เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:23:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ  (อ่าน 54634 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #180 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 06:12:02 PM »

ข้าเป็นนายกฯ
นั่งสัปหงก บนเก้าอี้ ที่หอมหวล
เป็นนอมินี่ ของใคร ไม่ต้องกวน
นายใหญ่โกง กินเมือง เรื่องของมัน

จะล้วงจก เรื่องอะไร ได้ทั้งนั้น
งานไม่ทำ เอาแต่บ่น ไปวันวัน
สมานฉันท์ คืออะไร ไม่รู้เลย

พวกขบถ จะประท้วง หรือวะเหวย
ชี้นิ้วด่า ว่าเลวทราม ตามอย่างเคย
และเพิกเฉย  เชิดหน้า  ท้าต่อไป

พวกประท้วง  สกปรก รู้หรือไม่?
จะให้ออก ยุบสภา  บ้าหรือไง
กูจะเกณฑ์  พลไพร่  มาให้ดู

ให้คนยก พวกพรรค เข้าจักสู้
ใครขวางหน้า ข้าก็เห็น เป็นศัตรู
ไม่ควรอยู่  ต้องสลาย  ง่ายจริงๆ

น่าตลก เพราะโกหก ได้ทุกสิ่ง
พูดขายผ้า เอาหน้ารอด มืดบอดจริง
หูตานิ่ง  ไม่สน คนประนาม

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
big__jod - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #181 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 07:30:17 PM »

ไม่ต้องทำอะไรหรอกท่าน ที่ทำเนียบตอนนี้ ตามข่าว  ทั้งกลิ่น อุจจาระ ปัสวะ ขยะ ของเสีย ถุงยาง ผ้าอนามัย  แล้ว อีกทั้ง เจอทั้งฝน และลูกเห็บ อากาศชื้น ๆ แบบนั้น สังคัง จะถามหา คาดว่า คงทนได้อีกไม่นาน ข้างใน คงเหลือแค่แกนนำ ที่โดนข้อหากบฎ เท่านั้น ที่ออกมาไม่ได้  ออกมาก็โดนจับ  Cheesy

คุณเคยไปหรือครับ ถึงได้รู้ว่าสภาพเป็นอย่างไร
วันนี้ผมไปมา ยอมรับว่าทาง พธม จัดระบบได้ดีพอสมควร
(อันนี้มองเผินๆ จากที่เห็นนะครับ)
การที่คุณเขียนข้อความอย่างนี้แปลได้ว่าคุณไม่รู้จริง
ซึ่งแสดงให้เห็นว่าคุณฟังความข้างเดียวมา
ซึ่งไม่แปลกใจเลยที่คุณชอบทักษิณ
คุณมองเฉพาะผลประโยชน์ที่เขามอบให้
แต่ไม่มองถึงจุดประสงค์ที่แท้จริง
อย่าถามนะครับว่า จุดประสงค์ที่แท้จริงคืออะไร
ถ้าคุณเปิดใจเมื่อใหร่ เมื่อนั้นแหละครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ปล. เมื่อครั้ง ทักษิณ เป็นนายก ได้ไปที่ภาคใ้ต้
ก็มีข้าราชการเสนอโครงการเพื่ิอของบประมาณ
แต่ ทักษิณ กลับพูดว่า
"ที่นี่ไม่มี สส ทรท เลย ยังจะขออีกหรือ"
นี่ละครับ พระเจ้าของคุณ
 แบร่ แบร่ แบร่ แบร่
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #182 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 08:19:14 PM »

ไม่ต้องทำอะไรหรอกท่าน ที่ทำเนียบตอนนี้ ตามข่าว  ทั้งกลิ่น อุจจาระ ปัสวะ ขยะ ของเสีย ถุงยาง ผ้าอนามัย  แล้ว อีกทั้ง เจอทั้งฝน และลูกเห็บ อากาศชื้น ๆ แบบนั้น สังคัง จะถามหา คาดว่า คงทนได้อีกไม่นาน ข้างใน คงเหลือแค่แกนนำ ที่โดนข้อหากบฎ เท่านั้น ที่ออกมาไม่ได้  ออกมาก็โดนจับ  Cheesy

ให้ความเห็นแบบปรามาส โดยไม่ได้ไปเห็นด้วยตา สัมผัสด้วยตัวเอง..   ไม่ดีัครับ

ผมอยู่ที่นั้น ตรงที่คุณบอกนั้่นแหละ  เรื่อง คิดเอาเอง  ที่คุณกล่าวมานั้น หาไม่ได้ที่นี่หรอก
ถ้่าคุณเข้ามาเห็น คุณจะเห็นความสะดวกสบาย หามาเองด้วยการบริจาค ไฟฟ้าก็มีเครื่องปั่นไฟ
แม้แต่รถห้องน้ำ ยังสะอาด หน้่วยพยาบาล มีเดินแจก ยาหม่อง ยาที่จำเป็น .

คนที่มาีร่วมชุมนุมที่มาค้างแรมมีผู้หญิงเป็นส่วนใหญ่.. มีอายุเป็นจำนวนมาก
สามารถเอาชนะน้ำท่วม ด้วยความร่วมแรงร่วมใจ . ไอ้ข้อหากบฎ นั่น มันก็แค่เกมส์
ของการรับใช้ทรราชเท่านั้น..   

เขากล้าต่อสู้กับอำนาจรัฐ มันเรื่องจริงจังทั้งนั้น เป็นเรื่องของการต้องเอาชีวิตมาแลก

ในยุค การต่อสู้ ในสมัย ของผมปี ๑๗-๑๙  ยังไม่แกร่งกล้า มีระเบียบ หลากหลายเท่า
ครั้ง พธม. ในยุคสมัย ๒๕๕๑ .

บอกไว้ให้ทราบอีกครั้ง คนใจเสาะ จะเปลี่ยนเป็นคนที่กล้าขึ้น..ณ.ที่แห่งนี้ั
เพราะด้วยต้องการขับไล่ คนเลว ไร้คุณธรรม ตระบัดสัตย์ ออกไป. ให้พ้น.

ภูผาดำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #183 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 08:56:19 PM »

ไอ้ควายเอ๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย  
  ผมด่าแบบนี้คงไม่เกินความจริง  และคงไม่ผิดเพราะพระพุทธเจ้ายังเปรียบมนุษย์เป็นบัวสี่เหล่า     เหล่าที่เป็นบัวใต้น้ำ   พวกนี้ไม่รู้เรื่องห่าอะไรเลยอธิบายเรื่องราวให้มันฟังยังไงๆๆๆ ให้ตายมันก็ไม่รู้เรื่อง      พวกบัวใต้น้ำนี่  ถ้าผมเรียกว่า   ไอ้พวกควาย  คงไม่เกินความจริงนะครับ

มีควายด้วย .... กรรม  Huh Huh Huh  สุภาพชน  Huh Huh Huh
คงไม่ต้องตอบโต้ครับ ท่านก๋าคำฯ   แค่ข้อความมันก็บ่งชี้ถึงน้ำแท้(สันดาน) คนท่านเหล่านี้แล้วครับ
มันไม่มีสุภาพชนหรือปัญญาชนที่ไหน เขาโพรต์ด่าคำว่า "ไอ้ควาย"  ในบอร์ดแบบนี้หรอกครับ  พื้นฐานคนเราต่างกันครับท่านก๋าคำฯ  การถูกอบรมสั่งสอนมา อาจจะไม่เหมือนกัน เสียใจแทน ครูบาอาจารย์ ของท่านเหล่านี้จริง...ที่พยายามอบรมสั่งสอนลูกศิษย์ แล้วไม่ได้ดี

0841515821  24 ชั่วโมง (ถ้ายังไม่นอน)
ไม่ต้องดูอะไรมากหรอกครับลูกพี่ Grin
ขนาดนายสมัคร.... เป็นถึงนายกฯ...มันยังพูดมึง,กู,หอกหัก,ฯลฯออกโทรทัศน์ได้เลย
แล้วแบบนี้มันจะเรียกว่าอะไรครับ ท่านนายกผู้ประเสริฐ ท่านผู้มีการศึกษาสูง

โอ๊ย.....อยากฮากอีกเด้.......

ควายแท้ๆ....มันยังทำประโยชน์แก่ชาวไรชาวนา ทำประโยชน์แก่ผืนแผ่นดินไทยได้
ผมไม่อยากจะเอาควายมาเปรียบเทียบกับนายสมัครเลยครับ มันเทียบกันไม่ได้จริงๆ
ด้วยจิตคารวะ....
ไปจุดตะเกียงดีกว่า...หุหุหุ
ตัวผมเองไม่ได้รักท่านอดีตนายก ไม่ได้ชอบท่านนายกปัจุบัน ไม่ได้ชื่นชม นปช. ไม่ได้ค้าน พธม. 100%
แต่....ผมเพียงแค่ไม่ชอบ สถานการณ์ที่เป็นอยู่อย่างทุกวันนี้  ชาวไทยแบ่งก๊กแบ่งเหล่า มีพวกมีข้าง  ฟังผู้นำทั้ง 2 ฝ่ายด้วยคนไม่กี่คน  แต่ละคนก็ใช่ย่อย
...เดือดร้อนกันไปทุกตารางนิ้ว  วันเดียวร่วง 15 จุด เสียหาย กว่า 5 พันล้าน
มีการยกเลิกการจองห้องพัก กว่า 30% ทั่วประเทศ  ฝรั่งติดอยู่สนามบิน  ทั่วโลกประโคมข่าวสถานการณ์ของไทย
ผู้นำเข้าและส่งออกเดือดร้อนกันระนาว  และอีกมากมายที่เสียหาย.........เล่นกันแบบนี้ ถามว่ามันจะมีอะไรดีขึ้นมาไหมครับ  พธม. ขับไล่นายก  นปช. มาสนับสนุน  จนทำให้เกิดเหตการณ์จราจลขึ้น ถึงขั่นมีพี่น้องชาวไทยด้วยกันเสียชีวิต ไม่ว่าฝ่ายไหน ก็คนไทยเหมือนกัน 
ข้อยุติ..ของ พธม. คือ นายกลาออก(ประการเดียว) 
นปช. สนับสนุนให้อยู่ต่อ
หากนายกลาออกแล้ว จะทำอย่างไรกับ การเมืองไทยครับ
พธม. เสนอให้มีรัฐบาลแต่งตั้ง  แล้วคิดว่ามันจะไม่เกิดปัญหาหรือครับ  เสียงส่วนใหญ่ในประเทศไม่ได้เลือกมา
หากให้จัดการการเลือกตั้งใหม่  หากไม่ใช่พลัง ปชช. ขึ้นมาใหม่  แล้ว นปช. ไม่ออกมาตั้งเวที อีกหรือครับ
โดยส่วนตัวผมตอนนี้ อย่างให้มีใครปฎิวัติจริงๆ ...อยากให้มีคนมารับเคราะห์แทนเหมือนที่ผ่านมา
...

ส่วนที่ผมเรียกนายสนธิว่า ไอ้แป๊ะลิ้ม  สาเหตุไม่ใช่เพราะเป็นแกนนำ พธม. หรอกครับ โดยส่วนตัวผมไม่ชอบอกชอบใจนายคนนี้ตั้งแต่ ยังก้มหัวให้ท่านอดีตนายกแล้วครับ  ไม่ชอบตั้งแต่มันพูดชื่นชมท่านอดีตนายกออกทีวีว่า "เป็นนายกคนเดียวที่ไม่ก้มหัวให้เมกา"  ชึ่งนายคนนี้มันต่อต้านเมกาไม่เบา เรื่องสาเหตุ หลายๆ คนทราบ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2008, 09:01:22 PM โดย ภูผาดำ » บันทึกการเข้า
big__jod - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #184 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 09:05:34 PM »

ไอ้ควายเอ๊ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย   
  ผมด่าแบบนี้คงไม่เกินความจริง  และคงไม่ผิดเพราะพระพุทธเจ้ายังเปรียบมนุษย์เป็นบัวสี่เหล่า     เหล่าที่เป็นบัวใต้น้ำ   พวกนี้ไม่รู้เรื่องห่าอะไรเลยอธิบายเรื่องราวให้มันฟังยังไงๆๆๆ ให้ตายมันก็ไม่รู้เรื่อง      พวกบัวใต้น้ำนี่  ถ้าผมเรียกว่า   ไอ้พวกควาย  คงไม่เกินความจริงนะครับ

มีควายด้วย .... กรรม  Huh Huh Huh  สุภาพชน  Huh Huh Huh
คงไม่ต้องตอบโต้ครับ ท่านก๋าคำฯ   แค่ข้อความมันก็บ่งชี้ถึงน้ำแท้(สันดาน) คนท่านเหล่านี้แล้วครับ
มันไม่มีสุภาพชนหรือปัญญาชนที่ไหน เขาโพรต์ด่าคำว่า "ไอ้ควาย"  ในบอร์ดแบบนี้หรอกครับ  พื้นฐานคนเราต่างกันครับท่านก๋าคำฯ  การถูกอบรมสั่งสอนมา อาจจะไม่เหมือนกัน เสียใจแทน ครูบาอาจารย์ ของท่านเหล่านี้จริง...ที่พยายามอบรมสั่งสอนลูกศิษย์ แล้วไม่ได้ดี

0841515821  24 ชั่วโมง (ถ้ายังไม่นอน)
ไม่ต้องดูอะไรมากหรอกครับลูกพี่ Grin
ขนาดนายสมัคร.... เป็นถึงนายกฯ...มันยังพูดมึง,กู,หอกหัก,ฯลฯออกโทรทัศน์ได้เลย
แล้วแบบนี้มันจะเรียกว่าอะไรครับ ท่านนายกผู้ประเสริฐ ท่านผู้มีการศึกษาสูง

โอ๊ย.....อยากฮากอีกเด้.......

ควายแท้ๆ....มันยังทำประโยชน์แก่ชาวไรชาวนา ทำประโยชน์แก่ผืนแผ่นดินไทยได้
ผมไม่อยากจะเอาควายมาเปรียบเทียบกับนายสมัครเลยครับ มันเทียบกันไม่ได้จริงๆ
ด้วยจิตคารวะ....
ไปจุดตะเกียงดีกว่า...หุหุหุ
ตัวผมเองไม่ได้รักท่านอดีตนายก ไม่ได้ชอบท่านนายกปัจุบัน ไม่ได้ชื่นชม นปช. ไม่ได้ค้าน พธม. 100%
แต่....ผมเพียงแค่ไม่ชอบ สถานการณ์ที่เป็นอยู่อย่างทุกวันนี้  ชาวไทยแบ่งก๊กแบ่งเหล่า มีพวกมีข้าง  ฟังผู้นำทั้ง 2 ฝ่ายด้วยคนไม่กี่คน  แต่ละคนก็ใช่ย่อย
...เดือดร้อนกันไปทุกตารางนิ้ว  วันเดียวร่วง 15 จุด เสียหาย กว่า 5 พันล้าน
มีการยกเลิกการจองห้องพัก กว่า 30% ทั่วประเทศ  ฝรั่งติดอยู่สนามบิน  ทั่วโลกประโคมข่าวสถานการณ์ของไทย
ผู้นำเข้าและส่งออกเดือดร้อนกันระนาว  และอีกมากมายที่เสียหาย.........เล่นกันแบบนี้ ถามว่ามันจะมีอะไรดีขึ้นมาไหมครับ  พธม. ขับไล่นายก  นปช. มาสนับสนุน  จนทำให้เกิดเหตการณ์จราจลขึ้น ถึงขั่นมีพี่น้องชาวไทยด้วยกันเสียชีวิต ไม่ว่าฝ่ายไหน ก็คนไทยเหมือนกัน 
ข้อยุติ..ของ พธม. คือ นายกลาออก(ประการเดียว) 
หากนายกลาออกแล้ว จะทำอย่างไรกับ การเมืองไทยครับ
พธม. เสนอให้มีรัฐบาลแต่งตั้ง  แล้วคิดว่ามันจะไม่เกิดปัญหาหรือครับ  เสียงส่วนใหญ่ในประเทศไม่ได้เลือกมา
หากให้จัดการการเลือกตั้งใหม่  หากไม่ใช่พลัง ปชช. ขึ้นมาใหม่  แล้ว นปช. ไม่ออกมาตั้งเวที อีกหรือครับ
โดยส่วนตัวผมตอนนี้ อย่างให้มีใครปฎิวัติจริงๆ ...อยากให้มีคนมารับเคราะห์แทนเหมือนที่ผ่านมา
...

ส่วนที่ผมเรียกนายสนธิว่า ไอ้แป๊ะลิ้ม  สาเหตุไม่ใช่เพราะเป็นแกนนำ พธม. หรอกครับ โดยส่วนตัวผมไม่ชอบอกชอบใจนายคนนี้ตั้งแต่ ยังก้มหัวให้ท่านอดีตนายกแล้วครับ  ไม่ชอบตั้งแต่มันพูดชื่นชมท่านอดีตนายกออกทีวีว่า "เป็นนายกคนเดียวที่ไม่ก้มหัวให้เมกา"  ชึ่งนายคนนี้มันต่อต้านเมกาไม่เบา เรื่องสาเหตุ หลายๆ คนทราบ 

ในหลวงเคยตรัสว่า
ในสังคมเรามีทั้งคนดี และไม่ดี ปะปนกัน
แต่เราจะต้องช่วยกัน ให้คนดี ปกครองคนไม่ดี
การที่ท่านคิดว่า หากนายกลาออกแล้ว จะทำอย่างไรกับ การเมืองไทย
แปลว่าท่านจะปล่อยให้คนไม่ดี ปกครองต่อไปหรือครับ
 เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
ผมว่ายังไงเมืองไทยก็ไม่สิ้นคนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2008, 09:07:31 PM โดย big__jod » บันทึกการเข้า
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #185 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 09:32:07 PM »

...

..อยากให้มีคนมารับเคราะห์แทนเหมือนที่ผ่านมา... คุณหมายถึงใครครับ??

สรุปคุณต้องการ .. ให้แต่ละฝ่ายทำอย่างไรครับ.. ในความคิดของคุณ

ขอบคุณครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
BG 15
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #186 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 11:26:08 PM »

เฮ้อ...คนเราต่างคนต่างความคิดเนาะ ถ้าเป็นอยู่อย่างปัจจุบัน ก็ยากที่จะสงบได้....
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #187 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 02:36:12 AM »

หวิดมีเรื่องกันเอง   พันธมิตรภูเก็ตบุกกรุงแจ้นกลับด่วน  !

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 16.30 น.วันที่ 6 ก.ย. นายวิโรจน์ แจ้ว แกนนำกลุ่มพันธมิตรรักภูเก็ต และแผ่นดิน พร้อมด้วยสมาชิกกลุ่มสวมเสื้อสีเหลืองประมาณ 300 คน ได้เดินทางมารวมตัวกันที่ลานพระบรมรูปทรงม้า แต่ละคนหิ้วกระเป๋าเดินทาง ติดตัว

โดย นายวิโรจน์ กล่าวว่า เดินทางมาจากภูเก็ตเพื่อมารวมกับกลุ่มพันธมิตรประชาชนเพื่อประชาธิปไตย เพราะต้องการขับไล่ นายสมัคร สุนทรเวช นายกรัฐมนตรี ให้ลาออกจากตำแหน่ง โดยตนเป็นแกนนำพามา เพราะก่อนหน้านี้กลุ่มของตนได้ปิดสนามบินภูเก็ต จนทำให้เกิดความเดือดร้อนต่อการทำมาหากินของคนในจังหวัด ตนจึงเจรจาว่า จะพาเข้ามาชุมนุมกับกลุ่มพันธมิตรฯ ที่กรุงเทพฯ โดยจะพามาอยู่ที่นี่ 4 วัน หากใครอยู่ได้ก็ให้อยู่ต่อไป ใครอยู่ไม่ได้เมื่อถึงเวลาก็จะมารับกลับบ้าน และขณะนี้กำลังจะพาประชาชนที่เดินทางมาด้วยกันกลับบ้าน

นายวิโรจน์ กล่าวถึงสาเหตุที่รีบนำกลุ่มของตนกลับ จ.ภูเก็ต ว่า จากการมาร่วมชุมนุมที่กรุงเทพฯ พบว่า มีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง จึงต้องพาคนออกไป เพราะไม่อยากให้ใครเข้าใจผิด จึงประสานกับเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อให้จัดรถบัสจำนวน 6 คัน มารับผู้ชุมนุมไปส่งที่ จ.ภูเก็ต ส่วนใครจะกลับหรือไม่เป็นสิทธิ์ของทุกคน อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ทั้งรัฐบาล และสังคมก็เห็นด้วยที่จะให้มีการทำประชามติ ดังนั้นพวกตนจึงจะกลับไปรอดูสถานการณ์ก่อน ส่วนจะกลับมาอีกหรือไม่นั้น ต้องรอประเมินสถานการณ์อีกครั้ง

ระหว่างที่ นายวิโรจน์ กำลังรอรถมารับเพื่อกลับบ้านนั้น ได้มีกลุ่มพันธมิตรฯ บางส่วนเดินเข้ามาต่อว่า นายวิโรจน์ ว่า เป็นคนของพรรคพลังประชาชน และพยายามชักจูงให้ผู้ชุมนุมเดินทางกลับ จากนั้นการ์ดของกลุ่มพันธมิตรฯ ก็วิ่งเข้ามาพร้อมกับชักเหล็กแป๊บที่เหน็บไว้ด้านหลังเสื้อเพื่อเข้ามาทำร้าย จนเกือบจะเกิดการปะทะกันเกิดขึ้น ทั้งกับ นายวิโรจน์ และกับกลุ่มผู้สื่อข่าว โดยการ์ดพันธมิตรฯ อ้างว่า กลัวนักข่าวจะมาทำข่าวว่าม็อบได้เลิกการชุมนุมแล้ว ทั้งนี้ สถานการณ์ก็คลี่คลายไปได้ด้วยดี แม้ว่าขณะที่กลุ่มผู้ชุมนุมกำลังจะออกเดินทางได้มีรถเก๋ง และรถกระบะของกลุ่มพันธมิตรฯ หลายคันขับวนก่อกวนตลอดเวลา จนเจ้าหน้าที่ตำรวจต้องขับรถมานำกลุ่มผู้ชุมนุมเดินทางกลับไป.

http://www.matichon.co.th/news_detail.php?newsid=1220709141&grpid=03&catid=01

สามัคคีกันหน่อยนะ    พี่น้อง    !    . . . . . . . .       เราจะชนะอยู่แล้ว    ...................

เฮ้อ  .........

Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2008, 02:39:18 AM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
GiG_Glock
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #188 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 09:25:57 AM »

มติชนนี่  เอ  แว่วๆ ว่าเขาเปลี่ยนชื่อว่า  มติ...อะไรน้า    แบร่

ยุให้รำ  ตำให้รั่วนี่  ชักสงสัยว่าใครเป็นเจ้าของหนอ....    จูบบบบ จูบบบบ แบร่
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #189 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 10:03:25 AM »

มติชนนี่  เอ  แว่วๆ ว่าเขาเปลี่ยนชื่อว่า  มติ...อะไรน้า    แบร่

ยุให้รำ  ตำให้รั่วนี่  ชักสงสัยว่าใครเป็นเจ้าของหนอ....    จูบบบบ จูบบบบ แบร่

ให้พวกเขาได้เล่นข่าวนี้บ้างเถอะครับ  เหลือพื้นที่ในเวปให้เขาได้มีสีสันด้วย
เพราะเหลือน้อยลงทุกทีครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
,ลูกชายโทน
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #190 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 10:48:59 AM »

มีคนได้ forword mail แล้วมาโพสไว้ในเว็บบอร์ดแห่งหนึ่ง
ถึงมันจะยาว แต่อ่าน แล้วก็ช่วยเปิดใจด้วย
ความว่า

ผมไม่ได้นิยมชมชอบ สมัคร และก็เกลียดทักษิณมากด้วย
แต่ก็เป็นแค่คนที่"เคย"นิยมพันธมิตรเหมือนกัน

เสียดายว่าพันธมิตร ไม่ฟังในหลวงที่อุตส่าห์ ส่งตุลาการมาเป็นตัวช่วยของชาติ
เสียดายว่าถ้าวันนี้ พันธมิตร มีสติสักนิด เดือนหน้า จะมีคดียุบพรรค แล้วก็รู้ๆกันอยู่ว่าผลจะเป็นอย่างไร
เสียดาย ที่คนนำขบวนเป็นคนที่เห็นชัยชนะของกลุ่ม สำคัญกว่าประโยชน์ของประเทศชาติ
เสียดายว่า คนที่มาชุมนุม คิดแต่จะโค่นล้ม แต่ไม่คิดสร้างสรร

การโค่นล้ม มันไม่ได้ยากหรอก แต่การสร้างสรร ต่อจากนี้ล่ะ เคยคิดกันมั้ย ว่าหลังจากซากปรักหักพังของชาติ คุณจะสร้างมันขึ้นมาใหม่อย่างไร
ไม่เคย!! เพราะตอนนี้ทุกคนมีแต่อาวุธหนักและความคิดแบบก้อนหินเตรียมทุ่มใส่กัน

คุณจะสร้างตึกใมม่ยังไง ถ้าคุณเตรียมพร้อมแต่เรื่องการทุบตึกแต่ ไม่มีแบบแปลนของการสร้างตึกใหม่
คุณก็ต้องทุบและสร้างอย่างนี้ไม่มีทีสิ้นสุด

สหภาพการบินไทย สั่งหยุดงานประท้วง ทั้งที่ตัวเองขาดทุนร่วมหมื่นล้านบาท ถ้าหัวหน้าสหภาพหัวรุนแรงสั่งพนักงานลาหยุด
ลูกค้าไม่พอใจ boycott คุณ วันหน้าคุณจะขาดทุนยิ่งกว่านี้ แล้วมันจะเหลืองานอะไรให้คุณทำอีก คุณควรจะทำตามหน้าที่หรือไม่?

ถ้าพันธมิตรไม่ฟังคำสั่งศาล โดยการอ้างอารยะขัดขืน คุณคิดว่าถ้ามีการส่งผู้ร้ายข้ามแดน
ทักษิณจะไม่อ้างคำๆเดียวกันนี้หรือ แล้ววันนั้น คุณก็จะมีการชุมนุมไม่รู้จักจบสิ้น
แล้วถ้าคุณเห็นการชุมนุมอย่างรุนแรงอย่างนี้ อังกฤษก็มีสิทธิ์ที่จะให้คำร้องขอเป็นผู้ลี้ภัยทางการเมืองกับทักษิณได้ เพราะความไม่ปลอดภัยจริงไหม?

ถ้าไม่ฟังคำสั่งศาล คุณจะขอให้ศาลฟังคำขอร้องของคุณ ให้พาคนมาลงโทษได้อย่างไร?
เพราะในความเป็นจริงคุณจะฟังและยอมรับแต่คำสั่งที่เอื้อประโยชน์ต่อคุณเท่านั้นไมได้

มหาตมะ คานธี ใช้เวลาเป็น 10 ปีกับคำว่าอารยะขัดขืน ภายใต้กฏหมาย กว่าจะปลดปล่อยอินเดีย สำเร็จ
เนลสัน แมนเดลลา ติดคุกกี่ปีกัน กว่าจะมีวันนี้ วันที่เป็นรัฐบุรุษ
อ.ไชยยันต์ ไชยพร อ้างคำว่าอารยะขัดขืนฉีกบัตรเลือกตั้ง แต่ก็ยอมมอบตัวอยู่ภายใต้กฎหมาย
ถ้าพันธมิตรจะอ้างคำนี้ก็ควรจะอยู่ใต้กฎหมายไม่ต่างกัน

การชุมนุมเรียกร้องให้เกิดความถูกต้องเป็นเรื่องดีแต่
อย่าสร้างเงื่อนไข ไม่ให้เกิดความรุนแรง นั่นคือเรื่องที่ดีที่สุด
การพูดบนเวที ควรเป็นการพูดยั่วยุใช่หรือเปล่า?

ถ้าพันธมิตรเครียดเพราะบรรยากาศ ก็โปรดดรู้เถอะว่าตำรวจที่ต้องคุ้มครองท่านก็เครียดไม่ต่างกัน
ท่านต้องจากบ้านมาชุมนุม ตำรวจทั้งหลายก็ต้องลาครอบครัวเขามาเพื่อควบคุมสถานการณ์เช่นนี้ไม่ต่างกัน
และแน่นอนเชื่อว่าทุกคนทั้ง 2 ฝ่ายไม่ต้องการความรุนแรง เพื่อจะได้กลับไปอยู่กับครอบครัวและอยู่อย่างปรกติสุข

ผู้นำชุมนุมก็เช่นกัน อย่างที่รู้หนึ่งในนั้นเป็นทหารเก่า
ทหารมีคำพูดประกาศิตว่า "ไม่มีสิ่งใดแทนที่ชัยชนะได้"
แต่นั่นคือกับศัตรู วันนี้ประเทศจะแพ้ พันธมิตรก็ไม่ชนะ
คนหัวเราะกับชัยชนะบนความล้มเหลวของไทยอยู่ห่างจากประเทศไทยไปหลายหมื่นกิโลเมตร โน่น ณ ลอนดอน ประเทศอังกฤษ

แล้วกับเพื่อนๆพี่น้องร่วมแผ่นดินล่ะ ชัยชนะคือความสามัคคีของคนในชาติหรือเปล่า ลองตอบตัวเองดู?

ประเทศไทยตอนนี้ แบ่งออกเป็น 3 ก๊ก
พวกเอาทักษิณ
พวกไม่เอาทักษิณ
พวกไม่เอาใครเลย

ถ้าพันธมิตรประกาศชัยชนะ ก็คือการผลักอีก 2 กลุ่มที่เหลือเป็นฝ่ายแพ้
ยังไงซะประเทศก็เป็นของคนทั้ง 3 กลุ่ม เมื่อชนะคุณต้องชนะด้วยกัน
คุณจะบอกว่าเราชนะ แล้วอีก 2 คนส่ายหัว เราไม่ยอมรับวืธีเล่นของคุณ ได้เหรอ?

ผมมีข้อเสนอสำหรับพันธมิตร ในการทำให้คุณได้ชัยชนะอย่างถาวร

1.ให้กระบวนการทางศาลทำหน้าที่ของเขาไป นักการเมือง โกงกินชาติ ต้องถูกกำจัดโดยกระบวนการภายใต้กฏหมายเท่านั้น

2.ประเทศไทยปัจจุบัน ประสบปัญหาภัยธรรมชาติ และ วิกฤติต่างๆ เป็นจำนวนมาก พันธมิตรในฐานะผู้นำทางจิตวิญญาณ ควรจะมีบทบาทในการส่งคนไปเป็นแนวร่วมในการช่วยเหลือคนหรือสังคมเหล่านี้หรือไม่? เพื่อสร้างสัมพันธภาพที่ดีกับชุมชนและถ่ายทอดความรู้ที่ถูกต้อง ซึ่งจะเป็นการสร้างพื้นฐานจริยธรรมที่ดีให้แก่ประชาชนในระยะยาว ดีกว่าหรือไม่กับการเพียงแค่มานั่งฟังปราศรัย ประเทศยังมีคนที่เดือดร้อน และ ต้องการความรู้อีกเยอะ อย่างน้อยก็มากกว่าผู้ชุมนุม นาทีนี้หลายเท่า เราต้องการให้ท่านไปถ่ายทอดให้คนรู้ ไปช่วยเหลือฝู้อื่นด้วย

3.ยกเลิกกำลัง และนักรบต่างๆ การต่อสู้อย่างอหิงสา ไม่จำเป็นต้องใช้กำลัง

4.อย่าใช้โวหาร หรือ ช่องว่างทางนิติศาสตร์ เพราะคนดีจริงไม่เคยอ้างกฎหมายเป็นเครื่องมือ แต่ใช้จริยธรรมและความรับผิดชอบเป็นเข็มทิศ

อย่าลืมว่าหนึ่งในการเปลี่ยนแปลงครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์การปกครองของมนุษย์ชาติ คือการใช้วิธี long march ของพรรคคอมมิวนิสต์จีน
สามก๊กเองอาจเต็มไปด้วยเล่ห์เหลี่ยม แต่อย่าลืมว่ากลยุทธสุดท้ายที่ดีที่สุดของเรื่องก็คือ การไม่พยายามเอาชนะขงเบ้ง ของสุมาอี้
ถ้าวันนี้คุณชนะโดยใช้กฎหมู่ วันข้างหน้าประเทศไทยก็จะมีกฎหมู่ขึ้นมาใหม่ ท้าทายอำนาจรัฐไม่มีที่สิ้นสุด

ผลลัพธ์ที่ได้มาอย่างถูกต้อง ถ้าเป็นวิธีที่ผิด ก็ไม่สามารถนับเป็นการกระทำที่น่าชื่นชม หรือ ภาคภูมิใจได้
เพราะมันไม่ยั่งยืน เหมือนกับ คุณทำเลขวิธีคิดผิดแต่กลับคำนวณถูก วันหน้าเปลี่ยนตัวเลข เปลี่ยนโจทย์มันก็จะผิด

สุดท้ายขอให้ทุกคน มี 3 สิ่ง
1.สติ
2.เหตุผล
3.ความดี

และสังคมจะสงบสุขแน่นอน

ฐิติพันธ์

ปล.ถ้าจะรบกวนส่งต่อไปเรื่อยๆ เพื่อเตือนสติสังคมไทยสักนิดจะขอบคุณมากครับ

จะมีสักกี่คนในประเทศครับที่คิดได้แบบนี้

ใครก็ได้นำข้อความนี้ไปติดที่หน้าทำเนียบหน่อย เผื่อคนที่เขามีปัญญาเขาอ่านแล้วจะได้ตาสว่างบ้าง ไม่ใช่สมองเอาแต่จะชนะกันอย่างเดียว แต่อย่างว่าละนะ พธม เขาใหญ่คับ(ตึกไทยคู่)ฟ้า ใครจะกล้า
beer66
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

เมื่อไหร่จะเบื่อเสียที

« ตอบ #191 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 11:28:58 AM »

ตอนนี้แถวบ้านผมลำบากมากเลยครับ  ตกเย็นวินมอเตอร์ไซด์ที่หน้าหมู่บ้าน จาก20กว่าคัน ตอนนี้เหลือไม่ถึง5คัน   ถามพวกที่เหลืออยู่ว่าหายไปไหนกันหมด เขาบอกว่าไปรับจ๊อบไปนั้งฟังพวก นปก กันหมดนั้งเฉยๆๆๆมีตังค์ให้ เหล้าก็มีให้กิน   ****อุดมการณ์ช่างแรงกล้ายิ่งนัก   โดนชก****

BLUE ZONE66
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #192 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 11:36:21 AM »

ตอนนี้แถวบ้านผมลำบากมากเลยครับ  ตกเย็นวินมอเตอร์ไซด์ที่หน้าหมู่บ้าน จาก20กว่าคัน ตอนนี้เหลือไม่ถึง5คัน   ถามพวกที่เหลืออยู่ว่าหายไปไหนกันหมด เขาบอกว่าไปรับจ๊อบไปนั้งฟังพวก นปก กันหมดนั้งเฉยๆๆๆมีตังค์ให้ เหล้าก็มีให้กิน   ****อุดมการณ์ช่างแรงกล้ายิ่งนัก   โดนชก****
แล้วไม่ไปเอาตังค์กะเขามั่งเหรอครับ Grin
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #193 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 11:42:26 AM »

ตอนนี้แถวบ้านผมลำบากมากเลยครับ  ตกเย็นวินมอเตอร์ไซด์ที่หน้าหมู่บ้าน จาก20กว่าคัน ตอนนี้เหลือไม่ถึง5คัน   ถามพวกที่เหลืออยู่ว่าหายไปไหนกันหมด เขาบอกว่าไปรับจ๊อบไปนั้งฟังพวก นปก กันหมดนั้งเฉยๆๆๆมีตังค์ให้ เหล้าก็มีให้กิน   ****อุดมการณ์ช่างแรงกล้ายิ่งนัก   โดนชก****
taxi ก็ไปนั่งด้วย ช่วยไปประท้วง เรื่องรัฐบาลจะขึ้น ราคาแก๊ส LPG ด้วยปากท้องตัวเองโดยตรงไม่สนใจ

beer66
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

เมื่อไหร่จะเบื่อเสียที

« ตอบ #194 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 11:59:52 AM »

แล้วไม่ไปเอาตังค์กะเขามั่งเหรอครับ Grin
ไม่ดีกว่าครับ  ไปเอาตังค์ที่โกงมาของไอพวกนี้ เดี๋ยวบรรพบุรุษจะมาเขกหัวเอา  โดนชก

BLUE ZONE66
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 32
  พิมพ์