เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:25:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 153 154 155 [156] 157 158 159 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 914032 ครั้ง)
triton2007
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #2325 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 08:29:58 AM »

ทำไมช่างที่ร้านคิงส์ ถึงแนะนำให้พี่บุญเปลี่ยนลำกล้อง ในกรณีที่เปลี่ยนได้ง่ายๆแบบบ้านเขา ทำไมโคลท์ถึงเสนอปืน 1911 ขนาด 9 มม.ออกมาในปี ค.ศ 1949
ทำไมไม่แนะนำว่าปืน 1911  .38 ซุปเปอร์ที่ทำขายมาตั้งแต่ปี 1929 ของ I เนี่ยใช้กระสุน 9 มม.ยิงก็ได้ไม่มีข้อเสียในระยะยาว
นั่นหมายถึงว่า ฝรั่งเขาใส่ใจ เข้าใจเรื่องพวกนี้มากกว่าเราไงครับ

ผมได้ตอบคุณบุญไปแล้ว สาระนั้น มี ๒ ประการ ๑. เมกา ไม่ใช่บ้านเรา. และ ๒ มีข้อเท็จจริง ที่ฝรัั่งบอกเราไม่หมด จาก ๑. ฝรั่งก็ไม่รู้ หรือ ๒. รู้แต่ไม่บอก

เรื่องอาวุธปืน สาระสำคัญคือทำขึ้นมาเพื่อขายในทางพาณิชย์ แปลนใคร แปลนมัน  มีบางเรื่องที่ข้อเท็จจริงจะบอกไม่ได้
ปล่อยให้ไปรู้..  ไปเข้าใจกันเอาเอง  ผมเข้าใจตามนี้แล้ว .. ละ ครับ

อย่าง. ๙ พารา ที่ยิงได้ ในปืน ๑๙๑๑  .๓๘ super  ได้โดยไม่ต้องปรับเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไรเลย  ข้อเท็จจริงนี้ ปืน๑๙๑๑  ๙ พารา
ก็ขายออกลำบากแล้ว ถูกต้องไหม และมองตรงนี้ออกไหม. นี่คือข้อเท็จริง ไม่ใช่เรื่อง แค่้คิดไปเอง 
และ Colt ๙ พารา ก็ผลิตมาน้อยมาก เมื่อเปรียบ .๓๘ super  และ .๔๕ ..           

ตั้งแต่ ๘๒ ปีี มาแล้ว ฝรั่งอาจพูดกันมากมาย ก็ได้ว่า ยิง ๙ พารา ใน .๓๘ super กันได้สบายบรื๋อ ท่านและผม ยังไม่เกิดเล้ย   คิก คิก
เรา อาจจะไม่รู้เท่านั้น สมัยนั้น การเดินทางยังใช้เรือ การสื่อสารยังใช้โทรเลข  นักประดิษฐ์ ยังเป็นวุ้นอยู่ ทั้งนั้น  . .. และ

ในเว็บ อวป. แห่งนี้เป็นยุค Inter Net  อาจมีบางท่าน พูดมาก่้อนผมแล้วก็ได้ แต่ทั้งท่านและผม เพียงไม่ทราบ เท่านั้น ละครับ
สำหรับผม นั้น ถ้าผมไม่้รู้จริง ไม่มีประสบการณ์จริงด้วยตัวเอง  หรือถ้าไม่มีปืนที่พูดถึงแล้ว  ผมจะไม่กล้าพูดถึง

บางท่าน ในเว็บเพื่อนบ้าน ไม่เคยมีปืน .๓๘ super ด้วยซ้ำ  ยังออกมาเป็นห่วงเรื่องกระสุนหายาก
และให้ความเห็นเกี่ยวกับ ปืน .๓๘ super  ซะเพลินไปเลย. เพราะถ้ามีปืน .๓๘ super  จะต้องไม่พูดอย่างนั้น  คิก คิก

ผมอาจไม่ใช่คนแรกที่พูดถึง แต่ก็อาจถือเป็นคนที่ออกมายืนยัน ด้วยประสบการณ์การใช้ปืนของตัวผม และเมื่อได้ตั้งกระทู้นี้
ตามคำขอ ของคุณ Southlander (คุณ Gunchon) ผมได้นำประสบการณ์ของตัวผม นำมาลงไว้
และเพื่อนคอปืนหลายท่าน ที่มี.๓๘ super ได้ร่วมแชร์ความรู้กัน 

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแชร์กระทู้ แต่ถ้าเกี่ยวด้วยข้อเท็จจริง และเป็นความรู้  ผมจะต้องคิดทบทวนในระบบปฎิบัติการ ตามไปด้วยเสมอ
เพื่อตัวผมจะมีความรู้ และสามารถต่อยอดไปด้วย.. แต่ถ้ายังไม่ใช่ และผมเข้าใจดีอยู่แล้ว จะมาช่วยเติมให้

อยากให้ช่วยกันเติมความรู้ ที่เป็นด้านบวก ที่เพื่อนคอปืนจะได้ประโยชน์ ถ้าผมผิดพลาด จะขออภัยทันที จะรับเป็นความรู้ใหม่สำหรัับตัวเอง.. แต่ถ้ายังไม่ใช่..  ผมขอสิทธิในการอธิบาย บ้างนะครับ .  Wink  Wink      Wink

38 super ต้องยกให้พี่ ROAD ครับ ผมปรึกษาพี่เขาบ่อย

กระสุนจริงยิงเป้าปลอมหมด
บ่าวสกลคนโก้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 54

ชีวิตเลือกเกิดไม่ได้

« ตอบ #2326 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 11:22:40 AM »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกกลุ่ม .38 super ทุกท่าน อีกครั้งหลังจากหายไปนานนะครับ
กลับมาคราวนี้ขอสอบถามเรื่องราคากระสุน ณ เวลาปัจจุบัน ไม่ทราบว่า
ราคาไปถึงไหนแล้วครับ จำนวนเต็มที่มีเริ่มหดหายไปเกินกว่าครึ่งแล้วครับ ขอบคุณนะครับ

"เพิ่มค่าตัวเราด้วยวัตถุ นานวันก็สิ้นค่า...
แต่เพิ่มค่าตัวเราด้วยความดี จะไม่มีวันสิ้นค่าในใจคน..."
รามัญ
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2327 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 04:05:09 PM »

ไหว้มีหนึ่งไว้ใช้งานสุดยอดครับ.. คิก คิก
ขออนุญาตรวมพลด้วยครับผม...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2328 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 05:16:04 PM »

ไหว้มีหนึ่งไว้ใช้งานสุดยอดครับ.. คิก คิก

ด้วยความยินดี..   + แต้มแรกให้แล้ว ครับ.  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2329 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 05:18:16 PM »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกกลุ่ม .38 super ทุกท่าน อีกครั้งหลังจากหายไปนานนะครับ
กลับมาคราวนี้ขอสอบถามเรื่องราคากระสุน ณ เวลาปัจจุบัน ไม่ทราบว่า
ราคาไปถึงไหนแล้วครับ จำนวนเต็มที่มีเริ่มหดหายไปเกินกว่าครึ่งแล้วครับ ขอบคุณนะครับ

สวัสดีครับ ..   ราคากระสุน ช่วงนี้ เงียบ ๆ .. อย่างไร ก็คงต้องอาศัยพึ่งพา.กระสุนที่มีอยู่ ไปก่อนนะครับ.  Grin

รามัญ
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2330 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 10:29:10 AM »

ไหว้ ขอบคุณครับพี่ Ro@d
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2331 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:12:10 PM »

.........  เยี่ยม ยินดีต้อนรับครับ  ว่างๆถ่ายรูปเพื่อนรัก .38 ซุปฯ มาอวดกันบ้างนะครับ  เยี่ยม

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2332 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 12:24:21 PM »

ผมเองก็ห่างหายไม่ได้เข้าสนามมานานพอควร   ไม่รู้ว่าลูกกระสุนจะยังราคาอยู่ที่เดิมหรือไม่....
os_dum
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2333 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 05:39:17 PM »

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนผมเป็นอีกคนที่่หลงใหลใน 38 ซุปเปอร์ แต่ตอนนี้มันติดปัญหาอยุ่ที่ว่าแถวหลังวังไม่มีขายได้ปอสามมาแล้วแต่หาซื้อไม่ได้ (มีบุญแต่กรรมบัง )
ฅนไท ^_^
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #2334 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 07:13:05 PM »

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคนผมเป็นอีกคนที่่หลงใหลใน 38 ซุปเปอร์ แต่ตอนนี้มันติดปัญหาอยุ่ที่ว่าแถวหลังวังไม่มีขายได้ปอสามมาแล้วแต่หาซื้อไม่ได้ (มีบุญแต่กรรมบัง )
เปลี่ยนไปเล่น.45เถอะผมก้อมี.38superแต่ต้องนอนกล่องยาวลูกแพงและมีน้อย เลยต้องไปคบ.45 เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #2335 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 08:02:55 PM »

เปลี่ยนไปเล่น.45เถอะผมก้อมี.38superแต่ต้องนอนกล่องยาวลูกแพงและมีน้อย เลยต้องไปคบ.45 เยี่ยม

เป็นทางเลือกที่ดีครับ ปัจจุบัน ปืน .๓๘ super ผลิตและนำเข้ามาน้อย หรือเกือบจะไม่มีนำเข้า
จะมีก็แต่ เป็นมือ ๒ ซะมาก

คุณ ฅนไท ^_^ รัก .๔๕ เต็มหัวใจไปแล้ว.. แนะนำคนที่ชอบ .๔๐ ให้ไปเล่น .๔๕  และมาในกระทู้นี้ แนะนำคนที่ชอบไปเล่น .๔๕ ด้วยอีก

.๓๘ super ที่ท่านครอบครองอยู่นั้น กระสุนแพง หายาก ไม่น่าเก็บไว้เลยครับ. ถ้าอยากจะปล่อย..
คนที่ชอบ .๓๘ super ในกระทู้นี้ คงอนุเคราะห์ให้ได้ อย่างเร็วเลยละครับ   

os_dum
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2336 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 11:20:01 PM »

มีใครจะปล่อย 38 ซุปเปอร์บ้างหรือป่าวขอเป็นเขตใน กทม หรือ ภาคตะวันออก จะดีมากครับ( os_dum@hotmail.com ) ยังรักเดียวใจเดียวอยู่
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #2337 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:38:08 AM »

จำเป็นไหมที่ต้องเป็น Colt เท่านั้นครับ ท่าน os dum

Scofiled
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #2338 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 01:55:24 PM »

ถอยมาหมาดๆ ครับ

</noscript>
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #2339 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 11:24:46 PM »

จำเป็นไหมที่ต้องเป็น Colt เท่านั้นครับ ท่าน os dum

.........  คิก คิก คิก คิก คิก คิก ซิก 38 ซุป ผมว่ามีคนแถวๆนี้ กำลังจ้องตาเป็นมัน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
หน้า: 1 ... 153 154 155 [156] 157 158 159 ... 210
  พิมพ์