เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 01:33:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านเป็นนักวิทยุสมัครเล่นหรือสนใจในกิจการวิทยุสมัครเล่นหรือไม่
เป็นนักวิทยุสมัครเล่น - 29 (85.3%)
ไม่ได้เป็นนักวิทยุสมัครเล่น - 2 (5.9%)
อยู่ระหว่างหารายละเอียดในการสอบฯ - 2 (5.9%)
สนใจในกิจการฯแต่ยังไม่อยากสอบ - 1 (2.9%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 32

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆท่านใดเป็นนักวิทยุสมัครเล่นบ้างครับ  (อ่าน 6649 ครั้ง)
BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 02:18:49 PM »

อีกหน่อยผมว่านักวิทยุสมัครเล่นจะเป็นเพียงตำนาน เศร้า เนื่องจากเทคโนโลยีอื่นๆที่มาแทนที่ ไหว้
เราต้องช่วยคนสืบสานต่อไปครับ....
เนื่องจากหากเกิด ธรณีพิบัติ หรือ พายุพัดถล่ม เครือข่ายหลักที่ใช้สื่อสารกันไม่ว่าจะเป็นมือถือ
โทรศัพท์บ้านอาจพังพินาจและล่ม... จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องใช้คลื่นวิทยุในการติดต่อสื่อสาร
และประสานงานต่าง ๆ ครับ...
Xนุ่e Xssษา
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:04:56 PM »

E20TYS
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:10:30 PM »

ไม่รู้ว่าเขามีการถอดสัญญาณเรียกขานหรือเปล่าน่ะสิครับ Grin

มีคนแอบใช้สัญญาณเรียกขานของผมไปติดต่อกับวีอาร์จราจรในสมัยโน้น (ไม่รู้ตอนนี้ยังมีอยู่หรือเปล่า) ใช้ซะเป็นคุ้งเป็นแควไปเลยครับ Tongue

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:41:08 PM »

อีกหน่อยผมว่านักวิทยุสมัครเล่นจะเป็นเพียงตำนาน เศร้า เนื่องจากเทคโนโลยีอื่นๆที่มาแทนที่ ไหว้
เราต้องช่วยคนสืบสานต่อไปครับ....
เนื่องจากหากเกิด ธรณีพิบัติ หรือ พายุพัดถล่ม เครือข่ายหลักที่ใช้สื่อสารกันไม่ว่าจะเป็นมือถือ
โทรศัพท์บ้านอาจพังพินาจและล่ม... จำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องใช้คลื่นวิทยุในการติดต่อสื่อสาร
        คงจะยากครับ...ที่วิทยุสื่อสารจะสูญพันธ์
โทรศัพท์เคลื่อนที่ก็สะดวกในการสื่อสารแต่มันคนละรูปแบบกับวิทยุ
การใช้งานในราชการยังมีความจำเป็น
        เช่น ต้องการส่งข่าวให้หน่วยงาน  จำนวน  ๖๐ หน่วย
ลองนึกภาพ จนท.นั่งต่อสายโทรศัพท์ ๖๐ สาย
จะต้องใช้เวลาเท่าไหร่ในการติดต่อ  ค่าโทรศัพท์เท่าไหร
มีกี่สายที่ติดต่อไม่ได้ นี่ยังไม่นับรวมกรณีที่ต้องการแจ้งเหตุฉุกเฉิน ฯลฯ
        สรุปตามความคิดผม  วิทยุยังจำเป็นในงานราชการอยู่ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 04:08:51 PM »

วิทยุสื่อสาร ถือเป็นย่านสำรองเพื่อเหตุฉุกเฉินที่แท้จริง

เช่น ตอนเกิดพายุเกย์ที่ชุมพร เกิดเหตุระเบิดที่ ต.ทุ่งมะพร้าว จ.พังงา และ สึนามิที่ภูเก็ต - พังงา

ล้วนแล้วแต่ได้พระเอกจากบรรดาวิทยุสมัครเล่นซึ่งมีศักยภาพทั้งด้านอุปกรณ์และกำลังพลทั้งสิ้น

แต่เมื่อเหตุการณ์ผ่านไป พระเอกตัวจริงมักกลายเป็นผู้ร้าย เป็นที่รังเกียจของราชการหลายหน่วยงาน

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 04:21:59 PM »

ยังจำได้ครับ.. พี่แหลม กะ กล้วยทอด..ปี 35..  คิก คิก คิก คิก Grin
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:41:46 PM »

ติดรถ  ใช้  ic2100T    นามเรียกขาน HS5VAN

แต่เวลาทำงานใช้เครื่องแดง commander245 ครับ

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
engagement_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 121

"เกิดมาในดินแดน_จักต้องแทนคุณแผ่นดิน"

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 05:49:14 PM »

ยังจำได้ครับ.. พี่แหลม กะ กล้วยทอด..ปี 35..  คิก คิก คิก คิก Grin

นายกสมาคมกล้วยทอดแห่งประเทศไทย ขำก๊าก ขำก๊าก

วิทยุสื่อสาร ถือเป็นย่านสำรองเพื่อเหตุฉุกเฉินที่แท้จริง

เช่น ตอนเกิดพายุเกย์ที่ชุมพร เกิดเหตุระเบิดที่ ต.ทุ่งมะพร้าว จ.พังงา และ สึนามิที่ภูเก็ต - พังงา

ล้วนแล้วแต่ได้พระเอกจากบรรดาวิทยุสมัครเล่นซึ่งมีศักยภาพทั้งด้านอุปกรณ์และกำลังพลทั้งสิ้น

แต่เมื่อเหตุการณ์ผ่านไป พระเอกตัวจริงมักกลายเป็นผู้ร้าย เป็นที่รังเกียจของราชการหลายหน่วยงาน

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ  เยี่ยม เยี่ยม

ยินดีที่ได้รู้จักทุกสถานีนะครับ  Grin เยี่ยม

.....ประชาธิปไตยจะประสบผลสำเร็จได้ จะต้องประกอบไปด้วยปัจจัยเหล่านี้อยู่ในหมู่ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 51%ขึ้นไป คือ 1.ความรู้หนังสือ 2.ความตื่นตัวทางสังคม เศรษฐกิจ การเมือง และที่สำคัญที่สุดคือ 3.ศีลธรรม มิฉะนั้นแล้วประชาธิปไตยจะเป็นเพียงเครื่องมือในการหลอกลวงประชาชนเท่านั้น จาก Prabhat Ranjan Sarka.....
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 10:27:44 PM »

...E22GDG ขออนุญาตรายงานตัวครับ...

Grin Grin Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
kong รักในหลวง
เกิดใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 10:54:59 PM »

HS5ABG Cheesy

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:26:00 PM »

HS6RN ครับ   Mobile  .. Standard C1208, Kenwood  TM - 261  Cheesy

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:07:07 AM »

เคยอยู่หลังไมค์  HS1AB , VRจราจร   ราวปี 38 39 ครับ Smiley

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Firing Pin
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 04:04:08 AM »

เคยเล่นตั้งแต่ปี 36-37 ตอนเป็นนักเรียนครับ แล้วไม่ได้ต่ออายุบัตร ไม่รู้ว่าโดนถอด CALL SIGN แล้วหรือยัง 
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 05:24:40 AM »

เป็นครับ ขายเครื่องไปหมดแล้ว แต่มีเครื่อง ของตัวแต่จดทะเบียนให้กับหน่วยงาน 2 G 1 เครื่องครับ

JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 05:51:47 AM »

ไม่ได้เล่นนานแล้ว เคยเล่นอยู่พักใหญ่ครับ
โฮเทล เซียร่า โฟร์ อินเดีย โนเวมเบอร์ อินเดีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 07:08:18 PM โดย JJ-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์