เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:27:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 163 164 165 [166] 167 168 169 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 914345 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2475 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:25:08 PM »

อ้าว..ท่านรับมาเองหรือนี่
ปี 1954  ผลิตหมายเลข 112850 - 117779  สภาพผู้ขายแจ้งไว้แล้วว่าทำผิวใหม่ และเปลี่ยนศูนย์ปืน
ตัดสินใจซื้อมาแล้วไม่แพงหรอกครับ อย่าไปคิดมาก ส่วนประวัติ คงต้องขออนุญาต
รบกวน " คุณ Ro@d รักในหลวง" ท่านจะบอกได้ละเอียดกว่าผมครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ"ดาบหลวง"    Cheesy

สำหรับ Colt .๓๘ super ถ้าตัวหนังสือ และม้า ยังเดิม ๆ ถึงทำผิวมาแล้ว ก็ไม่เป็นไรครับ ราคา ๘๐,๐๐๐.- 
ตามหาเจ้าของไหม่ ไม่น่าเกิน ๑ วัน  ยิ่งมี ตราสมอเรือด้วยแล้ว อาจเหลือ ๑ ชม. เท่านั้น กับราคานี้ 

เอาเท่าที่ทราบจาก การอ่านพบบทความ และจากเพื่อนคอปืน ที่เคยมีรุ่นนี้ เล่าให้ฟัง นะครับ
อาวุธปืนรุ่นนี้ ถูกสั่งตรงจาก Colt เพื่อขายเป็นปืนราคาถูก ให้นายทหารเรือ ครั้งก่อนปี ๒๔๙๐  คือก่อนมี พรบ.อาวุธปืนฯ

อาวุธปืน ตอกตราสมอ จะตอกเลขไทยเรียงอันดับกันไป แต่ผมจำไม่ได้ว่า Colt หรือ ใครตอก  แต่ตอกได้เนียนสวยมาก
และจะมีหนังสือรับรองจาก  จากหน่วยงานระบุว่า ปืนหมายเลขนี้ เป็นของนายทหารท่านใด ราคา ณ.ตอน นั้น ถ้าจำไม่ผิด ๖๘ บาท +/-

ภายหลังจาก มี พรบ.อาวุธปืน ก็จะมีการนำไปขึ้นทะเบียนปืน อาจได้รับการตอก เลข กท.   
หรือบางกระบอกไม่ได้นำไปขึ้นทะเบียนตามกำหนด ก็ใช้เลขไทย ที่ตอกนั้น เป็นทะเบียนปืน

แต่ภายหลัง เลขที่ ตอก อย่างกระบอกที่พูดถึงนี้  ตอก ทร.๒๔๙๘  คงหมายถึง พ.ศ.   ส่วนเลขจาง ๆ
ใต้ลงมานั้น น่าจะเป็นอับดับ จำนวนปืนที่สั่งเข้ามา

ฉะนั้นตามที่ ถาม  ปืนกระบอกนี้ กองทัพเรือ รับเข้ามาก็คือปี ๒๔๙๘.  ส่วนถ้าจะให้ทราบถึงปี ผลิต จักต้อง
ตรวจจาก S/N ที่อยู่ด้านขวาของตัวปืน แล้่วเทียบปี จากที คุณดาบหลวง นำมาแจ้งไว้ครับ    .. 
ซึ่งอาจเป็นเวลาก่อนหน้า + เวลาเดินทางทางทะเล  ๑ ปี +/-

บางก็มี Colt Commander .๓๘ super  ตราสมอ หลุดเข้ามาเหมือนกันครับ ราคาแสนต้น ๆ   

ส่วนทหารบก จะเป็น Colt .๔๕  รุ่นม้ากลับ  มี ตรา "วงจักร"   (ไม่เรียก กงจักร อย่างที่เราเข้าใจกัน )
ทหารอากาศ ก็มี Browning Hi power ๙ พารา  รุ่นนกกลม ที่มีตราปีกนักบิน .   Cheesy

eon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2476 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:33:49 PM »

พึ่งได้กระสุนมา2กล่องผากเพื่อนซื่อไห้  แล้วลองเมื่อวานครับ หลงรักหลงรักเลยครับไม่เสียดายตังแล้วละครับ
เสียงเร้าจัยได้อารมมากครับ ไม่เคยมีปืนเปงของตัวเองแต่ก็ยิงมาหลายรุนหลายแบบ พอมาเจอ38superตัวนี้
ยกจัยไห้เลยครับ หลงรักหยุดที่superครับ  แต่แล้วก็มีเรื่องรบกวนท่าน RO@D และท่าน ดาบหลวง หน่อยคับ
คือว่าซื้อลูกปืนมาไม่รู้ของอะไรโทรถามเพื่อน เพื่อนบอกไม่รุ้เหมือนกันบอกร้านเขาว่า38super2กล่องครับเขาก็
จัดไห้กล่องละ2600 แล้วมีเศษกระดาษอยู่ในกล่องว่า กระสุนปืนพกขนาด.38"super 130 Gr.FMJ  4603002 อยากรุ้ครับ
ไม่ซีเรียด เพราะยิงแล้วOK ที่กระสุนเขียนว่า AP 02 38 super ซื้อที่พิษณุโลก  มานี  ครับ รบกวนด้วยนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2477 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 07:24:20 PM »

พึ่งได้กระสุนมา2กล่องผากเพื่อนซื่อไห้  แล้วลองเมื่อวานครับ หลงรักหลงรักเลยครับไม่เสียดายตังแล้วละครับ
เสียงเร้าจัยได้อารมมากครับ ไม่เคยมีปืนเปงของตัวเองแต่ก็ยิงมาหลายรุนหลายแบบ พอมาเจอ38superตัวนี้
ยกจัยไห้เลยครับ หลงรักหยุดที่superครับ  แต่แล้วก็มีเรื่องรบกวนท่าน RO@D และท่าน ดาบหลวง หน่อยคับ
คือว่าซื้อลูกปืนมาไม่รู้ของอะไรโทรถามเพื่อน เพื่อนบอกไม่รุ้เหมือนกันบอกร้านเขาว่า38super2กล่องครับเขาก็
จัดไห้กล่องละ2600 แล้วมีเศษกระดาษอยู่ในกล่องว่า กระสุนปืนพกขนาด.38"super 130 Gr.FMJ  4603002 อยากรุ้ครับ
ไม่ซีเรียด เพราะยิงแล้วOK ที่กระสุนเขียนว่า AP 02 38 super ซื้อที่พิษณุโลก  มานี  ครับ รบกวนด้วยนะครับ

ภาษาเขียน เคลือนไปหลายคำเลยครับ. ช่วยแก้ไขด้วย  คิก คิก

ถ้าเป็นกล่องพลาสติก จะเป็นกระสุนทหารผลิตที่พยุหคีรี.. คุณภาพเชื่อถือได้ครับ  ล็อตนี้่ ผลิตในปี ๒๐๐๒ (๒๕๔๕)
ผมก็เคยมีใช้ ยิงดีครับ

ต่างจังหวัดกระสุน .๓๘ super หายาก ราคาจึงสูงตามไปด้วย ขอเพียงให้มีขาย ก็ใช้ได้แล้ว..
ปืนรุ่นนี้ แรงดันในรัเพลิงสูงมาก ทำให้ระบบปฎิบัติการแน่นอน ตามไปด้วย ผมยิงมาไม่เคยขัดลำสักนัด 
เป็นปืนที่คบเป็นเพื่อน และวางใจได้แน่นอน .. ยินดีด้วยนะครับ  Cheesy

pop.22
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2478 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:34:01 PM »

ขอเข้าร่วมด้วยคนนะครับ colt.38super ได้รับมาจากพ่อ แรงสะใจยิงเพลินจนเหลือลูกอยู่แม็กเดียวครับ
eon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2479 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 03:33:38 PM »

ขออภัยครับท่านปกติไม่มานั้งพิมพ์แบบนี้หรอกครับมีแต่จะเข้ามาอ่านเห็นเพื่อนชาวsuperถามปัญหาต่างๆอยากถามมั้งอ่ะ
แล้วกระสุนที่ผมบอกท่าน มันยี่ห้ออะไรครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #2480 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 05:39:13 PM »

ขออภัยครับท่าน ปกติไม่มานั้งพิมพ์แบบนี้หรอกครับ มีแต่จะเข้ามาอ่านเห็นเพื่อน ชาว super ถามปัญหาต่างๆ อยากถามมั้งอ่ะ
แล้วกระสุนที่ผมบอกท่าน มันยี่ห้ออะไรครับ ไหว้

ขอข้อเท็จจริงเพิ่มเติมด้วยครับ ถ้าผิดไปจากที่อธิบายความไป..  ถ้าเป็นกล่องกระดาษ ยี่ห้อกระสุน จะแจ้งไว้ที่กล่อง

ถ้าเป็นกล่องพลาสติก จะเรียก กระสุนนี้ ทั่วไปว่า รวท. (โรงงานวัตถุระเบิดทหาร) ตั้งอยู่ที่ พยุหคีรี นครสวรรค์  นะครับ  Grin

s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2481 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 10:25:55 PM »

ผมว่ากระสุนขนาด .38 super ความแม่นมันก็ไม่ขี้เหร่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2012, 04:47:09 PM โดย s.somsak » บันทึกการเข้า
eon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2482 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 03:38:48 PM »

คงไม่มีขอเท็จจริงอะไรแล้วละครับ กระจ่างแล้วละ สบายจัยครับ
ทีนี้ก็คงจะมีแต่เรื่อง ป3 ละครับ ที่จะยุ่งอยู่ ถ้ามีอะไรไม่เข้าจัยจะ
ขอคำชี้แน่อีกครับ ส่วนเรื่องม้าตัวนี้ไม่มีอะไรแล้วละครับขอขอบคุณ
อีกครั้งครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2483 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 03:47:10 PM »

คงไม่มีขอเท็จจริงอะไรแล้วละครับ กระจ่างแล้วละ สบายจัยครับ
ทีนี้ก็คงจะมีแต่เรื่อง ป3 ละครับ ที่จะยุ่งอยู่ ถ้ามีอะไรไม่เข้าจัยจะ
ขอคำชี้แน่อีกครับ ส่วนเรื่องม้าตัวนี้ไม่มีอะไรแล้วละครับขอขอบคุณ
อีกครั้งครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ขอติงหน่อยนะครับน้อง   ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ   เว็ปฯเราเน้นเรื่องการใช้ภาษาไทยให้เป็นภาษาไทยครับ.
eon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2484 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 11:55:34 AM »

ขออภัยครับท่าน มันเป็นความเคยชินตอนแชตกับกับสาวๆอ่ะครับ
ลืมไปว่าคนละเว็ป ขอโทษครับ ไหว้ ไหว้
spras
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #2485 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:54:29 PM »

รวมพลด้วยคนครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชื่นชอบ .38super มานานแล้ว เข้ามาอ่านและหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้อยู่เป็นประจำ
เก็บรวมเงินอยู่พักใหญ่เพื่อจะถอยมากอดสักกระบอกนึง แรกๆ พยายามหาปืนมือ 2 เพราะชอบรุ่นเก่า แต่หายากมาก
ติดตามบอร์ดที่ซื้อขายปืนมือ 2 อยู่นาน พอมีเข้ามาก็มีปัญหาเรื่องการไปดูปืนอีก เพราะบ้านผมอยู่ทางใต้
จะซื้อปืนใหม่เลยก็ราคา 1 แสนอัพ แต่ในที่สุดก็ทนไม่ไหวกัดฟันถอยปืนใหม่ (สวัสดิการ) ซะให้รู้แล้วรู้รอด สมใจอยากเลยครับ
ตามรูปครับ (ถ่ายกับมือถือ รูปอาจจะไม่ชัดสักเท่าไหร่)

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2486 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:01:15 PM »

ขออภัยครับท่าน มันเป็นความเคยชินตอนแชตกับกับสาวๆอ่ะครับ
ลืมไปว่าคนละเว็ป ขอโทษครับ ไหว้ ไหว้
ผิดแล้วแก้ไข. เยี่ยมครับ+1รับน้องแล้วกันครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชื่นชอบ .38super มานานแล้ว เข้ามาอ่านและหาข้อมูลในเว็บบอร์ดนี้อยู่เป็นประจำ
เก็บรวมเงินอยู่พักใหญ่เพื่อจะถอยมากอดสักกระบอกนึง แรกๆ พยายามหาปืนมือ 2 เพราะชอบรุ่นเก่า แต่หายากมาก
ติดตามบอร์ดที่ซื้อขายปืนมือ 2 อยู่นาน พอมีเข้ามาก็มีปัญหาเรื่องการไปดูปืนอีก เพราะบ้านผมอยู่ทางใต้
จะซื้อปืนใหม่เลยก็ราคา 1 แสนอัพ แต่ในที่สุดก็ทนไม่ไหวกัดฟันถอยปืนใหม่ (สวัสดิการ) ซะให้รู้แล้วรู้รอด สมใจอยากเลยครับ
ตามรูปครับ (ถ่ายกับมือถือ รูปอาจจะไม่ชัดสักเท่าไหร่)

ยินดีด้วยครับสวยมากเลยครับ   แล้วอย่าลืมซ้อมให้คุ้นมือด้วยนะครับ.  มีปืนต้องหมั่นซ้อมครับ.
eon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2487 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 01:39:24 PM »

eon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2488 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 03:43:06 PM »

สวยครับ
eon
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2489 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 03:44:41 PM »

[/quoteสวยครับ
หน้า: 1 ... 163 164 165 [166] 167 168 169 ... 210
  พิมพ์