เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:16:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 184 185 186 [187] 188 189 190 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 912602 ครั้ง)
juicymanz
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #2790 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 03:39:47 PM »

เก็บความรู้ครับ Grin   +2480 คุณพี่ Road ครับ  และ +302 คุณ tao bangken ครับ เยี่ยม
บ่าวสกลคนโก้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 54

ชีวิตเลือกเกิดไม่ได้

« ตอบ #2791 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 06:45:49 PM »

กลับมาทักทายสมาชิก 38 super หลังจากหน้าหน้าไปนานนม จากไม่ถึง 100 หน้า ตอนนี้ จะ 200 แล้ว ยินดีกับท่านที่ได้ครอบครอง 38 super ทุกสังกัดด้วยนะครับ

"เพิ่มค่าตัวเราด้วยวัตถุ นานวันก็สิ้นค่า...
แต่เพิ่มค่าตัวเราด้วยความดี จะไม่มีวันสิ้นค่าในใจคน..."
Hawk
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #2792 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:15:46 PM »

ขอรบกวนสอบถามคุณRo@d ครับ กรุณาอธิบายหลักการและเหตุผล ว่าทำไมจึงใช้ลูก 9 มม. ใส่ลังเพลิงโดยตรงไม่ได้ครับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2793 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 07:54:12 PM »

กลับมาทักทายสมาชิก 38 super หลังจากหน้าหน้าไปนานนม จากไม่ถึง 100 หน้า ตอนนี้ จะ 200 แล้ว ยินดีกับท่านที่ได้ครอบครอง 38 super ทุกสังกัดด้วยนะครับ

ผมก็เช่นกันครับ หายไปเกิบปี แต่ก็วนเวียนเข้ามาดูเฉพาะกระทู้ .38 ซูเปอร์ แล้วก็ออกไป เพราะพักนั้นเข้าแต่เว็บเกษตรครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #2794 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 09:55:18 PM »

ลาออกจากคนคบ .38 Super ครับ ......เนื่องจากเพิ่งโอนไปให้ลูกชายเมื่อครบรอบวันเกิดลูกชายที่ผ่านมา คิก คิก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2795 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:08:10 PM »

ขอรบกวนสอบถามคุณRo@d ครับ กรุณาอธิบายหลักการและเหตุผล ว่าทำไมจึงใช้ลูก 9 มม. ใส่รังเพลิงโดยตรงไม่ได้ครับ

ปลอกกระสุน ๙ พารา ยาว ๑๙ มม ปลอกของ .๓๘ super ยาว ๒๓ มม.
๙ พารา สั้น กว่า ๔ มม.

เมื่อ ๙ พารา หยอดใส่รังเพลิง .๓๘ super เมื่อปิดรังเพลิง กระสุนจะขอรั้งดัน ดันให้จมจนปลายปลอกไปชนกับ Hadspace  จะมีช่องว่าง ระหว่าแก๊ป (Primer) ห่างจากเข็ม ๔ มม.

เข็มแทงชนวน ๑๙๑๑ ใช้แรงเฉื่อย ถ้าเข็มมาตรฐานอาจพุ่งไปแค่สะกิด Primer จะแตกหรือไม่ จึงหวังไม่ได้
แต่ถ้าสับแคก พื้นที่ว่าง ๔ มม. หน้าแป้นเข็มแทงชนวน จจะต้องถูกแรงถอยกระแทก เท่ากับแรงที่ส่งกระสุนไปทางปากลำกล้อง ซึ่งเป็นอาการที่ปิดปรกติ  เพราะโดยประติ จานท้ายของกระสุนกึ่งออโต ทุกนัดทุกกระบอก จักต้องแนบชิดกับแป้นหน้าเข็มแทงชนวน

แรงกระทกนี้ นอกจากกระทำต่อหน้าแป้นเข็มแล้ว ยังกระทำกับปลายขอรั้งปลอก เพราะขณะกระสุน ๙ พารา อยู่ในรังเพลิง ขอรั้งไม่ใช่จับที่ขอบปลอก แต่ เป็นการดันท้ายจานปลอก

แรงที่กระทำนี้ ถือว่ารนแรงและมหาศาล ไม่นาน ก็คงกลับบ้านเก่า  
แต่ถ้าใช้โหลดจากแม็กฯ  เมื่อ กระสุน ๙ พาราหลุดจากปากแม็ก จะถูกขอรั้งจับขอบปลอกให้นบกับหน้าแป้นเข็ม
แล้วพาเข้ารังเพลิง อาการปรกติเหมือนกับการยิงงกระสุน กึ่งออโต ทั้วไป ซึ่งไม่มีปัญหา กับแรงกระทำใด ๆ เพราะ
แรงดันในรังเพลิง .๓๘ super สูงกว่า ๙ พารา ราว ๓,๐๐๐ หน่วย +/- ทนได้้สบายครับ ซึ่งแรงดันในรังเพลิง .๓๘ super ยังสูงกว่า .๓๕๗ นิดนึง ครับ

ผมเคยขายทิ้ง Colt Combat Commander .๔๕
สาเหตุ มีรอยปริแตกเล็ก ๒ มม. ตรงแป้นข้างช่องเข็มแทงชนวน นี่ละ ครับ   Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2796 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:10:40 PM »

ลาออกจากคนคบ .38 Super ครับ ......เนื่องจากเพิ่งโอนไปให้ลูกชายเมื่อครบรอบวันเกิดลูกชายที่ผ่านมา คิก คิก

เป็นแล้ว เป็นเลย ถึงไม่มีปืนแล้ว แต่ก็ยังให้ข้อมูล ความมันส์ในอารมณ์ปืนได้อยู่ ครับ พี่หลวง.  ยิ้มีเลศนัย

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2797 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 10:22:18 PM »

ใช่ครับใจมันรักเป็นแล้วเป็นเลยครับ ขนาดผมตัดขาด .38 ซูเปอร์ 2 กระบอกมานานหลายปีแล้วก็ยังคิดถึงฝังใจอยู่ไม่หาย ถ้ามีจังหวะดีๆ คู่กันแล้วก็ไม่แคล้วกันครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Hawk
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #2798 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 06:42:11 AM »

ชัดเจนมากครับ ขอบคุณ คุณRo@d มากครับ ขอบคุณจริงๆ ครับ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #2799 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 10:33:21 AM »

เป็นแล้ว เป็นเลย ถึงไม่มีปืนแล้ว แต่ก็ยังให้ข้อมูล ความมันส์ในอารมณ์ปืนได้อยู่ ครับ พี่หลวง.  ยิ้มีเลศนัย

ใช่ครับใจมันรักเป็นแล้วเป็นเลยครับ ขนาดผมตัดขาด .38 ซูเปอร์ 2 กระบอกมานานหลายปีแล้วก็ยังคิดถึงฝังใจอยู่ไม่หาย ถ้ามีจังหวะดีๆ คู่กันแล้วก็ไม่แคล้วกันครับ
จริงด้วย........ก็ใจมันรัก......ลูกชายก็ดันมารัก 38 ซุปเปอร์เข้าอีก....และเราก็รักลูกชายซะด้วย.....เลยไปอยู่กับลูกชาย หัวเราะร่าน้ำตาริน
laipro
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2800 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 12:00:20 PM »

หวัดดีครับเพื่อนสมาชิก วันที่ ๑๑ พ.ย. ๕๕ ผมไปซ้อมยิง .๓๘ super มาใช้ลูกจริง ของ(เมคเทค) ยิงไปได้สัก ๕ นัดปืนติด คัดปลอกไม่หลุด ใช้ลูดซ้อม หลุดหมด และลองใช้ลูก ๙ มม.ของจริงยัง หลุดหมด เมื่อวันที่ ๑ ธ.ค. ๕๕ ผมผ่านไปร้านลุงสังเวียนก็เลยปรึกษาแกบอกว่าหน้าจะเป็นที่ขอรั้งปลอกที่ไม่ค่อยดี ต้องเอามาดัดดู ถ้าว่างก็ลองเอามาดัด
ผมกลับมาบ้านก็เลยลองดัดดูเอง ดัดไปนิดหนึง และเมื่อวันที่ ๙ ธ.ค.๕๕ ผมใช้ลูก ๙ มม.ลูกซ้อม(บูลเลต) ยิงไปสัก ๓-๔ นัด ปลอกติดครับไม่หลุดเลย ต้องตอกออกเลย เป็น ๒ ครั้งครับ  ใช้ลูก .๓๘ super ของเมคเทค ยิงไป ๔-๕ ก็ยังมีการคัดปลอกไม่หมด สงสัยต้องเอาไปให้ลุงสังเวียนดูแล้วมั้งครับ (อายุของปืน ประมาณ ๖๐ ปี ไม่ค่อยได้ใช้งาน จดปี ๑๘ ) เคยลงรูปในเว็ปนี้อยู่ โครงเป็นอัลลอย รุ่น commander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #2801 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 02:05:36 PM »

หวัดดีครับเพื่อนสมาชิก วันที่ ๑๑ พ.ย. ๕๕ ผมไปซ้อมยิง .๓๘ super มาใช้ลูกจริง ของ(เมคเทค) ยิงไปได้สัก ๕ นัดปืนติด คัดปลอกไม่หลุด ใช้ลูดซ้อม หลุดหมด และลองใช้ลูก ๙ มม.ของจริงยัง หลุดหมด เมื่อวันที่ ๑ ธ.ค. ๕๕ ผมผ่านไปร้านลุงสังเวียนก็เลยปรึกษาแกบอกว่าหน้าจะเป็นที่ขอรั้งปลอกที่ไม่ค่อยดี ต้องเอามาดัดดู ถ้าว่างก็ลองเอามาดัด
ผมกลับมาบ้านก็เลยลองดัดดูเอง ดัดไปนิดหนึง และเมื่อวันที่ ๙ ธ.ค.๕๕ ผมใช้ลูก ๙ มม.ลูกซ้อม(บูลเลต) ยิงไปสัก ๓-๔ นัด ปลอกติดครับไม่หลุดเลย ต้องตอกออกเลย เป็น ๒ ครั้งครับ  ใช้ลูก .๓๘ super ของเมคเทค ยิงไป ๔-๕ ก็ยังมีการคัดปลอกไม่หมด สงสัยต้องเอาไปให้ลุงสังเวียนดูแล้วมั้งครับ (อายุของปืน ประมาณ ๖๐ ปี ไม่ค่อยได้ใช้งาน จดปี ๑๘ ) เคยลงรูปในเว็ปนี้อยู่ โครงเป็นอัลลอย รุ่น commander

ปรกติ Colt .38 super ทั้ง Commander และ Combat Commander เป็นปืนที่ขัดลำยาก มาก ครับ
ผมยิงทั้ง ๓ รุ่น ก็ยังไม่เคยขัดลำสักนัด ยิงทั้ง  ๙ พารา ลูกจริง ลูกซ้อม

เพราะแรงดันในรังเพลิงสูงมาก ปลอกหนา และรีคอยด์ หนัก ดีที่ได้ สไลด์ เหล็กช่วยลดแรงเอาไว้
Magtech ผมไม่เคยเห็นขนาด .๓๘ super

อาการปลอกไม่คัด ส่วนหนึ่งเกิดจาก ขอรั้งชำรุด อย่างที่ลุงสังเวียน บอก แต่อาจจะเป็นจากเหตุอื่นก็ได้
นำตัวปืน ไปให้ลุงสังเวียน แก้ไขดีกว่า ครับ ชิ้นส่วนอะไร บกพร่องจะได้เปลี่ยนใหม่ซะเลย .
+ ให้อีก ๑ ครับ    Grin

laipro
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2802 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 03:14:31 PM »

ขอบคุณมากครับ  ไหว้
laipro
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2803 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 05:53:58 PM »

พี่ Ro@d ครับ วันี้ 29 ธ.ค. 55  ผมไปหาลุงสังเวียนมาแล้ว แต่งเรียบร้อยแล้ว ขอรั่งปลอกมันไม่แน่นครับ และก็แต่ไกปืนมาให้ด้วย นึ่มมากๆเลย 1500 บาท ลุงแกบอกไปลองยิงมาผลเป็นไงดูเอา ผมรู้สึกว่าไกปืนนี่มกว่าเดิมมากๆ ก่อนหน้าผมเข้าไปก็มีอีกคนเอาปืนมาแต่งไก ทำแล้วนึ่มมาก สะกิดนิดเดียวเอง ผลการทำครั้งนี้ถ้าเป็นอย่างไรแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับพี่ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #2804 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 06:25:30 PM »

พี่ Ro@d ครับ วันี้ 29 ธ.ค. 55  ผมไปหาลุงสังเวียนมาแล้ว แต่งเรียบร้อยแล้ว ขอรั่งปลอกมันไม่แน่นครับ และก็แต่ไกปืนมาให้ด้วย นึ่มมากๆเลย 1500 บาท ลุงแกบอกไปลองยิงมาผลเป็นไงดูเอา ผมรู้สึกว่าไกปืนนี่มกว่าเดิมมากๆ ก่อนหน้าผมเข้าไปก็มีอีกคนเอาปืนมาแต่งไก ทำแล้วนึ่มมาก สะกิดนิดเดียวเอง ผลการทำครั้งนี้ถ้าเป็นอย่างไรแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับพี่ ไหว้

ดีใจด้วยครับ คุณ laipro    Cheesy

หน้า: 1 ... 184 185 186 [187] 188 189 190 ... 210
  พิมพ์