เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:19:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านเห็นด้วยหรือไม่กับการที่พันมิตรฯ บุกยึดสถานที่ราชการ และ NBT  (ปิดการโหวต: กันยายน 01, 2008, 02:30:56 PM)
เห็นด้วย - 81 (33.1%)
ไม่เห็นด้วย - 152 (62%)
เฉยๆ - 12 (4.9%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 231

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเห็นด้วยหรือไม่กับการกระทำของพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย  (อ่าน 17174 ครั้ง)
Soraphong-รักในหลวง
คุณภาพเยาวชน คือเครื่องยืนยัน ศักยภาพของประเทศ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

อย่าเนรคุณแผ่นดิน

« ตอบ #150 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 02:24:51 PM »

หรือไม่ก็สั่งให้ มท.1  Angryเซ็นอนุมัติให้ ชาวเว็ปปืนเอาไปเลยใบพกคนละใบ ....แหม !!! คงเหมือนฝัน คิก คิก

กูมีกูหมดอันใดกูหาใหม่กูได้  กูจนกูแก้กูเอง  กูจักก่อเกียรติกูให้กึกก้องเกรียงไกรก่อนตาย
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #151 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 02:25:14 PM »

..ออก.ยากจัง.ลุงหมัก.สงสัยต้อง.จี่หอย.ไปให้ทานแล้วแบบนี้... Grin

ลุงหมักแกชอบดนตรีไทย ครับ  ต้องเอาปี่พาทย์ ..โหมโรง และเพลงไทยเดิมไปร้องกล่อม ..แกถึงจะใจอ่อน ยอมออก.. Grin เยาะเย้ย Grin

...แต่ทาน.จี่หอย..มากๆนี่.เมาหมัด.นะครับ.เซ็นใบลาออกเอาง่ายๆเลย.. คิก คิก..... ขำก๊าก

ถ้างั้น  ให้แกฟังดนตรีไทยบรรเลงไปด้วย  ทานจี่หอยไปด้วย  ก็คงจะออกไวขึ้น .. Grin Grin

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #152 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 04:25:38 PM »

หรือไม่ก็สั่งให้ มท.1  Angryเซ็นอนุมัติให้ ชาวเว็ปปืนเอาไปเลยใบพกคนละใบ ....แหม !!! คงเหมือนฝัน คิก คิก
ตื่น ๆ ... ตื่นได้แล้ว  มีแต่มันจะยึดปืนจากคนดีน่ะสิ ...  แบร่ แบร่
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #153 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 04:29:13 PM »

ตื่น ๆ ... ตื่นได้แล้ว  มีแต่มันจะยึดปืนจากคนดีน่ะสิ ...  แบร่ แบร่
ขำก๊าก ขำก๊าก

thewan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #154 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 05:17:33 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ เพราะบ้านเมืองมีกติกาที่ทุกคนในประเทศต้องยอมรับ หากรัฐบาลบริหารงานผิดพลาดไม่ชอบด้วยกฎหมาย ก็ต้องใช้กระบวนการทางรัฐสภาครับ และที่สำคัญพวกเราประชาชนก็ไม่ต้องเลือกพรรคการเมืองนี้เข้ามาบริหารประเทศอีกได้ เสียงทุกเสียงของประชาชนในประเทศไทยจะเป็นคนตัดสินครับ แต่ไม่ใช่วิถีทางแบบนี้ครับ

ใช้ปัญญา ไม่ใช้ความรุนแรง
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #155 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 06:09:17 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ เพราะบ้านเมืองมีกติกาที่ทุกคนในประเทศต้องยอมรับ หากรัฐบาลบริหารงานผิดพลาดไม่ชอบด้วยกฎหมาย ก็ต้องใช้กระบวนการทางรัฐสภาครับ และที่สำคัญพวกเราประชาชนก็ไม่ต้องเลือกพรรคการเมืองนี้เข้ามาบริหารประเทศอีกได้ เสียงทุกเสียงของประชาชนในประเทศไทยจะเป็นคนตัดสินครับ แต่ไม่ใช่วิถีทางแบบนี้ครับ

โฮ้.. พระเจ้าจอร์จ  คุณ thewan พูดได้ตรงใจที่ผมอยากพูดมาก ตื้นตันน้ำตาแทบไหลครับ
หายากครับที่กล้าพูดแบบนี้ หากคนไทยคิดและทำแบบนี้บ้านเมืองคงอยู่รอดครับ
ระบบสภาอย่างมากก็รอ 4 ปี นี่ก็จะปี แล้ว หายใจยาว ๆ เข้าไว้ ก็จะได้ตัดสินกันใหม่
รัฐธรรมนูญว่าไว้แบบนั้น ใครจะแก่ตายก่อนก็ไม่ว่ากัน แต่ที่เห็นมีแต่พวกกระสันต์อยากได้อำนาจ
รอไม่ไหว ใช้ม้อบใช้กฎหมู่ ใช้อำนาจบาตรใหญ่ว่าตัวเสียงดังเสียงใหญ่กว่า เฮ้อ
ขอบคุณจากใจจริงและขอคารวะหนึ่งแก้ว ครับผม

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 10:07:16 PM »

โฮ้.. พระเจ้าจอร์จ  คุณ thewan พูดได้ตรงใจที่ผมอยากพูดมาก ตื้นตันน้ำตาแทบไหลครับ
หายากครับที่กล้าพูดแบบนี้ หากคนไทยคิดและทำแบบนี้บ้านเมืองคงอยู่รอดครับ
ระบบสภาอย่างมากก็รอ 4 ปี นี่ก็จะปี แล้ว หายใจยาว ๆ เข้าไว้ ก็จะได้ตัดสินกันใหม่
รัฐธรรมนูญว่าไว้แบบนั้น ใครจะแก่ตายก่อนก็ไม่ว่ากัน แต่ที่เห็นมีแต่พวกกระสันต์อยากได้อำนาจ
รอไม่ไหว ใช้ม้อบใช้กฎหมู่ ใช้อำนาจบาตรใหญ่ว่าตัวเสียงดังเสียงใหญ่กว่า เฮ้อ
ขอบคุณจากใจจริงและขอคารวะหนึ่งแก้ว ครับผม

ประชาธิปไตยไม่ใช่แค่การเลือกตั้งครับ  จริงอยู่...มันมีกระบวนการแก้ไขทางรัฐสภา แต่ในสภาวะที่เป็นเผด็จการรัฐสภา อันเกิดมาจากการซื้อเสียง, พวกมากลากไป, การสมประโยชน์, การถอนทุน, การซื้อกลุ่มซื้อมุ้ง...ฯลฯ   ประชาธิปไตยภาคประชาชนจะมีบทบาทที่สำคัญอย่างมากในการคานอำนาจครับ

หลายท่านอาจใจเย็นพอที่จะรอไป 4 ปี เพื่อให้เกิดการตัดสินผ่านการเลือกตั้งใหม่ (ซึ่งไม่รู้ว่าจะตัดสินได้เที่ยงตรงหรือไม่ ในเมื่อยังมีอำนาจทุนสามานย์ และยังมีความเหลื่อมล้ำทางการศึกษาของพี่น้องชาวไทยเป็นจุดอ่อน)  แต่ก็มีอีกหลายท่านที่ไม่อาจรอไปวัดดวงตอนนั้นได้ เพราะแค่ 7 เดือนที่รัฐบาลป่าวร้องว่ายังไม่ทันได้ทำงานเลย ท่านก็ลงชื่อรับรองยกแผ่นดินให้เพื่อนบ้านไปแล้ว  ท่านกำลังจะเอางบประมาณแผ่นดินหลายพันล้านมากถลุงสร้างรัฐสภาแห่งใหม่เพื่ออะไรก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าผลประโยชน์มันมหาศาล   ท่านกำลังจะทำผิดให้เป็นถูก หรือไม่ก็เป็นโมฆะ โดยการแทรกแซงตุลาการ   ท่านกำลังสร้างเครือข่ายที่จะธำรงไว้ซึ่งผลประโยชน์ของท่านในอนาคตและตลอดไป   ท่านกำลังจะ............(กรุณาเติมข้อความในช่องว่าง)
ถึงวันนั้นในอีก 4 ปีข้างหน้า  เราอาจจะพึ่งรู้ตัวว่าต้องจ่ายค่าเช่าแผ่นดินเพื่อที่จะอยู่ในประเทศไทยครับ

7 เดือนที่ท่านว่าน้อย...ผมว่า ท่านทำมามากเกินพอแล้วครับ

เป็นคำถามว่ารัฐบาลอันทรงเกียรติที่เฝ้าประกาศว่าตนเองอย่างผยองว่ามาจากการเลือกตั้ง มีสิทธิอย่างสมบูรณ์ในการตัดสินใจทำอะไรก็ได้ (ไม่เชื่อก็ลงนับคะแนนเสียงดู)    ท่านเข้าใจคำว่าประชาธิปไตยแบบมีส่วนร่วมของประชาชน และการเมืองการตรวจสอบภาคประชาชนอย่างไรครับ...?

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
cmds80
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #157 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 10:41:42 PM »

เห็นด้วยเพราะฝ่ายค้านไร้ความสามารถ ถ้าสมัครลาออกแล้วฝ่ายค้านเป็นรัฐบาลคงพากันลงเหวเป็นแน่
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #158 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 10:58:57 PM »

ถ้าฝ่ายค้านไร้ความสามารถแล้วมาบริหาร  ประเทศคงจะหยุดนิ่งครับ

แต่ถ้ามีความสามารถแล้วโกงแผ่นดิน  อันนี้สิครับ...ลงเหว !!!

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #159 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 11:00:53 PM »

เห็นด้วยเพราะฝ่ายค้านไร้ความสามารถ ถ้าสมัครลาออกแล้วฝ่ายค้านเป็นรัฐบาลคงพากันลงเหวเป็นแน่

ผมงงกับความเห็นนี้ครับ...

ตกลงท่านเห็นด้วยกับพันธมิตรหรือว่าเห็นด้วยกับรัฐบาลปัจจุบันครับ...Huh
gms
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #160 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 11:16:15 PM »

ไม่เห็นด้วยครับ  ชุมนุมไม่ได้ด้วยความสงบอย่างแท้จริง   มีไม้ มีด ไม้กอล์ฟ ปืน อาวุธต่างๆ  ทุกฝ่ายจะกระทำการใดควรอยู่ภายใต้ของกฏหมาย
ถ้าเป็นอย่างนี้จะทำให้คะแนนตกไปมาก ผมไม่ชอบรัฐบาลนี้ แต่ก็ไม่เห็นด้วยกับพันธมิตรครับ

ชะอุย... โป๊ะเช้ะ ลงกลางใจเลยครับ พ้มคนหนึ่งหละที่ไม่ชอบน้าหมัก แต่ก็อดทนเพราะเป็นรัฐบาลมาจากการเลือกตั้ง
และผมก็เป็นเสียงหนึ่งของสส.รัฐบาลชุดนี้ คนขี้เหล่หลายคนก็ชูคอเป็นรมต.ได้ คนดีแต่หน้าบางหลายคนกลับไม่ได้
บริหารประเทศ ส่วนพันธมิตรไม่่ใช่ไม่ชอบนะครับ ตอนนี้เกลียดเลยหละ มีอย่างที่ไหน เรียกร้องยังกะเป็นเจ้าของประเทศ
ก่นด่าเขาไปทั่ว ภาษาสุภาพมีไม่ใช้ ชอบใช้กำลัง ทำยังกะจะตายวันนี้วันพรุ่ง จะเอาโน้นเอานี้เหมือนคนแก่ขี้โมโห
เฮ้อ..ผมเงียบและทนดูมานานแล้วครับ ขอพูดหน่อย ประเทศไทยเป็นของคนอีก 60 ล้านคน ไม่ใช่ม้อบยึดเมือง
ถ้าจะใชกำลังกัน เชื่อว่ามีคนอีกไม่น้อยที่พร้อมจะเป็นฝ่ายตรงกันข้ามกะพันธมิตร ครับ (เออ..ยกเว้นทหารเข้าข้างนะครับ
กลัวปืนกล รัวเป็นชุด ๆๆ)

"หยุดทำร้ายประเทศไทย..หยุดเผด็จการ..หยุดรัฐประหาร"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #161 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 11:24:32 PM »

คงทราบว่า  ดี เลว   รวย จน   ร้อน หนาว   มีความหมายเมื่อเปรียบเทียบครับ
ผมอยากจะเชื่อในสิ่งที่รัฐบาลทำ แต่เมื่อเปรียบเทียบ แล้วไม่วางใจในการกระทำจริงๆครับ
เช่นกรณี สส. กระโดดถีบ สส.อีกฝ่าย พอโหวตในสภา ก็จะไม่สนใจในความเป็นไป
แต่จะสนใจ ในกลุ่มพวก โดยโหวตให้กลุ่มพวกตัวเองว่าทำถูกต้องแล้ว ไม่ผิด เป็นต้น
อย่างนี้เรียก กฎหมู่อยู่เหนือกฎหมาย หรือไม่ ผมไม่แน่ใจครับ เพราะใช้ระบบรัฐสภา
ปล.ผมเข้าใจผิดพลาด เรื่องนี้อย่างไร แนะนำสั่งสอน ได้ครับ ยินดีน้อมรับครับ
 Smiley

ขอบคุณสำหรับข้อคิดครับ ผมว่า

ถ้าเป็น "เสียงข้างมากในสภา" จริงๆ ก็เป็นธรรมชาติของระบบที่ต้องยอมรับกันเพื่อให้งานเดินตามหน้าที่

แต่ถ้าไม่ยึดหน้าที่ๆ ถูกต้อง ไม่ยึดกฎเกณฑ์ที่ตกลงกันล่วงหน้า ทำผิดแล้วจะเอาเสียงข้างมากมาแก้ให้ถูกก็กลายเป็น "กฎหมู่ในสภา" ที่ไม่ต่างกับการผันอำนาจรัฐมาเป็น "อำนาจเถือนส่วนตัว" ไม่ว่าเรื่องบุคคลทำร้ายร่างกาย หรือเรื่องปรับระบเพื่อเอาโจรมาโกงชาติกินเมืองอย่างแก้ รธน ให้คนผิดเป็นถูก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #162 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 03:54:58 PM »

เที่ยวที่แล้ว 4 ปี ขาย ปตท. ซุกหุ้นแล้วขายแบบเลี่ยงภาษี ขายสัมปทานดาวเทียมโดยไม่ขออนุญาตผู้ให้สัมปทาน
ซื้อที่ดินรัชดาแบบใช้อำนาจในมือ ขาย รสพ. เพียงเอาพื้นที่ให้เพื่อนทำโรงแรมทำเลดีติดถนสองด้าน
เอาภาษีพัฒนาประเทศไปทำประชานิยม ชนชั้นกลางเดือดร้อนถ้วนหน้า เตรียมขายการไฟฟ้าโชคดีถูกต้านเอาไว้
เอาเงินไปให้เพื่อนบ้านกู้ซื้อสินค้าบริษัทเมีย สร้างถนนให้เพื่อนบ้านเพื่อผ้วถางไปที่จะลงทุนของตัวเอง
ใช้อำนาจบริหารผ่านคณะรัฐมนตรีบริษัทจำกัด มีมติเหนือกฏหมาย

กลับมาผ่านร่างทรง เริ่มต้นก็ขายแผ่นดินแลกผลประโยชน์ ซื้อรถเมล์ก็มีกลิ่นแล้วยังดื้อจะเอาให้ได้
รัฐธรรมนูญก็จะแก้ให้นาย ๒๓ รอดคุก อ้างความชอบธรรมอยู่ประโยคเดียวว่ามาจากการเลือกตั้ง
แล้วทำไมรับไม่ได้ว่าพรรคตัวเองซื้อเสียงมา โดนจับได้เป็นหลักฐานกันระนาว
กรรมการบริหารพรรคที่มีหน้าที่บริหารพรรคให้เป็นไปตามระบอบประชาธิปไตย ก็ซื้อเสียง
บริหารพรรคเองแล้วยังซื้อเสียงเป็นการทำลายประชาธิปไตย
แสดงให้เห็นว่าการบริหารพรรคนี้มีความคิดต่อประชาธิปไตยอย่างไร
แม้กระทั่งนาย ๒๓ เองก็ยังไม่เคารพประชาธิปไตยที่มี ๓ อำนาจ
สามารถทำได้แม้การพยายามติดสินบนเจ้าหน้าที่ศาลที่เป็นกระบวนการยุติธรรม
ยังไม่นับเรื่องเมื่อครั้งศาลรัญธรรมนูญคดีซุกหุ้นภาค ๑

รอประชาธิปไตยแค่เลือกตั้งแค่ 4 ปี คงไม่เหลืออะไรให้เป็นของไทยแล้ว...

เห็นขโมยขึ้นบ้านผมไม่รอให้มันขนของไปจนหมดแล้วค่อยไปแจ้งตำรวจหรอกครับ....

หน้าที่ของประชาชนคือ รักษาไว้ซึ่งชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ เหนือสิ่งอื่นใด
หากรักษาสิ่งนี้ไว้ได้แล้ว ผมจะค่อยมารักษาประชาธิปไตย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2008, 04:01:45 PM โดย salin » บันทึกการเข้า
pawatandson
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #163 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 04:02:37 PM »

Grin ขิงก็รา ข่าก็แรง  พวกที่ออกมาชุมนุม อาจเป็นเครื่องมือของคนไม่ดีได้นะครับ  สมควรแสดงความคิดเห็นแบบอื่นๆจะดีกว่าครับ
แค่นี้ต่างชาติก็กลัวเรามากแล้วนะครับ  ผลกระทบโดยตรงมาที่การท่องเที่ยว อย่างรุนแรงแน่ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #164 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 04:07:33 PM »

นี่เป็นแนวความคิดโบราณ   ว่าประชาชนมีสิทธิเพียงแค่ลงคะแนนเสียงเลือกตั้งเท่านั้น   เลือกเข้าไปแล้ว สส.และรัฐมนตรี จะทำระยำ ย่ำยีสิทธิประชาชน  ใช้เงินงบประมาณเหลวแหลกอย่างไรก็ได้   แล้วอีก ๔ ปี ค่อยมาทบทวนกันใหม่   ถ้ายังมีประเทศไทยเหลืออยู่
รัฐธรรมนูญ ปี 40 กับปี 50   เปลี่ยนหลักการนี้ มาเป็นให้ประชาชนมีหน้าที่ในการตรวจสอบรัฐบาล ให้บริหารราชการแผ่นดิน ให้ถูกต้องตามกฎหมาย

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย ฉบับปัจจุบัน
   มาตรา ๗๐  บุคคลมีหน้าที่พิทักษ์รักษาไว้ซึ่งชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และการปกครองระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุขตามรัฐธรรมนูญนี้
   มาตรา ๗๑  บุคคลมีหน้าที่ป้องกันประเทศ รักษาผลประโยชน์ของชาติ และปฏิบัติตามกฎหมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2008, 04:11:16 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13
  พิมพ์