เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:32:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 187 188 189 [190] 191 192 193 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 914971 ครั้ง)
catveryfat
Newbie
*

คะแนน 7

« ตอบ #2835 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:22:29 PM »

Smiley สวัสดีครับพี่พี่ทุกท่าน ผมออกตัวก่อนเลยครับว่ายังไม่มี แต่ผมว่าน่าจะได้มีในไม่ช้าแน่ๆๆ  Grin Grin ตอนนี้กำลังมอง kimber stainless target II  5" มาไว้ครอบครอง แต่กำลังเป็นห่วงเรื่องกระสุน เห็นพี่พี่คุยกัน แต่พวก lama, colt ยิง 9 มม ใน .38 super ไม่มีปัญหา แต่ใครเคยลองกับ kimber ดูบ้างหรือเปล่าครับว่าได้ผลประการใดหรือว่าเหมือนกัน คือเคี้ยวกระจาย  Shocked Shocked

และมีอีก 1 คำถามครับ เพราะผมว่าพี่พี่ที่ใช้ .38 super เท่าที่ดูมีคนมาพูดคุยกันมากมาย ได้เคยมีการรวมตัวกันซื้อกระสุนเป็นลังบ้างหรือเปล่าครับ จะได้ราคาต้นทุนที่ถูกลง และจะได้ซ้อมมือกันได้มากขึ้นด้วย  เยี่ยม เยี่ยม

ยังไงผมก็มือใหม่มีอะไรผิดพลาดไปก็ต้องขออภัยมา ณ โอกาศนี้ด้วยครับ  ไหว้ ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2836 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:39:26 PM »

Smiley สวัสดีครับพี่พี่ทุกท่าน ผมออกตัวก่อนเลยครับว่ายังไม่มี แต่ผมว่าน่าจะได้มีในไม่ช้าแน่ๆๆ  Grin Grin ตอนนี้กำลังมอง kimber stainless target II  5" มาไว้ครอบครอง แต่กำลังเป็นห่วงเรื่องกระสุน เห็นพี่พี่คุยกัน แต่พวก lama, colt ยิง 9 มม ใน .38 super ไม่มีปัญหา แต่ใครเคยลองกับ kimber ดูบ้างหรือเปล่าครับว่าได้ผลประการใดหรือว่าเหมือนกัน คือเคี้ยวกระจาย  Shocked Shocked

และมีอีก 1 คำถามครับ เพราะผมว่าพี่พี่ที่ใช้ .38 super เท่าที่ดูมีคนมาพูดคุยกันมากมาย ได้เคยมีการรวมตัวกันซื้อกระสุนเป็นลังบ้างหรือเปล่าครับ จะได้ราคาต้นทุนที่ถูกลง และจะได้ซ้อมมือกันได้มากขึ้นด้วย  เยี่ยม เยี่ยม

ยังไงผมก็มือใหม่มีอะไรผิดพลาดไปก็ต้องขออภัยมา ณ โอกาศนี้ด้วยครับ  ไหว้ ไหว้

รุ่นนี้ พี่สุพินท์ พููดถึงใน อวป.ฉบับ มีนาคม ๕๖  พอดีครับ + แต้มแรกให้ครับ

ถ้าตัวปืนจะมีและเลือกได้ อยากให้พิจารณา  รุ่นลำกล้อง ๔ นิ้ว ซิครับ รุ่นนี้ จะเข้ามือและน้ำหนัก ลงตัวที่สุด Cheesy

STPNET98
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #2837 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:56:35 PM »

ผมใช้ kimber stainless target II  5 อยู่ครับ  ก็ลองเอาลูก9mmมาลองยิงก็ยิงได้อยู่นะครับ ผมยิงไปเกือบ1000นัด จนมาเมื่อหลังปีใหม่ที่ผ่านมา ผมไปสนามยิงปืนที่โรงเรียนนายร้อย จปร. ก็ซื้อลูกซ้อม BM 9mm.มายิง เจอปัญหาในแม็กแรก คือปลอกคาอยู่ที่รังเพลิง หลังจากนำปลอกออกมาได้ก็ยิงต่อจนหมด1กล่อง(9mm)จากนั้น ยิงต่อด้วยลูกซ้อม .38 Superอีก10นัด ตามด้วยหัวทองแดงอีก4-5นัด กลับมาบ้านถอดล้าง และประกอบกลับเจอเข็มแทงชนวนมีอาการบิดงอนิดหน่อย คือมันไม่ตรงเหมือนเดิม ตอนนี้กลุ้มๆใจอยู่ หาเข็มในเวปก็ไม่มีใครขาย ที่ขายก็มีแต่ .45ทั้งนั้น พี่ๆท่านใดทราบแหล่งขายเข็มแทงชนวนรบกวนช่วยชี้เป้าด้วยครับ  Embarrassed  Undecided  Cry
s.somsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2838 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 01:27:35 PM »

ผมใช้ kimber stainless target II  5 อยู่ครับ  ก็ลองเอาลูก9mmมาลองยิงก็ยิงได้อยู่นะครับ ผมยิงไปเกือบ1000นัด จนมาเมื่อหลังปีใหม่ที่ผ่านมา ผมไปสนามยิงปืนที่โรงเรียนนายร้อย จปร. ก็ซื้อลูกซ้อม BM 9mm.มายิง เจอปัญหาในแม็กแรก คือปลอกคาอยู่ที่รังเพลิง หลังจากนำปลอกออกมาได้ก็ยิงต่อจนหมด1กล่อง(9mm)จากนั้น ยิงต่อด้วยลูกซ้อม .38 Superอีก10นัด ตามด้วยหัวทองแดงอีก4-5นัด กลับมาบ้านถอดล้าง และประกอบกลับเจอเข็มแทงชนวนมีอาการบิดงอนิดหน่อย คือมันไม่ตรงเหมือนเดิม ตอนนี้กลุ้มๆใจอยู่ หาเข็มในเวปก็ไม่มีใครขาย ที่ขายก็มีแต่ .45ทั้งนั้น พี่ๆท่านใดทราบแหล่งขายเข็มแทงชนวนรบกวนช่วยชี้เป้าด้วยครับ  Embarrassed  Undecided  Cry
ต้องถอดมากลิ้งดูบ้างละ ผมก็ยิง 9 บ่อยๆเหมือนกัน
P1911- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #2839 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 04:52:18 PM »

ทนายตั๋วว่าความปีไหนครับ หรือทะแนะ

จะอยู่อย่างจงรัก  ตายอย่างภักดี
P1911- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #2840 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 05:24:42 PM »

ขอถามท่านผู้รู้ครับ.. ฐานความผิดในการนำพาอาวุธปืนขนาด 9 กับ 11มม.แตกต่างกันหรือไม่..
เพื่อนบอกมาว่าทนายบอกมาว่า 11มม.หนักกว่าเพราะเป็นอาวุธสงคราม จริงหรือครับ
ทนายหรือทะแนะครับ ใครเป็นลูกความนี้เหนื่อยแทน

จะอยู่อย่างจงรัก  ตายอย่างภักดี
catveryfat
Newbie
*

คะแนน 7

« ตอบ #2841 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 06:19:19 PM »

ต้องถอดมากลิ้งดูบ้างละ ผมก็ยิง 9 บ่อยๆเหมือนกัน

แล้วเป็นไรมากไหมครับ ถ้าถึงขนาดหัก งอ เนี่ย สามารถหามาเปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ แล้วราคาอยู่ประมาณเท่าไรครับ
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #2842 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 11:44:39 AM »

ของผมก็งอ หาอะไรทุบให้ตรงมากที่สุดครับ ใช้ต่อได้ครับ
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #2843 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 11:17:50 PM »

ฝากของหายากไว้ให้พลพรรครัก ซูปเปอร์ ชมเผื่อเจอในบ้านเราบ้างครับ

Colt National Match .38 Super Pre 70

Colt Gold Cup National Match Super Stallion .38 super

Colt Gold Cup National Match Super Stallion .38 Super. This rare pistol is the decendent of the Colt *Super Match* pistols from the pre & post war era. It is built on the same platform and features a match barrel, adjustable sights and hand honed action. There were only 500 of these fine pistols ever made and this one is SN# 38SS193.

สืบเนื่องจากกระทู้ของคุณพี่ท่านนี้ เลยอยากสอบถามเพิ่มเติมเป็นความรู้หน่อยครับผม ว่า
1. Colt Gold Cup National Match Super Stallion .38 super กระบอกล่าง เป็นปืนโคลท์ในซีรี่ส์ไหนครับ (70 หรือว่า 80)
ผลิต+ออกจำหน่ายในปีไหนครับ รบกวนพี่ๆที่พอรู้จักโคลท์ซูเปอร์รุ่นนี้ให้ความรู้ด้วยครับผม  ไหว้
2. โคลท์โมเดล 1911 รุ่นก่อนซีรี่ส์ 70 มีจุดแตกต่างกับซีรี่ส์ 70 อย่างไรบ้างครับ รบกวนขอความรู้หน่อยครับผม
  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 11:22:39 PM โดย Jakkathorn » บันทึกการเข้า
จังโก้
Sr. Member

คะแนน 112

« ตอบ #2844 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 03:12:08 PM »

เป็นปืนในยุคซีรี่ส์80ยุคต้นๆครับ ผลิตแค่500กระบอก น้อยจนแทบไม่มีข้อมูลบันทึกปีผลิต
ปืนยุค70แตกต่างจากรุ่นที่ผลิตก่อนหน้านัน คือการใช้ลำกล้องหัวโต บู๊ซลำกล้องแบบกลีบจำปา
ภายนอกจะเป็นตัวหนังสือที่๋่ประทับไว้ที่สไลด์และลำกล้องบอกไว้ว่าคือ นี่คือชิ้นส่วนของรุ่น.  Mk IV70
กล่อง คู่มือต่างจากเดิม ประกับด้ามไม้ และที่สำคัญมีการ กำหนดเลขปืนแยกชัดเจนตามขนาดกระสุน
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #2845 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 04:47:07 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่เข้ามาสนทนาให้ความรู้กับผม  ไหว้ ไหว้ ไหว้

แล้วโดยรวม คุณภาพและความแข็งแรงทนทานของโคลท์ซีรี่ส์ 80 ด้อยกว่าซีรี่ส์ 70 มากไหมครับ
เคยได้ยินผู้ใหญ่ท่านเล่าว่า เอาคอมมานเดอร์ 80 ไปยิงที่สนาม ปรากฏว่ายิงไปได้สักพัก ศูนย์หน้าหลุดกระเด็นหายไปน่ะครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ
maranon01
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #2846 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 03:00:33 PM »

เยี่ยม
triton2007
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #2847 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:25:39 PM »

สวัสดีครับพี่น้องชาว .38 ซุป

กระสุนจริงยิงเป้าปลอมหมด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2848 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:40:46 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่เข้ามาสนทนาให้ความรู้กับผม  ไหว้ ไหว้ ไหว้

แล้วโดยรวม คุณภาพและความแข็งแรงทนทานของโคลท์ซีรี่ส์ 80 ด้อยกว่าซีรี่ส์ 70 มากไหมครับ
เคยได้ยินผู้ใหญ่ท่านเล่าว่า เอาคอมมานเดอร์ 80 ไปยิงที่สนาม ปรากฏว่ายิงไปได้สักพัก ศูนย์หน้าหลุดกระเด็นหายไปน่ะครับ  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

แต่ละรุ่นต่างมีเอกลักษณ์ เป็นของตนเองครับ การเปรียบเทียบมักถูกมองข้ามไป เพราะมีดีในแบบของตน  Cheesy
S'80 มีการทำผิว และตัวหนังสือ-ม้า ที่แตกต่างจากระบบเดิม เรียบไปอีกอย่าง และเพิ่มสมอล้อกเข็ม แต่ไกจะสู้ S'70 ไม่ได้ ครับ

ส่วนศูนย์หน้าหลุด อาจจะเป็นเพราะกระบอกนั้นก็ได้.. แต่เพียงกระบอกเดียว ยังไม่ใช่ข้อเท็จจริงว่า
กระบอกอื่นต้องเป็นอย่างเดียวกัน นะครับ   Grin

+ ๑  ให้ครับ  Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2013, 01:42:58 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #2849 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 01:42:11 PM »

สวัสดีครับพี่น้องชาว .38 ซุป

สวัสดีครับ คุณ triton2007  .+ ให้อีก ๑ ครับ    Cheesy

หน้า: 1 ... 187 188 189 [190] 191 192 193 ... 210
  พิมพ์