เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:15:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 152 153 154 [155] 156 157 158 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 912539 ครั้ง)
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #2310 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 01:52:54 PM »

ขอทำความเข้าใจก่อนว่าผมไม่ได้คัดค้านหรือส่งเสริม การใช้กระสุน 9 มม. ในปืน .38ซุปเปอร์
ด้วยเข้าใจดีเกี่ยวกับกระสุนที่ไม่มีตัวเลือกหลากหลายเหมือนกระสุนแบบอื่น หรือหายากในบางจังหวะ บางพื้นที่
ผมกำลังพยายามบอกว่า ผู้ผลิตปืน .38 ซุปเปอร์ ในยุคแรกๆและสมัยใหม่ เขากำหนดระยะ Head space ในลำกล้องปืน
ด้วยอะไร แบบไหน และระยะ Head space คืออะไร สำคัญจริงหรือ และเกี่ยวข้องกับชิ้นส่วนอื่นเช่นข้อรั้งฯอย่างไรในเรื่องนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 02:37:41 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
keto
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2311 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:49:42 PM »

ออเข้าใจแล้วครับ...ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับท่านjackle
BLACK HORSE
"กรุงศรีอยุธยา จะไม่สิ้นคนดี"
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #2312 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:03:08 PM »

ขอบคุณครับ... เยี่ยม

'' อย่าใช้อาวุธปืนของท่าน ไปในทางก้าร้าว...รังแกใคร  ควรต้องใช้ปกป้องตนและคนที่ถูกรังแก..คนมีปืนต้องไม่ใจเสาะนัก...ครับ.." (พี่โร้ด)
keto
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2313 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:34:09 PM »

น้ำมาถึงบ้านแล้ว.....ช่วยยยยยยยยยยย...ด้วยยยยยยยย(เอารูปเขามา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2011, 07:56:44 PM โดย keto » บันทึกการเข้า
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2314 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 11:17:42 PM »

กระสุน 9 มม. ยิงในปืน .38 ซูเปอร์ ข้อเสียทางทฤษฎีมันมีอยู่แล้วครับ แต่ในทางปัฎิบัติเรายอมให้มันขัดกันได้

คิดไปก็ปวดหัวครับ ยังไงก็ใช้เท่าที่ควรแล้วกันนะครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
keto
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2315 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 09:51:58 AM »

ถามผู้รู้...เอาแบบจริงๆนะครับ....สมิท60-4..ฟูลลัค.3.นิ้ว...ยิง+pได้ใหม....
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2316 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:00:00 AM »

ขอทำความเข้าใจก่อนว่าผมไม่ได้คัดค้านหรือส่งเสริม การใช้กระสุน 9 มม. ในปืน .38ซุปเปอร์
ด้วยเข้าใจดีเกี่ยวกับกระสุนที่ไม่มีตัวเลือกหลากหลายเหมือนกระสุนแบบอื่น หรือหายากในบางจังหวะ บางพื้นที่
ผมกำลังพยายามบอกว่า ผู้ผลิตปืน .38 ซุปเปอร์ ในยุคแรกๆและสมัยใหม่ เขากำหนดระยะ Head space ในลำกล้องปืน
ด้วยอะไร แบบไหน และระยะ Head space คืออะไร สำคัญจริงหรือ และเกี่ยวข้องกับชิ้นส่วนอื่นเช่นข้อรั้งฯอย่างไรในเรื่องนี้

ขอบคุณมากครับ คณ Jackle.... เข้าใจดีครับ  จึงได้บอกว่า เราช่วยกันมอง ช่วยกันต่อยอด  Cheesy

จากภาพทั้ง ๓ นี้ เป็นข้อเท็จจริง แต่เราจะต้องมองอย่าง เข้าใจ และจะเป็นฐานความรู้ติดตัวเราไปด้วย
ขอให้เรามองให้สูงไปกว่านี้ นิดนึง  คือ มองในระบบปฎิบัติการจริงก่อนยิง.. คือมีขอรั้งเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ..  ไม่ได้เป็นดั่งในรูป เ่ท่านั้น

ขอรั้งจะเกี่ยวจานปลอกไว้ทันที และตลอดเวลา  เมื่อกระสุนหลุดจากแม็กฯ แล้วประคองพาเข้ารังเพลิง..
เป็นตัวจัดให้ ลำที่ ๑ - ๔  ให้อยู่ในระดับ(ซึ่งเกิดจากทักษะในการผลิต) ที่เท่ากัน ทุกลำให้กระสุนทุกนัด  ไม่่ใช่ Headspace  เป็นตัวจัด..
เว้นแต่ ในการหยอดกระสุน ตามที่รูปแสดง ..   

ปลอกที่ยาว สไลด์จะปิดไม่ได้ จะยิงไม่ได้..   แต่ปลอกที่สั้น กว่า Headspace จะถูกขอรั้งช่วยจัดให้

ฝรั่งจะอธิบายไว้หรือไม่ แต่จากภาพแสดงว่า ฝรั่งอธิบายแต่หน้าที่ Headspace. ..   ไม่ได้ + ระบบการปฎิบััติการ..  จึงบอกมาไม่หมด ปล่อยให้เขข้าใจ กันเอง  คิก คิก 
นี่คือข้อเท็จจริง ควรมองเหมือนกัน  จึงจะเข้าใจตรงกัน และจะเข้าใจ ในกระบวนการปฎิบัติการที่สัมพันเกี่ยวข้องกัน  นะครับ  ไหว้   Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2317 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:09:37 AM »

ถามผู้รู้...เอาแบบจริงๆนะครับ....สมิท60-4..ฟูลลัค.3.นิ้ว...ยิง+pได้ใหม....

ยิงได้ครับ ..  สบายมาก ครับ.

แต่การยิงกระสุน + P มาก ๆ  ทำให้ บางชิ้นส่วนชำรุด เร็วขึ้น อย่าง ตัวล็อค ใต้โม่ ให้กระสุนตรงลำกล้อง  นะครับ  Grin

BLACK HORSE
"กรุงศรีอยุธยา จะไม่สิ้นคนดี"
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #2318 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 10:11:32 AM »

ขอบคุณพี่โร้ดครับ..อธิบายเห็นภาพเลย เยี่ยม

'' อย่าใช้อาวุธปืนของท่าน ไปในทางก้าร้าว...รังแกใคร  ควรต้องใช้ปกป้องตนและคนที่ถูกรังแก..คนมีปืนต้องไม่ใจเสาะนัก...ครับ.." (พี่โร้ด)
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #2319 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 11:00:04 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ Jackle.... เข้าใจดีครับ  จึงได้บอกว่า เราช่วยกันมอง ช่วยกันต่อยอด  Cheesy

จากภาพทั้ง ๓ นี้ เป็นข้อเท็จจริง แต่เราจะต้องมองอย่าง เข้าใจ และจะเป็นฐานความรู้ติดตัวเราไปด้วย
ขอให้เรามองให้สูงไปกว่านี้ นิดนึง  คือ มองในระบบปฎิบัติการจริงก่อนยิง.. คือมีขอรั้งเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ..  ไม่ได้เป็นดั่งในรูป เ่ท่านั้น

ขอรั้งจะเกี่ยวจานปลอกไว้ทันที และตลอดเวลา  เมื่อกระสุนหลุดจากแม็กฯ แล้วประคองพาเข้ารังเพลิง..
เป็นตัวจัดให้ ลำที่ ๑ - ๔  ให้อยู่ในระดับ(ซึ่งเกิดจากทักษะในการผลิต) ที่เท่ากัน ทุกลำให้กระสุนทุกนัด  ไม่่ใช่ Headspace  เป็นตัวจัด..
เว้นแต่ ในการหยอดกระสุน ตามที่รูปแสดง ..  

ปลอกที่ยาว สไลด์จะปิดไม่ได้ จะยิงไม่ได้..   แต่ปลอกที่สั้น กว่า Headspace จะถูกขอรั้งช่วยจัดให้

ฝรั่งจะอธิบายไว้หรือไม่ แต่จากภาพแสดงว่า ฝรั่งอธิบายแต่หน้าที่ Headspace. ..   ไม่ได้ + ระบบการปฎิบััติการ..  จึงบอกมาไม่หมด ปล่อยให้เข้าใจ กันเอง  คิก คิก  
นี่คือข้อเท็จจริง ควรมองเหมือนกัน  จึงจะเข้าใจตรงกัน และจะเข้าใจ ในกระบวนการปฎิบัติการที่สัมพันเกี่ยวข้องกัน  นะครับ  ไหว้   Grin

The Old Super .38 Barrels

http://forums.1911forum.com/showthread.php?t=182030

ฝรั่งอธิบายไว้เยอะทีเดียวครับ แต่เราจะเข้าใจมันแค่ไหน ลองเข้าไปอ่านดูเล่นๆได้ครับ
ในภาพที่เอามาเป็นตัวอย่างเปรียบเทียบให้เข้าใจนี้เป็นลำกล้อง .38 ซูปเปอร์และบรรจุกระสุนของมันเองทั้งคู่ด้วยครับ

ถูกต้องครับกรณีนี้ข้อรั้งจัดระยะจานท้ายให้ แล้วข้างหน้าด้วยปลอกที่สั้นกว่า บ่าปลอกกระสุนมันยันกับอะไรเมื่อโดนเข็มฯตอกดาก แปลว่าไม่มีใช่ไหมครับ
ที่ห้อยติดหน้าสไลด์เพราะแรงของข้อรั้งฯอย่างเดียวใช่ไหม..มีอย่างอื่นอีกหรือเปล่า..? ผมถึงบอกว่าข้อรั้งฯของเราทำงานหนักขึ้นไงครับ ไม่ต้องไปมองถึงการป้อนกระสุนจากแม๊กฯ
แล้วจานท้ายเลื่อนขึ้นให้ข้อรั้งจับให้วุ่นวาย เพราะนั่นเป็นหลักการที่ปู่ จอห์น เอ็ม บราวนิ่ง แกออกแบบไว้แบบนั้นตั้งแต่ 100 ปีที่แล้ว และเราก็ควรป้อนกระสุนด้วยวิธีนั้น
 ขอให้มองจุดที่กระสุน9มม.เข้าไปอยู่ที่ลำกล้อง.38ซุปเปอร์ ในลักษณะไหนพอครับ แต่ไม่เป็นไรเรื่องข้อรั้งฯ เมื่อเหตุกาณ์นั้นเกิดขึ้น ปืน 1911 อะไหล่หาไม่ยากเลยในบ้านเรา

ทำไมช่างที่ร้านคิงส์ ถึงแนะนำให้พี่บุญเปลี่ยนลำกล้อง ในกรณีที่เปลี่ยนได้ง่ายๆแบบบ้านเขา ทำไมโคลท์ถึงเสนอปืน 1911 ขนาด 9 มม.ออกมาในปี ค.ศ 1949
ทำไมไม่แนะนำว่าปืน 1911  .38 ซุปเปอร์ที่ทำขายมาตั้งแต่ปี 1929 ของ I เนี่ยใช้กระสุน 9 มม.ยิงก็ได้ไม่มีข้อเสียในระยะยาว
นั่นหมายถึงว่า ฝรั่งเขาใส่ใจ เข้าใจเรื่องพวกนี้มากกว่าเราไงครับ  Grin  ไหว้

กระสุน 9 มม. ยิงในปืน .38 ซูเปอร์ ข้อเสียทางทฤษฎีมันมีอยู่แล้วครับ แต่ในทางปัฎิบัติเรายอมให้มันขัดกันได้

คิดไปก็ปวดหัวครับ ยังไงก็ใช้เท่าที่ควรแล้วกันนะครับ

Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2011, 03:15:36 PM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
keto
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2320 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 06:49:28 PM »

ยิงได้ครับ ..  สบายมาก ครับ.

แต่การยิงกระสุน + P มาก ๆ  ทำให้ บางชิ้นส่วนชำรุด เร็วขึ้น อย่าง ตัวล็อค ใต้โม่ ให้กระสุนตรงลำกล้อง  นะครับ  Grin

ขอบคุณครับ....มี+pแค่8นัดเท่านั้น...คงไม่เป็นไรนะครับ...จะใส่โม่ไว้สำรองตัวใหญ่นะครับ...ขอบคุณครับ
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #2321 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 09:21:31 PM »

เจอแล้วครับ .38 super 3.5"
http://www.gun.in.th/2010/index.php?topic=49848.0

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
keto
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #2322 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 03:09:25 AM »

ย้ายบ้านไปอยู่..ตจวแล้วน้ำท่วมบ้าน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #2323 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 01:57:16 PM »

ทำไมช่างที่ร้านคิงส์ ถึงแนะนำให้พี่บุญเปลี่ยนลำกล้อง ในกรณีที่เปลี่ยนได้ง่ายๆแบบบ้านเขา ทำไมโคลท์ถึงเสนอปืน 1911 ขนาด 9 มม.ออกมาในปี ค.ศ 1949
ทำไมไม่แนะนำว่าปืน 1911  .38 ซุปเปอร์ที่ทำขายมาตั้งแต่ปี 1929 ของ I เนี่ยใช้กระสุน 9 มม.ยิงก็ได้ไม่มีข้อเสียในระยะยาว
นั่นหมายถึงว่า ฝรั่งเขาใส่ใจ เข้าใจเรื่องพวกนี้มากกว่าเราไงครับ

ผมได้ตอบคุณบุญไปแล้ว สาระนั้น มี ๒ ประการ ๑. เมกา ไม่ใช่บ้านเรา. และ ๒ มีข้อเท็จจริง ที่ฝรัั่งบอกเราไม่หมด จาก ๑. ฝรั่งก็ไม่รู้ หรือ ๒. รู้แต่ไม่บอก

เรื่องอาวุธปืน สาระสำคัญคือทำขึ้นมาเพื่อขายในทางพาณิชย์ แปลนใคร แปลนมัน  มีบางเรื่องที่ข้อเท็จจริงจะบอกไม่ได้
ปล่อยให้ไปรู้..  ไปเข้าใจกันเอาเอง  ผมเข้าใจตามนี้แล้ว .. ละ ครับ

อย่าง. ๙ พารา ที่ยิงได้ ในปืน ๑๙๑๑  .๓๘ super  ได้โดยไม่ต้องปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไรเลย  ข้อเท็จจริงนี้ ปืน๑๙๑๑  ๙ พารา
ก็ขายออกลำบากแล้ว ถูกต้องไหม และมองตรงนี้ออกไหม. นี่คือข้อเท็จริง ไม่ใช่เรื่อง แค่้คิดไปเอง 
และ Colt ๙ พารา ก็ผลิตมาน้อยมาก เมื่อเปรียบ .๓๘ super  และ .๔๕ ..           

ตั้งแต่ ๘๒ ปีี มาแล้ว ฝรั่งอาจพูดกันมากมาย ก็ได้ว่า ยิง ๙ พารา ใน .๓๘ super กันได้สบายบรื๋อ ท่านและผม ยังไม่เกิดเล้ย   คิก คิก
เรา อาจจะไม่รู้เท่านั้น สมัยนั้น การเดินทางยังใช้เรือ การสื่อสารยังใช้โทรเลข  นักประดิษฐ์ ยังเป็นวุ้นอยู่ ทั้งนั้น  . .. และ

ในเว็บ อวป. แห่งนี้เป็นยุค Inter Net  อาจมีบางท่าน พูดมาก่้อนผมแล้วก็ได้ แต่ทั้งท่านและผม เพียงไม่ทราบ เท่านั้น ละครับ
สำหรับผม นั้น ถ้าผมไม่้รู้จริง ไม่มีประสบการณ์จริงด้วยตัวเอง  หรือถ้าไม่มีปืนที่พูดถึงแล้ว  ผมจะไม่กล้าพูดถึง

บางท่าน ในเว็บเพื่อนบ้าน ไม่เคยมีปืน .๓๘ super ด้วยซ้ำ  ยังออกมาเป็นห่วงเรื่องกระสุนหายาก
และให้ความเห็นเกี่ยวกับ ปืน .๓๘ super  ซะเพลินไปเลย. เพราะถ้ามีปืน .๓๘ super  จะต้องไม่พูดอย่างนั้น  คิก คิก

ผมอาจไม่ใช่คนแรกที่พูดถึง แต่ก็อาจถือเป็นคนที่ออกมายืนยัน ด้วยประสบการณ์การใช้ปืนของตัวผม และเมื่อได้ตั้งกระทู้นี้
ตามคำขอ ของคุณ Southlander (คุณ Gunchon) ผมได้นำประสบการณ์ของตัวผม นำมาลงไว้
และเพื่อนคอปืนหลายท่าน ที่มี.๓๘ super ได้ร่วมแชร์ความรู้กัน 

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแชร์กระทู้ แต่ถ้าเกี่ยวด้วยข้อเท็จจริง และเป็นความรู้  ผมจะต้องคิดทบทวนในระบบปฎิบัติการ ตามไปด้วยเสมอ
เพื่อตัวผมจะมีความรู้ และสามารถต่อยอดไปด้วย.. แต่ถ้ายังไม่ใช่ และผมเข้าใจดีอยู่แล้ว จะมาช่วยเติมให้

อยากให้ช่วยกันเติมความรู้ ที่เป็นด้านบวก ที่เพื่อนคอปืนจะได้ประโยชน์ ถ้าผมผิดพลาด จะขออภัยทันที จะรับเป็นความรู้ใหม่สำหรัับตัวเอง.. แต่ถ้ายังไม่ใช่..  ผมขอสิทธิในการอธิบาย บ้างนะครับ .  Wink  Wink      Wink

จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #2324 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:55:08 PM »

ที่ห้อยติดหน้าสไลด์เพราะแรงของข้อรั้งฯอย่างเดียวใช่ไหม..มีอย่างอื่นอีกหรือเปล่า..?

ขอฝากคำตอบที่ถามท่าน จขกท. ค้างไว้ก่อนนิดนึง ว่ากระสุน 9 มม.เข้าไปอยู่ได้ด้วยส่วนที่อวบสุดของปลอกกระสุน ซึ่งอวบกว่าปลอกของ .38ซุปเปอร์
ทำให้ฟิตแน่นกับรังเพลิง ดังนั้นก่อนใช้งานควรถอดลำกล้องและทดสอบดูก่อนว่ากระสุนอยู่ในลำกล้องปืนท่านพอดีท้ายลำกล้องตามภาพด้านบนหรือไม่
เพราะเคยพบว่ามีทั้งเข้าได้ไม่สุดในบางนัดในปืนซุปเปอร์ระดับแข่งขัน , จมลงไปในลำกล้องโคลท์ยุคแรก และ พอดีท้ายลำกล้อง ด้วยความปราถนาดีครับ
และผมขอจบการให้ความเห็นในเรื่องนี้ ด้วยความเข้าใจท่าน จขกท.ด้วยดี  ขอบคุณครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2011, 11:28:46 AM โดย Jackle.. » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 152 153 154 [155] 156 157 158 ... 210
  พิมพ์