เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:31:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 130 131 132 [133] 134 135 136 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 914791 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1980 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 07:25:02 PM »

สภาพก่อนขัดกระดาษทรายครับ...ยังไม่ได้ทำผิวใหม่ครับ....กล้องผมไม่ชัดด้วยครับควรรมดำมั๊ยครับ

เป็น ม้ากลับ ซะด้วย ทำความสะอาดผิว ลงน้ำมัน อาจดูดีกว่าภาพที่เห็น   อย่าได้ลงกะดาษทรายนะครับ  ผิวจะเสียลงไปอีก

ใจจริง แล้ว ไม่อยากให้ไปทำผิวใหม่ เพราะสภาพอย่างนี้ ทำแล้วตัวหนังสือ และม้าด้านขวา น่าจะหายหมด ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #1981 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 08:27:02 PM »

สภาพก่อนขัดกระดาษทรายครับ...ยังไม่ได้ทำผิวใหม่ครับ....กล้องผมไม่ชัดด้วยครับควรรมดำมั๊ยครับ

.38 ซูเปอร์ กระบอกแรกที่ได้มาสภาพก็อย่างนี้แหละครับ ทีแรกคิดว่าจะทำฮาร์ดโครม

เข้ามาขอคำแนะนำอยู่ช่วงหนึ่งแต่ถูกคัดค้านเรื่องทำฮาร์ดโครม

เลยต้องตัดสินใจรมดำ และตัดสินใจไม่ผิดที่รมดำไป สวยถูกใจใช่เลยครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1982 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 11:38:27 PM »

ดีใจจังที่มีผู้รู้ชำนาญการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2011, 11:52:05 PM โดย bingo 38 » บันทึกการเข้า
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1983 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 06:50:56 PM »

รบกวนถามเรื่องขอรั้งปลอกหน่อยครับ..ปลายตะขอมันเป็นรอยตะไบมาครับ..แต่ยังไม่เคยยิงเลยครับว่าขัดป่าวแต่ลองใส่ลูกแล้วสไลท์ดู..บางลูกขอไม่ได้ดึงออกมาครับ(ประมาณว่าดึงมาแล้วหลุดจากท้ายปลอก)ตะขอผมดูแล้วเข้ยวมันน่าจะลึกกว่านี้ครับ..เอาขอรั้งของ 11 ใส่ก็เกี่ยวไม่ถึงท้ายปลอกครับ..คืออยากจะทราบราคาน่ะครับ..หายากไหมครับระหว่างของเก่าแต่ของแท้..กับของใหม่แต่ยี่ห้ออื่นอะไรจะดีกว่ากันครับ..
ting_daiwa
Newbie
*

คะแนน 2

139899

« ตอบ #1984 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:43:28 PM »

พอดีเอาผลงานที่ทดลองยิงมาแบ่งปันผู้รู้ให้ดูบ้างครับ ประมาณว่ามือใหม่หัดยิง ยิงด้วย clot .38 super ด้วยกระสุน 9 mm para ที่ระยะ 15 เมตร (เนื่องจากกระสุน.38superแพงมากไม่กล้ายิง) ปืนยิงไม่มีติดขัดครับ รีคอลย์ยิงนิ่มนวลมาก กลุ่มกระสุนยังงัยวิจารณ์ได้นะครับเผื่อปรับปรุง
thanasin
เป็นห่วงประเทศชาติ สงสารประเทศไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

ชาติไทย จงเจริญ

« ตอบ #1985 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 08:57:26 PM »

พอดีเอาผลงานที่ทดลองยิงมาแบ่งปันผู้รู้ให้ดูบ้างครับ ประมาณว่ามือใหม่หัดยิง ยิงด้วย clot .38 super ด้วยกระสุน 9 mm para ที่ระยะ 15 เมตร (เนื่องจากกระสุน.38superแพงมากไม่กล้ายิง) ปืนยิงไม่มีติดขัดครับ รีคอลย์ยิงนิ่มนวลมาก กลุ่มกระสุนยังงัยวิจารณ์ได้นะครับเผื่อปรับปรุง
เยี่ยมเลยครับ +๑ให้เลยครับ ถ้าซุปฯ ยิงได้แบบนี้  เยี่ยม  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2011, 08:59:21 PM โดย thanasin » บันทึกการเข้า

นานาจิต. มนุษย์ล้วนแต่มีเหตุและผลของตัวเองเสมอ
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1986 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 06:14:01 PM »

รบกวมถามอีกแล้วครับซื้อขอรั้งมาแล้วไม่หายครับไสลด์ดูก็ยังติดเหมือนเดิมเลยครับ...ใส่ไป 9 ลูก สามสี่ลูกแรกจะติดพอลูกต่อๆไปบางครั้งก็ไม่ติดแต่ลูกสุท้ายติดทุกครั้งเลยครับ..ติดแบบลูกถอยมาจากลำกล้องแล้วมันก็หลุดออกจากขอได้ไงไม่รู้ครับ..แม็กมีสาเหตูได้มั๊ยครับแต่ถ้าไม่ใส่ลูกแล้วไสลด์ดูมันก็ค้างนะครับ..ตัวคันค้างมันก็ยันสุดดีครับ...งงมากเลยครับ..แล้วลำกล้องผมลองเอาออกมาดูแล้วเอาลูกไส่บางลูกมันจะจมเข้าไปเลยบ่าเข้าไปนิดนึง..จะใช่สาเหตุมั๊ยครับ..ลองค่อยๆลากไสลด์ดูขอมันก็ลากลูกออกมานะครับแต่พอจังหวะนึงลูกในแม็กมันจะดีดโดนลูกที่กำลังถอยออกมาน่ะครับ...ยิ่งทำยิ่ง งง นึกไม่ออกเลยครับ พี่ๆท่านใดเคยพบอาการนี้ชี้แนะด้วยครับ..ยังไม่ได้ ป4 เลยครับกำลังรออยู่เลยไม่กล้าเอาไปซ่อมที่หลังวังครับ...ถ้าพอทำเองได้ก็จะพยายามทำครับ
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1987 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 10:58:10 PM »

ลืมไปอีกอย่างครับ..คือถ้าเอาลูกหยอดลงไปในลำกล้องโดยถอดแม็กออกแล้วปลดคันค้างไสลด์แล้วชักไสลด์มันไม่เกี่ยวลูกออกมาครับ..จริงแล้วมันต้องเกี่ยวออกมาใช่มั๊ยครับ..แต่ก็ยังสงสัยตอนที่ใส่ลูกไปเต็มแม็กแล้วลองดึงดู(ดึงสุดแล้วปล่อยมือเลยครับ)มันจะติดช่วงลูก12345พอ678มักจะไม่ค่อยติดครับแต่ลูกสุดท้ายติดทุกครั้งครับ...ไม่มีแม็กจะลองด้วยครับวันนี้เอาขอรั้งมา2000ครับของs70ครับถ้าซื้อแม็กมากลัวจะเกาไม่ถูกที่คันน่ะครับ(เสียดายเงินน่ะครับ)รบกวนหน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1988 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 11:10:33 PM »

ลืมไปอีกอย่างครับ..คือถ้าเอาลูกหยอดลงไปในลำกล้องโดยถอดแม็กออกแล้วปลดคันค้างไสลด์แล้วชักไสลด์มันไม่เกี่ยวลูกออกมาครับ..จริงแล้วมันต้องเกี่ยวออกมาใช่มั๊ยครับ..แต่ก็ยังสงสัยตอนที่ใส่ลูกไปเต็มแม็กแล้วลองดึงดู(ดึงสุดแล้วปล่อยมือเลยครับ)มันจะติดช่วงลูก12345พอ678มักจะไม่ค่อยติดครับแต่ลูกสุดท้ายติดทุกครั้งครับ...ไม่มีแม็กจะลองด้วยครับวันนี้เอาขอรั้งมา2000ครับของs70ครับถ้าซื้อแม็กมากลัวจะเกาไม่ถูกที่คันน่ะครับ(เสียดายเงินน่ะครับ)รบกวนหน่อยนะครับ..ขอบคุณครับ

อย่าไปสไลด์ เล่นอย่างเดียวครับ   ไปยิงกระสุนจริง แล้วดูอาการ  จริง ๆ ดีกว่า ครับ

ถึงตอนนั้น อาจไม่ติดขัดเลยก็ได้ และถ้า ติดขัดอย่างไร บอกกันอีกที..   + แต้มที่ ๒ ให้ครับ Cheesy

bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1989 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:44:57 AM »

ขอบคุณครับ..จะลองเอาปืนไปยิงดูครับแต่กระสุนจริงยังหาไม่ได้เลยครับ..ที่สนามยิงปืนไม้มีขายครับ..แถวๆบางบัวทองน่ะครับ..ได้ผลยังไงจะมารายงานครับ เศร้า ไหว้
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1990 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:54:00 PM »

ผมคิดว่าเจอแล้วครับสาเหตุที่มันเป็นอย่างนั้น..ก็เพราะว่าบ่าลำกล้องครับมันมีอยู่นิดเดียว..ผมลองเอา11มาลองดูว่าลูกจะเข้าไปเลยบ่ามั๊ย..มันไม่เลยครับลำกล้องของ11จะเป็นเดเปอร์แต่ลำกล้อง38superเป็นบ่าคอยรับปลอก...ผมลองถอดลำกล้องแล้วหยอดลูกดู11จะไปติดตรงเดเปอร์แต่38superมันจะเลยบ่าไปอีกครับ...แล้วพอไสลด์ดันเข้าไปสุดมันก็จะทำให้ขอรั้งเกี่ยวไม่ถึงจานท้ายครับ...อ่อลืมครับตอนถอดลำกล้องผมไม่ได้ลองแค่ลูกเดียวครับลองหลายลูกเลยครับบางลูกก็จมลงไปมากบางลูกก็จมน้อย..อีกอย่างก็คือพอลองค่อยๆลากไสลด์ดูมันก็คาบปลอกมานะครับแต่มันจะคาบมาช่วงบนๆของปลอก(คือคาบบริเวณประมาณ10นาฬิกาของปลอกครับ,,แต่ของ11มันจะคาบประมาณ9นาฬิกาครับ)..มันก็เลยน่าจะเป็นสาเหตุหรือเปล่าครับ..ทั้งหมดนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ...ยังไม่ไปลองเลยครับยังไม่ได้ป4ครับก็เลยกลัวว่าปืนไม่ใช่ชื่อของเราเดี๋ยวจะเป็นเรื่อง..แต่อีกกระบอกนึง11ครับใส่เต็มแม็กแล้วไสลด์ดูออกทุกนัดครับ..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #1991 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:02:51 PM »

ผมคิดว่าเจอแล้วครับสาเหตุที่มันเป็นอย่างนั้น..ก็เพราะว่าบ่าลำกล้องครับมันมีอยู่นิดเดียว..ผมลองเอา11มาลองดูว่าลูกจะเข้าไปเลยบ่ามั๊ย..มันไม่เลยครับลำกล้องของ11จะเป็นเดเปอร์แต่ลำกล้อง38superเป็นบ่าคอยรับปลอก...ผมลองถอดลำกล้องแล้วหยอดลูกดู11จะไปติดตรงเดเปอร์แต่38superมันจะเลยบ่าไปอีกครับ...แล้วพอไสลด์ดันเข้าไปสุดมันก็จะทำให้ขอรั้งเกี่ยวไม่ถึงจานท้ายครับ...อ่อลืมครับตอนถอดลำกล้องผมไม่ได้ลองแค่ลูกเดียวครับลองหลายลูกเลยครับบางลูกก็จมลงไปมากบางลูกก็จมน้อย..อีกอย่างก็คือพอลองค่อยๆลากไสลด์ดูมันก็คาบปลอกมานะครับแต่มันจะคาบมาช่วงบนๆของปลอก(คือคาบบริเวณประมาณ10นาฬิกาของปลอกครับ,,แต่ของ11มันจะคาบประมาณ9นาฬิกาครับ)..มันก็เลยน่าจะเป็นสาเหตุหรือเปล่าครับ..ทั้งหมดนี้ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ...ยังไม่ไปลองเลยครับยังไม่ได้ป4ครับก็เลยกลัวว่าปืนไม่ใช่ชื่อของเราเดี๋ยวจะเป็นเรื่อง..แต่อีกกระบอกนึง11ครับใส่เต็มแม็กแล้วไสลด์ดูออกทุกนัดครับ..

ถ้าเป็นลำกล้อง ของ .๓๘ super แล้วใช้กระสุน .๓๘ super จะหยอด หรือโหลดจากแม็กฯ ก็ได้ ครับ ขอรั้งจะจับจานท้ายได้ทุกปลอก .. แต่ถ้่า

ใช้กระสุน ๙ พารา ตัวปลอกสั่นกว่ากัน ราว ๔ มม. จักต้องโหลดจากแม็กฯ เท่านั้น  ห้ามหยอดเด็ดขาด นะครับ อาจจะสับไม่แตก

หรือถ้าสับแตก นั่นคืิออันตราย ครับ เพราะมีืพื้นที่หลังจานท้ายอยู่ราว ๔ มม. ให้ปลอกกระแทกถอยหลัง นานเข้า ขอรั้งจะกลับบ้านเก่าก่อน .

ทดลองยิงเมื่อไร เล่าให้ฟังบ้าง นะครับ  Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #1992 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 08:34:35 AM »

เสาร์ที่ 1 เม.ย54 ผมเอา.38 SUPER ไปลองยิงที่สนามราชนาวีบางนามาใช้ลูกจริงของบูลเลส   ยิงไปหลายแม็กฯยิงออกหมดทุกนัดพอลูกจริงหมด  ยังมีลูกซ้อม 9 มม ของบูลเลสเหลืออีกประมาณ 20 นัด  ผมก็เลยโหลดลูกเข้าแม็กฯไป 5 นัดแล้วลองยิง 3นัดแรกไม่มีปัญหาพอจะยิงนัดที่ 4 นกสับไม่ได้  ผมเลยถอดแม็กฯออกแล้วพยายามที่จะดึงสไลย์เพื่อเอาลูกออกแต่ดึงเท่าไรก็ไม่ออกครับแน่นมาก  จนเจ้าหน้าที่สนามเข้ามาช่วยแก้ไขให้โดยการตบไปที่สไลย์แรงๆอยู่หลายครั้งจนสไลย์ให้ตัวเป็นอิสระและเอาลูกที่อยู่ในรังเพลิงออกมาได้   สาเหตุน่าจะมาจากลูก 9 มม มันขัดกับตัวจับปลอกจนแน่น(ขัดนะครับไม่ใช่จับ)ลูกซ้อมที่เหลือเลยใส่ยิงในปืน RUGER SR 9 หมด  ผมยังนึกไม่ออกเลยครับว่ามันขัดกันได้อย่างไร   นี่เป็นครั้งแรกครับที่ใช้ลูกซ้อม 9 ม.ม ยิงซ้อมมือแล้วลูกติด  ที่แล้วๆมาไม่เคยมีปัญหา....
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #1993 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:03:51 AM »

The Old Super .38 Barrels

For those of you who have never seen one, here's the head spacing problem with the old Colt Super 38 barrels. Due to the head space being controlled by that little rim on the cartridge, they would slip off of it and go further into the bbl when struck by the firing pin. Only the extractor would hold the cartridge in place. This caused lots of accuracy problems and gave the cartridge a bad reputation. Eventually, somebody figured it out and most newer barrels head space on the case mouth like a .45 or 9mm does. Old style on the left, newer after market replacement on the right.

ลำกล้อง .38 ชุเปอร์รูปแบบเก่า จะควบคุมกำหนดระยะลึก ด้วยขอบจานท้ายฯ ที่มีอยู่น้อยนิด
ทำให้เมื่อใช้งานนานไป ลูกกระสุนจะเลื่อนสลิปเดินหน้าเข้าไปข้างใน เมือถูกเข็มฯ ตอกดาก
มีผลต่อความแม่นยำ และสูญเสียความมั่นใจ ในกระสุนที่แต่เดิมแม่นยำเป็นชื่อเสียงเฉพาะตัว.
ปัจจุบันนี้ มีผู้ค้นพบรูปแบบใหม่ในการแก้ใขปัญหาการเลื่อนสลิปเข้าใน ของกระสุน .38 ชูเปอร์
โดยใช้รูปแบบกำหนดระยะลึกด้วยขอบปลายปลอก ฯ เช่นกับรูปแบบ  9 มม. และ .45 ACP ครับ.

ปืนเก่าๆ เป็นปัญหานี้แหละ แต่มันมองไม่เห็นขณะเกิดเหตุ เพราะมันอยู่ข้างใน
จะเห็นก็ต่อเมื่อมันไม่แม่น จุดตกเปะปะ คัดปลอกออกบ้างไม่ออกบ้าง  ปืนรุ่นเก่าถึงมีปัญหากับขอรั้งปลอก
เพราะมันถูกใช้งานมายาวนานในการหิ้วขอบกระสุนไม่ให้ผลุบเข้าไปเมื่อถูกตอกดากไงครับ.

ซ้ายคือลำกล้องแบบยุคเก่า ขวาคือลำกล้อง.38 ซุปเปอร์ ยุคใหม่ที่มีในตลาด
(กระสุนที่บรรจุอยู่นั้นเป็นกระสุนของมันเองทั้งคู่)

ที่มาครับ  http://forums.1911forum.com/showthread.php?t=182030 ลองพิจารณาดูเผื่อช่วยแก้ปัญหาให้ท่านได้

อีกอย่าง ผมยังแปลกใจอยู่อย่าง ทำไมยังใช้กระสุนผิดขนาดกับปืนกันอยู่
ในเมื่อรู้ว่ามันมีผลเสียในระยะยาวกับปืนของท่าน หรือว่าที่ยิงไปแล้วนั้น มันคับขันจำเป็นกันจริงๆครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 04:26:16 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
bingo 38
Jr. Member
**

คะแนน 15

« ตอบ #1994 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:50:34 PM »

ภาพด้านบนเหมือนกันกับลำกล้องผมเลยครับ..ลำกล้องเป็นแบบนี้จะต้องทำอย่างไรครับ..หรือต้องซื้อใหม่ครับ..ลูกที่ผมใช้ลองเป็นของ royal  lrn 130grs ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2011, 02:59:37 PM โดย bingo 38 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 130 131 132 [133] 134 135 136 ... 210
  พิมพ์