่าช่วยลดพังผืดหลังการผ่าตัด และลดการสูญเสียเลือดจากการผ่าตัดลงได้อย่างมาก

การรักษาด้วยวิธีที่เหมาะสม คงต้องให้อยู่ในวิจารณญาณ ของศัลยแพทย์ระบบทางเดินปัสสาวะ ที่จะให้คำแนะนำและเลือกวิธีที่ดีที่สุดสำหรับคนไข้แต่ละรายนะคะ

ข้อมูลจากเวบ bangkokhealth.com ค่ะ  Wink

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:41:34 PM »

อาจารย์ผมสอนว่า...

ผู้ชายทุกคน ถ้าหากอายุยืนพอ...

ได้เป็นต่อมลูกหมากโตทุกคน...

บอกตรงๆว่าผมไม่กลัวที่จะเป็นโรคนี้ในอนาคต...

กลัวแต่จะไม่ได้อยู่นานพอจะเป็น น่ะสิครับ...ฮา...คิก คิก
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:56:01 PM »

ขำก๊าก
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:14:48 PM »

อย่ากลั้นปัสสาวะ  นานๆ ครับ พอช่วยป้องกันได้
เจ็บฉี่ก็รีบไปฉี่ซะ อย่าอั้นเอาไว้.  Grin

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:19:04 PM »

อาจารย์ผมสอนว่า...

ผู้ชายทุกคน ถ้าหากอายุยืนพอ...

ได้เป็นต่อมลูกหมากโตทุกคน...

บอกตรงๆว่าผมไม่กลัวที่จะเป็นโรคนี้ในอนาคต...

กลัวแต่จะไม่ได้อยู่นานพอจะเป็น น่ะสิครับ...ฮา...คิก คิก

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:28:31 PM »

สาวๆแถวนี้มันหัวเราะกันร่วน...

ไม่มีหน้าแดงกันเลยแฮะ...คิก คิก
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:55:55 PM »

สาวๆแถวนี้มันหัวเราะกันร่วน...

ไม่มีหน้าแดงกันเลยแฮะ...คิก คิก

เอ๋เห็นทุกวัน จะไปอายได้ยังไงละคะ อจ  ขำก๊าก
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 12:04:18 AM »

อยากมีอายุยืนถึงช่วงมีความเสี่ยงครับ แต่ไม่อยากเป็น คุณตาผมอายุเกิน 80 ปีไปแล้วยังไม่เป็นครับแต่หูตึงแล้ว เยี่ยม
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 12:06:05 AM »

ไหว้
ผมทราบข้อมูลจากเอกสารแผ่นพับของโรงพยาบาลว่า ผู้สูงอายุเพศชายร้อยละ 70 เสี่ยงต่อการเป็นโรคต่อมลูกหมากโต

แต่ข้อมูลรายละเอียดที่กล่าวถึง บอกไว้ว่าสืบเนื่องมาจากอายุที่มากขึ้น และการทำงานของอวัยวะเสื่อมลง

รายละเอียดอื่น ๆ ไม่ได้กล่าวไว้อีก  จึงทำให้มองย้อนมาที่ตัวเองว่า . . แล้วเราจะเป็นไหมหนอ ?

ท่านผู้อ่านท่านใดที่มีความรู้เรื่องนี้ ขอความกรุณาอธิบายด้วยครับ ว่ามีชนวนเหตุอื่นอีกไหมที่จะทำให้เกิดโรคนี้

(ขณะนี้ จขกท.อายุเพียง สามสิบกลาง ๆ แต่มองไว้สำหรับรับมือในอนาคตครับ)  ไหว้

แล้วมีวิธีที่ทำให้อายุน้อยลงบ้างไหมครับ  Cheesy

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 12:31:50 AM »

ผมแดงแทนก็ได้............ครับ

บ้าจัง.........พวกตัวเก๊าะ  Grin Grin Grin Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์