เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 11:10:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพผู้ชุมนุมกันยิงจากสำนักข่าว BBC  (อ่าน 10583 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:52:06 PM »

Smiley ลักษณะการแต่งกายของผู้ยิงไม่บ่งชี้ว่าฝ่ายใด ผมว่าไม่ใช่พวกเสื้อเหลืองแน่นอน แต่ก็อาจไม่ใช่พวกเสื้อแดงก็ได้ แต่ที่แน่ๆผมว่าเจตนาคงจุดฉนวนให้ืเดือด ถ้าคืนนั้นกองทัพภาคที่1 ไม่จัดกำลัง 4 กองร้อยออกมาระงับเหตุ คงมีคนตายและเจ็บมากขึ้น 

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
อั้มแมน
ดื่มไวน์เพื่อ สุขภาพ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

รักคนดี หนีคนเลว

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 01:23:40 AM »

ไม่รู้ว่า โพสได้ รึเปล่า    รบกวน พิจารณา อีกครั้งนะครับ

ก่อน ลั่นไก สังเกตุ ปืนกระตุก นิดนึง ไม่แน่ใจว่า ขึ้นนกตอนนั้น หรือเปล่าครับ

http://u3.upload.sanook.com/A0/8e0fefd21ab0c619c06b0b12eff19d6f
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2008, 02:00:16 AM โดย อั้มแมน » บันทึกการเข้า

www.rodyok.net  01-5675456
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 01:38:23 AM »

ผมก็คิดว่าการกระทำหลายอย่าง น่าจะมาจากการแทรกแซงครับ
อย่างน้อยเพื่อที่จะประกาศภาวะฉุกเฉินได้อย่างเต็มปาก เพื่อจะนำจุดนี้มาเล่นงาน พธม. ครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 08:11:10 AM »

เป้ามีแยะกระมังครับ แนวปืนทาบสีเหลืองอันไหนก็ได้ แล้วลั่นไก  เศร้า  เลือดเย็นจริงๆ

สยองเลยครับ...

กราดไปทั่ว เห็นสีเหลืองเป้าไหนชัด... ก็ลั่นโป้งแล้วเก็บปืน เดินหนี...
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 09:13:51 AM »

ครับ.....พี่สมชาย

คนโดนยิงใส่เสื้อสีเหลืองจริงๆด้วย

ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:13:07 PM »

กล้าหาญขนาดกล้ายิงคนไทยด้วยกัน  .. ทั้งๆที่ไม่เคยมีเหตุบาดหมางกันมาก่อน
เพียงแค่ คิดต่าง  เห็นต่างกันเท่านั้น  .. ตกใจ

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:30:26 PM »

งืมๆคนยิงมันไม่กลัวคุกจริงๆนะ สงสัยจะมีพักพวกที่ถือกฎหมายสนับสนุน
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 02:35:23 PM »

ผลงานของอีตานี่ไงครับ เข้าขวดครับ เข้าจุดตาย... ใครว่ายิงขู่ ลองพิจารณาใหม่ครับ...

ญาติลุงคนนี้คงอยากล่าหัวนายเสื้อขาวครับ... ว่าแมะ

เอามาจากนี่ครับ... http://www.manager.co.th/Politics/ViewNews.aspx?NewsID=9510000103587
ขอตัดประเด็นเรื่องคนไทยฆ่ากันเอง ออกไปก่อนนะครับ

เอาเรื่องทักษะการยิงแล้วกัน
ผมไม่แน่ใจว่าแกจะยิงขู่หรือเปล่า
ถ้ายิงขู่ก็แล้วไป

แต่ถ้ากะจะยิงจริง
ผมว่าระยะเท่านี้ถ้าเป็นคนหลายคนในเวปนี้ยิง
คนที่อยู่หน้ากล้องคนใดคนหนึ่ง น่าจะทรุดครับ

ขอโทษบางท่านที่อาจจะสะเทือนใจที่เห็นผมหยิบภาพนี้มาออกความเห็นด้วยนะครับ  อาจดูไม่เหมาะกับสถานการณ์ ไหว้
แต่เว้าซื่อๆ ด้วยเหตุที่เวปนี้เป็นเวป อวป. ครับ

ไม่ได้ยิงตากล้องครับ มีคนอื่นหลายคนอยู่ตรงทิศนั้น...

นายสมชายเชื่อว่าเป็นคนยิงลุงตามรูปที่นายสมชายเพิ่ง Post ครับ... เข้าจุดตาย บังเอิญมีคนช่วย และคงไม่โดนอวัยวะภายใน ม่ายงั้นเสียชีวิตแน่นอนครับ...

ประเด็นคือยิงได้เร็วมาก ยกแล้วยิงโป้งเลย...
ไม่มีข่าว  แต่เสียชีวิตแน่นอนครับ แกอายุ 52 เป็นโรคหัวใจด้วยแต่อยากจะช่วยก็เลยออกมา  ไม่ได้มีอาวุธไรครับ ปกติช่วยกองทัพธรรมอยู่ครับผม ขอไว้อาลัยพี่ท่านนี้ด้วยครับ

แก้ข่าวครับ พี่เอกชัย รอดครับ กระสุนทะลุไป หัวใจหยุดเต้นตอนนั้แล้ว แต่พวกน้องๆพยาบาลช่วยปั้มหัวใจตั้งแต่ล้มลง 
พึ่งฟื้นเมื่อวาน ดีใจที่พี่เขารอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2008, 01:07:15 PM โดย chew » บันทึกการเข้า
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 02:37:28 PM »

ตกลงลุงเสียชีวิตรึครับ วันก่อนได้ยินว่าแก่ปลอดภัย

อเสวนา จะ พาลานัง
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 04:13:40 PM »

คนที่เสียชีวิตมี 1คนค่ะ เป็นฝ่ายเสื้อแดง โดยโดนตีที่ศีรษะค่ะ

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 05:59:09 PM »

ไม่นึกเลยวันนี้จะได้เห็นภาพเหตุการแบบนี้จากประเทศไทย เพราะปกติผมเห็นแต่ในต่างประเทศ สำนักข่าว BBC ได้ภาพไปตามเคย ใครเป็นใครดูกันเองนะครับ คลิ๊กดูตามลิงค์ได้เลย
http://news.bbc.co.uk/2/hi/asia-pacific/7593171.stm

ขอบคุณที่นำลิ้งค์มาให้ดูกันครับ

ผมคุยกับเพื่อนที่บีบีซีและรอยเตอร์ บอกว่าภาพเหตุยิงกัน ไทยพีบีเอส เป็นคนถ่ายครับ  ส่วน BBC นำไปรวมในการรายงานข่าวของตนทีหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2008, 06:00:59 PM โดย pimuk » บันทึกการเข้า
Any Joker
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 06:51:16 PM »

ผมว่างานนี้จับมือยิงยากครับ  ภาพมันออกจะมืดๆ  ถึงจับได้ ถ้าสู้คดีศาลน่าจะยกฟ้องนะครับ
แต่ นปก จะไปฟ้องตำรวจว่าคนยิงพยายามฆ่านี่มันก็ออกจะแปลกๆนะครับ  เดินมาร่วมสองสามกิโลเมตร ถือมีดถือไม้กะจะมาฟันมาทุบคนยิงและพรรคพวกเขาเหมือนกัน  จะบอกว่าอีกฝ่ายทำเกินกว่าเหตุนี่มันก็แหม่งๆนะฮะ
คุณ Any Joker ว่าคนยิงทำเกินกว่าเหตุไหมครับ

ถ้าเราตัดประเด็นการชุมนุมทั้งสองฝ่ายออก เป็นการยกพวกตีกันธรรมดา ถ้าจับได้พยานหลักฐานในภาพถ่ายก็เป็นหลักฐานได้ดีในระดับหนึ่งแล้ว ถ้าจะยกประเด็นป้องกันตัวมาเป็นข้ออ้างนั้น ก็ยังดูจะไม่เข้าข่ายนัก ดูจากรูปการจากการยิงแล้ว มาดูระยะห่างระหว่างคู่กรณีว่าระยะกี่เมตร คู่กรณีนั้นเข้าไปคุกคามชีวิตของคู่กรณีแล้วหรือยัง จากนั้นก็มาดูเจตนาว่า เจตนาของคู่กรณีนั้นเป็นอย่างไร ตั้งใจที่จะมาทำร้ายตั้งแต่แรกหรือไม่ ทีนี้เรายกเรื่องอนุภาพและประสิทธิภาพของอาวุธแต่ละอย่างว่ามีรัศมีการยิงเท่าไหร่ อนุภาพร้ายแรงแค่ไหน  ยกตัวอย่างกรณีของการยิงโดยอาวุธปืนยาว รัศมีการยิงย่อมมากปืนสั้นเป็นธรรมดา อย่างเราๆ ท่านๆ ที่ได้เห็นในคลิปวิดีโอ http://news.bbc.co.uk/2/hi/asia-pacific/7593171.stm นั้น ผมว่ายืนหันข้างยิงระยะห่างเท่าไหร่ แค่ยกปืนขึ้นเล็ง พวกก็ไม่กล้าเข้าแล้ว เหนี่ยวไกยิงแล้ว ถือปืนเดินไปเฉย ไม่เข้าข่ายป้องกันตัว เจตนาเห็นๆ ถ้าเราเป็นลูกหลานของลุงเสื้อสีเหลือง ศาลยกฟ้องว่าไม่มีความผิด คุณและผมจะคิดอย่างไร ผมจะไม่ปล่อยให้เจ็บหรือตายฟรีในกรณีที่จับได้  ในกรณีคนอื่นคิดอย่างไร ไม่สามารถทราบความในใจได้ ฝากให้เป็นข้อคิดด้วยนะครับ
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 07:23:33 PM »

แล้วถ้าไม่ถือว่าเป็นการ ยกพวกตีกันธรรมดา
คุณ Any Joker ว่าคนยิงทำเกินกว่าเหตุไหมครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Any Joker
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 08:47:26 PM »

ยกปืนขื้นเล็งยิงแล้วเดินหนีไป  อยู่ไม่ได้เดี่ยวโดนพวกที่ถูกยิงลุมตืบเอาหรือไม่ตำตรวจจับครับ  เกินกว่าเหตุจริงๆ ยี๊แถมโหดด้วย
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 08:55:05 PM »

ผมว่างานนี้จับมือยิงยากครับ  ภาพมันออกจะมืดๆ  ถึงจับได้ ถ้าสู้คดีศาลน่าจะยกฟ้องนะครับ
แต่ นปก จะไปฟ้องตำรวจว่าคนยิงพยายามฆ่านี่มันก็ออกจะแปลกๆนะครับ  เดินมาร่วมสองสามกิโลเมตร ถือมีดถือไม้กะจะมาฟันมาทุบคนยิงและพรรคพวกเขาเหมือนกัน  จะบอกว่าอีกฝ่ายทำเกินกว่าเหตุนี่มันก็แหม่งๆนะฮะ

ถ้าเราตัดประเด็นการชุมนุมทั้งสองฝ่ายออก เป็นการยกพวกตีกันธรรมดา ถ้าจับได้พยานหลักฐานในภาพถ่ายก็เป็นหลักฐานได้ดีในระดับหนึ่งแล้ว ถ้าจะยกประเด็นป้องกันตัวมาเป็นข้ออ้างนั้น ก็ยังดูจะไม่เข้าข่ายนัก ดูจากรูปการจากการยิงแล้ว มาดูระยะห่างระหว่างคู่กรณีว่าระยะกี่เมตร คู่กรณีนั้นเข้าไปคุกคามชีวิตของคู่กรณีแล้วหรือยัง จากนั้นก็มาดูเจตนาว่า เจตนาของคู่กรณีนั้นเป็นอย่างไร ตั้งใจที่จะมาทำร้ายตั้งแต่แรกหรือไม่ ทีนี้เรายกเรื่องอนุภาพและประสิทธิภาพของอาวุธแต่ละอย่างว่ามีรัศมีการยิงเท่าไหร่ อนุภาพร้ายแรงแค่ไหน  ยกตัวอย่างกรณีของการยิงโดยอาวุธปืนยาว รัศมีการยิงย่อมมากปืนสั้นเป็นธรรมดา อย่างเราๆ ท่านๆ ที่ได้เห็นในคลิปวิดีโอ http://news.bbc.co.uk/2/hi/asia-pacific/7593171.stm นั้น ผมว่ายืนหันข้างยิงระยะห่างเท่าไหร่ แค่ยกปืนขึ้นเล็ง พวกก็ไม่กล้าเข้าแล้ว เหนี่ยวไกยิงแล้ว ถือปืนเดินไปเฉย ไม่เข้าข่ายป้องกันตัว เจตนาเห็นๆ ถ้าเราเป็นลูกหลานของลุงเสื้อสีเหลือง ศาลยกฟ้องว่าไม่มีความผิด คุณและผมจะคิดอย่างไร ผมจะไม่ปล่อยให้เจ็บหรือตายฟรีในกรณีที่จับได้  ในกรณีคนอื่นคิดอย่างไร ไม่สามารถทราบความในใจได้ ฝากให้เป็นข้อคิดด้วยนะครับ

ถ้าจับตัวได้ มีรูปถ่ายและพยานชี้ตัวบนศาลประกอบกัน... รอดยากครับ...

เอาปืนจ้องและลั่นไกอย่างนี้เจตนาฆ่าครับ...
ติดคุกมาแล้วแยะ ไม่ต้องดูเรื่องระยะยิงละเอียดหรอกครับ...
ระยะโดนกระสุนแล้วตาย มันไกลเป็นกิโลครับ...
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์