เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:14:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โซล่าล้างปืน  (อ่าน 5649 ครั้ง)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:59:08 PM »

ผมก็ใช้โซล่าครับ Cheesy

ล้างตะกั่วออกหรือเปล่าครับพี่หลวง
ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้
ผมชอบรูปภาพเคลื่อนไหวที่อยู่ในกระทู้ของท่านมากเลย
รูปชายชักปืนที่ปลอดภัย 100 เปอร์เซนท์ จากการทำปืนลั่น ให้ขึ้นมาเป็นปืนที่พร้อมใช้งานในระดับสายตาได้ภายในภายในเสี้ยววินาที
ท่าการชักปืน การใช้ปืนแบบนี้ ยังไม่เป็นที่นิยมฝึกกันในเมืองไทยเท่าไหร่ เพราะเมืองไทย
จะใช้ปืนออโตทีไร ก็เห็นสั่งให้บรรจุโดยการขึ้นลำไว้ก่อนล่วงหน้าทุกที
อยากให้ทำภาพให้ใหญ่ๆ แล้วเอามาศึกษากันครับ คนที่เป็นแล้วก็มี คนที่ไม่เป็นก็เยอะ คิดว่าเอามาเป็นวิทยาทานแล้วกันนะครับ
ภาพนี้ เป็นการชักจากเอว ภาพอื่นเป็นการชักจากที่อื่นก็มี ท่านมีภาพไหมครับ ถ้ามีก็เอามาให้ชมกันบ้าง นึกว่าเป็นการกระจายความรู้ก็แล้วกัน
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 10:03:11 PM »

ไหว้ขอบคุณครับพี่หลวง
สังเกตการขึ้นลำของนายแบบ
มือซ้ายจับสไลด์จะอยู่กับที่ ส่วนมือที่พุ่งออกไปจะเป็นมือขวาที่จับปืน
ซึ่งต่างจากที่พวกเราส่วนใหญ่ปฏิบัติคือ มือขวาอยู่กับที่จับปืนอยู่ มือซ้ายดึงสไลด์ถอยหลัง
มันต่างกันครับ ดูภาพของท่านอภิสิทธิ์ 26 แล้วลองทำดู เป็นตำราฝรั่ง ที่มีภาพประกอบ น่าศึกษาและลองฝึกใช้งานในระบบต่อสู้ในสถานะการณ์จริงครับ
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 10:16:39 PM »

มือซ้ายจับสไลด์จะอยู่กับที่ ส่วนมือที่พุ่งออกไปจะเป็นมือขวาที่จับปืน
ซึ่งต่างจากที่พวกเราส่วนใหญ่ปฏิบัติคือ มือขวาอยู่กับที่จับปืนอยู่ มือซ้ายดึงสไลด์ถอยหลัง
มันต่างกันครับ ดูภาพของท่านอภิสิทธิ์ 26 แล้วลองทำดู เป็นตำราฝรั่ง ที่มีภาพประกอบ น่าศึกษาและลองฝึกใช้งานในระบบต่อสู้ในสถานะการณ์จริงครับ

ถามพี่เต่าหน่อยน๊ะครับ
ในภาพมือซ้ายของนายแบบหันฝ่ามือออกนอกตัว.... ไม่ทราบว่าขึ้นลำให้ถนัดอย่างไรครับ....ผมทดลองยังไงก็ขึ้นลำได้ยากมากครับ

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
OO BUCK
Sr. Member

คะแนน 146

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 10:25:56 PM »

ช่างซ่อมรถแถวบ้านก็ใช้โซล่าล้างชิ้นส่วนอะไหล่รถครับ ก็เห็นสะอาดดี  ส่วนตัวแล้วคิดว่าถ้าเป็นยางหรือพลาสติกก็ไม่ควรถูกล้างด้วยโซล่าหรือน้ำมันชนิดใดๆ  จริงๆแล้วล้างปืนแต่ละครั้งไม่ได้ใช้น้ำมันมากมายอะไรนักนะครับในกรณีที่เป็นปืนส่วนตัว(คงไม่ยิงที หลายกระบอก)  ที่เห็นตามสนามยิงปืนก็เพื่อประหยัดต้นทุนเหมาะกับการล้างทีละหลายสิบกระบอก  ผมจะเน้นที่การเตรียมอุปกรณ์มากกว่า ส่วนมากน้ำยาล้างปืนโดยเฉพาะจะบรรจุมาในภาชนะที่ปลอดภัยและใช้สะดวกหยิบจับมาใช้ได้ทันที เก็บก็ง่าย  หาซื้อลำบากก็เอาตามที่หาได้ครับ ถ้าใช้โซล่าอาจจะต้องใช้เวลาเตรียมอุปกรณ์อีกนิดหน่อย ล้างเส็รจก็เก็บลำบาก  การจัดเก็บก็ต้องระวังนะครับโดยเฉพาะถ้าจะใช้เบนซินผสมด้วย  ไฟที่เกิดจากน้ำมันใช้น้ำดับไม่ได้นะครับ(กองเล็กๆอาจพอดับได้)น้ำมันจะลอยเป็นคราบบนผิวน้ำ น้ำใหลไปถึงใหน ไฟก็ไปถึงนั่นนะครับ ระวังหน่อยนะครับเป็นห่วง

k.meedee
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 11:10:37 PM »

เป็นความรู้ใหม่ครับ......ประหยัดด้วย.....

http://thaimeedee.com/ ซื้อขายแลกเปลี่ยนนาฬิกาเก่าโบราณ
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 11:26:29 AM »

ล้างตะกั่วออกหรือเปล่าครับพี่หลวง
ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้
ผมชอบรูปภาพเคลื่อนไหวที่อยู่ในกระทู้ของท่านมากเลย
รูปชายชักปืนที่ปลอดภัย 100 เปอร์เซนท์ จากการทำปืนลั่น ให้ขึ้นมาเป็นปืนที่พร้อมใช้งานในระดับสายตาได้ภายในภายในเสี้ยววินาที
ท่าการชักปืน การใช้ปืนแบบนี้ ยังไม่เป็นที่นิยมฝึกกันในเมืองไทยเท่าไหร่ เพราะเมืองไทย
จะใช้ปืนออโตทีไร ก็เห็นสั่งให้บรรจุโดยการขึ้นลำไว้ก่อนล่วงหน้าทุกที
อยากให้ทำภาพให้ใหญ่ๆ แล้วเอามาศึกษากันครับ คนที่เป็นแล้วก็มี คนที่ไม่เป็นก็เยอะ คิดว่าเอามาเป็นวิทยาทานแล้วกันนะครับ
ภาพนี้ เป็นการชักจากเอว ภาพอื่นเป็นการชักจากที่อื่นก็มี ท่านมีภาพไหมครับ ถ้ามีก็เอามาให้ชมกันบ้าง นึกว่าเป็นการกระจายความรู้ก็แล้วกัน

ในภาพมือซ้ายของนายแบบหันฝ่ามือออกนอกตัว.... ไม่ทราบว่าขึ้นลำให้ถนัดอย่างไรครับ....ผมทดลองยังไงก็ขึ้นลำได้ยากมากครับ

ผมไปเจอในเวบปืนฝรั่งเห็นเข้าท่าเลยก๊อปมาครับ ตัวผมเตาะแตะอยู่กับลูกโม่อยู่หลายปีหามีความสำเร็จอันใดไม่ ยิ่งออโต้ยิ่งไปกันใหญ่เพราะไม่มีกับเขาสักอันเดียว  เคยมีจราจรที่สนิทกันแกใช้กล๊อคอยู่ มานั่งในร้านพอแกเห็นรูปนี้แกก็เลยลองทำตามดู ผมเห็นแกขยุ้มสไลด์นื้วโป้งหันเข้าหาตัวปลายปืนชี้ออกแล้วดันดันออกไป  เร็วดีนะครับ  แต่อย่างว่าแหละครับอย่าให้โดนก่อนเพราะถ้าโดนยิงก่อนคงไม่มีแรงดึงสไลด์แน่ๆ

ปล.คุณเต่าเรียกผมว่าพี่ดีไหมครับ ปีนี้ผมอายุครบห้าสิบปีพอดี  เรียกท่านแล้วพาลจะนึกถึงท่านหมักทุกทีครับ  คิก คิก คิก คิก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 11:33:47 AM »

แบบนี้ต้องลอง
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 01:30:21 PM »

ผมไปเจอในเวบปืนฝรั่งเห็นเข้าท่าเลยก๊อปมาครับ ตัวผมเตาะแตะอยู่กับลูกโม่อยู่หลายปีหามีความสำเร็จอันใดไม่ ยิ่งออโต้ยิ่งไปกันใหญ่เพราะไม่มีกับเขาสักอันเดียว  เคยมีจราจรที่สนิทกันแกใช้กล๊อคอยู่ มานั่งในร้านพอแกเห็นรูปนี้แกก็เลยลองทำตามดู ผมเห็นแกขยุ้มสไลด์นื้วโป้งหันเข้าหาตัวปลายปืนชี้ออกแล้วดันดันออกไป  เร็วดีนะครับ  แต่อย่างว่าแหละครับอย่าให้โดนก่อนเพราะถ้าโดนยิงก่อนคงไม่มีแรงดึงสไลด์แน่ๆ

ปล.คุณเต่าเรียกผมว่าพี่ดีไหมครับ ปีนี้ผมอายุครบห้าสิบปีพอดี  เรียกท่านแล้วพาลจะนึกถึงท่านหมักทุกทีครับ  คิก คิก คิก คิก
เอ้า..ครับ  ...พี่ก็พี่ครับ...พี่จริงๆ ด้วย เพราะผมเพิ่งสี่สิบขวบ....เป็นน้องพี่ 10 ปี
ถูกต้องแล้วครับมือซ้ายขยุ่มปืน หัวแม่โป้งชี้ไปทางปลายปากกระบอก แล้วใช้มือที่จับปืน เสือก หรือพุ่งออกไปข้างหน้า มือซ้ายอยู่เฉยๆ อยู่นิ่งๆ หนีบสไลด์ไว้  มือซ้ายจะมีหน้าที่หนีบสไลด์ไว้เท่านั้น เมื่อมือขวาดันปืนไปข้างหน้า สไลด์มันจะขึ้นเองเลย แล้วปืนก็เข้าสู่แนวยิงพร้อมขึ้นลำไปในตัวขณะเสือก หรือพุ่งปืนออกไปข้างหน้านั่นแหละครับ......
ให้ช่วยกันลองทำดูครับ  เขาเรียกขึ้นลำแบบสายฟ้าแล้วไม่อันตรายด้วย
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 02:07:06 PM »

ผมดูดน้ำมันจากถังรถตัวเองมาล้างปืน ประจำครับ ทั้งโซล่า-91-95 แล้วแต่สดวกครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 03:38:45 PM »

ตั้งแต่เล่นปืนมาร่วม  30  ปีนอกจากน้ำยาล้างปืน+ทำความสะอาดปืนแล้ว  น้ำมันอย่างอื่นไม่เคยสัมผัสกับปืนผมครับ....จริงๆนะไม่ได้โม้ Grin Grin Grin
su 57 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:51:40 AM »

ผมก็ใช้โซล่าครับล้างทุกชิ้นของปืนไม่มีปัญหาสะอาดดีปืนก็ไม่ซีดยังสวยเหมือนเดิม แต่ในรูลำกล้องใช้โซแนกซ์ครับเพราะสังเกตุดูเวลาล้างด้วยดีเซลและเอาโซแนกซ์ฉีดดูยังมีน้ำดำๆออกมาเลยฉีดและใช้แซ่พลาสติกแยงจนกว่าจะน้ำมันโซแนกซ์จะใสครับ
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 03:21:15 PM »

โซแนกซ์ดีกว่าโซล่าแน่นอนใช้ไหมครับ คือกระป๋องล่ะ90บาท ดีเซล90บาทล่างได้เป็นเดือนๆ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 03:26:04 PM »

ผมเองก็ใช้มาโดยตลอด  ก็ใช้ดีครับ
แต่แฟนมักจะบ่นว่าเหม็น
ประหยัดดีครับ  บังเอิญที่สนามยิงปืนก็ใช้โซล่า
ผมเคยลองใช้โซล่าล้างปืน ครั้งสองครั้ง ความรู้สึกผมเองว่าไม่ค่อยคุ้มกับสุขภาพที่ต้องเสีย
ล้างด้วยโซล่าแล้วปืนแห้งยาก ปืนเหมือนมีน้ำมันจับที่ผิวปืนมาก เอาปืนเข้าบ้าน เหม็นจนปวดหัว
ล้างด้วยน้ำมันล้างปืน กลิ่นจะสบายจมูกและหัวมากกว่า ปืนก็แห้งง่าย แนะนำให้ใช้น้ำยาล้างปืนครับ
ล้าง1ครั้งค่าน้ำมันล้างปืนถูกกว่ากระสุนครึ่งนัด คุ้มต่อสุขภาพกว่ามากครับ ลองล้างด้วยน้ำยาล้างปืนดูครับ
ล้างแล้วจะติดใจ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 05:49:39 PM »

ผมเองก็ใช้มาโดยตลอด  ก็ใช้ดีครับ
ประหยัดดีครับ  บังเอิญที่สนามยิงปืนก็ใช้โซล่า
ผมเคยลองใช้โซล่าล้างปืน ครั้งสองครั้ง ความรู้สึกผมเองว่าไม่ค่อยคุ้มกับสุขภาพที่ต้องเสีย
ล้างด้วยโซล่าแล้วปืนแห้งยาก ปืนเหมือนมีน้ำมันจับที่ผิวปืนมาก เอาปืนเข้าบ้าน เหม็นจนปวดหัว
ล้างด้วยน้ำมันล้างปืน กลิ่นจะสบายจมูกและหัวมากกว่า ปืนก็แห้งง่าย แนะนำให้ใช้น้ำยาล้างปืนครับ
ล้าง1ครั้งค่าน้ำมันล้างปืนถูกกว่ากระสุนครึ่งนัด คุ้มต่อสุขภาพกว่ามากครับ ลองล้างด้วยน้ำยาล้างปืนดูครับ

ขอบคุณครับ ... พี่เสือใบ  ทำให้ผมแน่ใจ ไม่เขวใช้โซล่า    Grin Grin
ผมไปหลังวังซื้อ ARM-3 ที่ล่ะโหล ครึ่งโหล ครับ ...  โดนชก โดนชก
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 06:00:29 PM »

ขอบคุณครับ ... พี่เสือใบ  ทำให้ผมแน่ใจ ไม่เขวใช้โซล่า    Grin Grin
ผมไปหลังวังซื้อ ARM-3 ที่ล่ะโหล ครึ่งโหล ครับ ...  โดนชก โดนชก

ใช้เยอะๆ ใช้ WD-40 แบบนี้ดีกว่าครับ หาซื้อแถวโฮมโปรถูกกว่ากันเยอะ กลิ่นก็ไม่แรงครับ...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์