เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:21:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบผมด้วยจะซื้อปืนมือสอง LLAMA CAL.38 SUPER  (อ่าน 18291 ครั้ง)
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 09:41:28 PM »

ขออนุญาตสอบถาม  ช่วยตอบผมด้วยเป็นปืนสั้นกระบอกแรกครับ
เพื่อนจะขายปืนให้ครับ LLAMA  CAL.38 SUPER ราคา 35,000 บาทครับ
สภาพโดยทั่วไปรมดำมาแล้วครับ

ขอถามครับ
   1. การซื้อปืน AUTO มือสองต้องเลือกดูอย่างไรบ้าง
   2. ผมทดลองขึ้นลำค้างสไลด์ไว้  แล้วจับลำกล้องขยับดูทำไมลำกล้องขยับได้  ปกติไหมครับ
   3. ตรงส่วนที่เป็นหลังอ่อนโยกคอนได้ ก๊อกแก๊ก  ปกติไหมครับ
   4. ราคาลูกจริง .38SUPER และลูกซ้อมโดยประมาณกล่องละเท่าไรครับ ( เห็นเขาบอกว่าใช้ลูก 9 มม.ยิงได้จริงไหมครับ )
   5. หากจะกรุณาขอทราบรายละเอียดปืนรุ่นนี้ด้วยครับ
   6. ปืนรุ่นนี้  ราคาขนาดนี้พอรับได้ไหมครับ ( จุดประสงค์เฝ้าบ้าน ติดรถ และอาจจะยิงซ้อมบ้าง )

ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอขอบคุณครับที่กรุณา ไหว้ ไหว้ ไหว้

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 09:52:15 PM »

จากคำถาม 6 ข้อตอบได้ ข้อ 4 ข้อเดียว
ลูกซ้อมของรอแยลซื้อที่สนามค่ายนวมินทราชินี ชลบุรี 850 ลูกจริง 1200 บาท ครับ

ระหว่างที่รอเกจิมาตอบ ให้ลองช่วยตัวเองแบบนี้ก่อน/ กอปปี้คำว่า .38SUPER หรือ .38ซุปเปอร์ ลงในช่อง- ค้นหา- แล้วกด Enter รับรองว่าข้อมูลที่อยากทราบจะหลั่งไหลออกมา
สามารถพริ้นเก็บไปอ่านได้ราวๆ 5 แฟ้มตราช้าง  Grin

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:38:52 PM »

ข้อ 1
1.ตรวจสภาพภายนอกทั่วไป คือตรวจทั้งกระบอกว่าเรียบร้อยดีหรือไม่อย่างไร มีการรมดำใหม่หรือไม่ สภาพรมดำเป็นอย่างไร มีรอยร้าว หรือ รอยกระแทก หรือไม่อย่างไร

2. ตรวจแม็กกาซีน ต้องตรวจสอบว่า แม็กกาซีนมีร่องรอยการตกหล่น มีรอยบุบหรือไม่ ลิ้นแม็กกาซีนยังอยู่ในสภาพดีหรือไม่ความยืดหยุ่นของสปริงเป็นเช่นไร ให้ลองเสียบแม็กกาซีนเข้าตัวปืนแล้วดูการป้อนลูกว่าเป็นอย่างไร เมื่อไม่มีลูกในแม็กกาซีนแล้วดึงสไลด์ สไลด์ ค้างหรือไม่

3. ตรวจสภาพการทำงานของสปริงลำเลื่อน ให้กระชากลำเลื่อนดู โดยกระชากมาจนสุดแล้วปล่อย ลำเลื่อนต้องเลื่อนไปจนสุด ไม่มีอาการติดขัด และคล่องตัวดี

4. ตรวจคันห้ามไก ดูว่ายังใช้งานได้ดีหรือไม่ และหากเป็นปืนที่มีหลังอ่อน ก็ต้องตรวจสอบดูว่า สามารถยังทำงานได้เป็นปกติหรือไม่ ที่สำคัญก่อนจะทดลองเหนี่ยวไก ต้องให้แน่ใจเสมอว่าปืนกระบอกดังกล่าวไม่มีลูกกระสุนบรรจุอยู่

5.ตรวจตัวปลดล็อคลำเลื่อน ว่าสามารถทำงานได้เป็นปกติหรือไม่ คือเมื่อสไลด์ค้างอยู่เมื่อกดตัวปลดล็อคลำเลื่อน ลำเลื่อนต้องเดินหน้าได้ ไม่ค้าง

6. ตรวจสอบขอรั้งปลอกกระสุน เปิดลำเลื่อนให้ค้างดูว่า ขอรั้งปลอกสึกหรอไปมากหรือเปล่า โดยอาจตรวจสอบได้โดยเอาลูกดัมมี่ ใส่แล้วลองดึงลำเลื่อนเพื่อคัดลูกดัมมี่ออก ดูว่าปืนสามารถคัดปลอกได้ตามปกติหรือเปล่า

7. ตรวจสอบหน้าลูกเลื่อนและเข็มแทงชนวน หน้าลูกเลื่อนจะต้องไม่ขรุขระ ช่องทางเข็มแทงชนวนต้องอยู่ในสภาพเรียบร้อย เข็มสามารถโผล่ออกมาได้ และเข็มแทงชนวนจะต้องไม่หัก

8. ตรวจศูนย์ปืน ต้องตั้งฉากกับโครงลำเลื่อนหรือลำกล้อง ถ้าเป็นแบบปรับได้ ให้ทดลองหมุนสกรูสำหรับปรับดูว่ายังทำงานได้ตามปกติหรือไม่

9. ตรวจความฟิตแน่นของโครงปืน กับ ลำเลื่อน ใช้หัวแม่มือแตะไว้ที่บริเวณอันเป็นส่วนโครงปืน นิ้วชี้แตะที่ปากลำกล้องหรือส่วนปลายของลำเลื่อน แล้วฝลักขยับไปมาเพือ่ดูอาการหลวมหรือช่องว่างระหว่างโครงปืนกับโครงลำเลื่อน ต้องไม่คลอนมาก ยิ่งฟิตแน่นยิ่งดี

10. ตรวจสอบลำกล้องและการทำงานโดยรวม ลำกล้องต้องไม่มีอาการบวม มีเกลียวเห็นได้ชัดไม่เป็นสนิมหรือเป็นตามด ถ้าเจ้าของให้เราลองยิงได้ ก็ลองยิงดูว่า ปืนทำงานปกติหรือไม่ มีติดขัดหรือเปล่า

11. ตรวจสอบทะเบียนปืน ว่าตรงกับป.4 หรือเปล่า

ข้อ 2
ปกติครับ

ข้อ 3
ปกติครับ

ข้อ4
หลังหวังผมไม่รู้ครับแต่แถวบ้านผมนัดละ 50 บาท (ยิงลูก 9 มม. ได้แต่ทางที่ดีใช้ให้ตรงขนาดดีกว่าแรงกว่าด้วยแถวสะใจอีกตั้งหาก

ข้อ 5
รายละเอียดก็ 1911 ทั่วไปแต่เนื้อเหล็กไม่ดีเท่าโคลท์แต่ก็พอใช้ได้ถ้าตามจุดประสงค์ข้างต้นแล้วเป็นที่น่าใช้กระบอกนึงครับ

ข้อ 6
เรื่อราคามือสองก็ประมาณนี้แหละครับขึ้นอยู่กับสภาพด้วยถ้า จขกท. ชอบก็ไม่ใช้ปัญหาครับเล่นได้หรืออยากต่อราคาก็ต่อได้ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:17:31 PM »

ตามที่คุณ c.tong  บอกเลยครับ โดยนำเรื่องที่พบเห็นมาเป็นข้อ ต่อลองราคา .

LLama บอกขนาด โดยตอกขนาดกระสุนไว้ว่า 9/.38 ไว้ที่โครงปืนด้านซ้าย

ปืนรุ่นนี้ เนื้อเหล็ก ไม่ดีเท่า Colt  แต่ที่ดีเท่าหรือดีกว่าคือลำกล้องหนา เกลียวคม แม่นยำ
จุดที่ต้องดูเป็นพิเศษ คือโครงปืน ตรงช่องสอดสลัก หลังห่วงโตงเตง จุดนี้ จะรองรับแรงกระแทก
ดูให้ดีว่ามีรอยแตกปริหรือไม่ เ็ป็นจุดที่สำคัญ รอยปริแตกจะขยายตัว.. เมื่อยิงกระสุน
ถ้าหากพบ มองผ่านไปเลยครับ อย่าซื้อไว้

ผมเคยมีใช้่อยู่ยิงจน เกิดแตกปริ ตามที่ บอกข้างต้นครับ และโอนขายให้เพื่อนไปใช้ต่อ ในราคา ๑ บาท

ปืนรุ่นนี้ ใช้ยิงทั้ง .๓๘ super และ ๙  พารา เป็นกระสุนประจำปืน มีเป็น  ๒  รุ่น
หลังสะพาน กับหลังโค้งแบบ Colt   ถ้าได้ตัวหลัง จะเนียนสวยปราณีตมาก เลยละครับ.  Cheesy

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:50:06 AM »

เรื่อง 1911 ปรึกษาคุณ Ro@d ได้ครับละเอียดและเข้าใจง่าย  เยี่ยม เยี่ยม

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:14:13 AM »

ตามที่คุณ c.tong  บอกเลยครับ โดยนำเรื่องที่พบเห็นมาเป็นข้อ ต่อลองราคา .

LLama บอกขนาด โดยตอกขนาดกระสุนไว้ว่า 9/.38 ไว้ที่โครงปืนด้านซ้าย

ปืนรุ่นนี้ เนื้อเหล็ก ไม่ดีเท่า Colt  แต่ที่ดีเท่าหรือดีกว่าคือลำกล้องหนา เกลียวคม แม่นยำ
จุดที่ต้องดูเป็นพิเศษ คือโครงปืน ตรงช่องสอดสลัก หลังห่วงโตงเตง จุดนี้ จะรองรับแรงกระแทก
ดูให้ดีว่ามีรอยแตกปริหรือไม่ เ็ป็นจุดที่สำคัญ รอยปริแตกจะขยายตัว.. เมื่อยิงกระสุน
ถ้าหากพบ มองผ่านไปเลยครับ อย่าซื้อไว้

ผมเคยมีใช้่อยู่ยิงจน เกิดแตกปริ ตามที่ บอกข้างต้นครับ และโอนขายให้เพื่อนไปใช้ต่อ ในราคา ๑ บาท

ปืนรุ่นนี้ ใช้ยิงทั้ง .๓๘ super และ ๙  พารา เป็นกระสุนประจำปืน มีเป็น  ๒  รุ่น
หลังสะพาน กับหลังโค้งแบบ Colt   ถ้าได้ตัวหลัง จะเนียนสวยปราณีตมาก เลยละครับ.  Cheesy

ขอบคุณพี่ Ro@d พี่ C.tong และทุกท่านมากครับ
ขอเพิ่มภาพ กระบอกนี้เลยครับ เป็นที่นิยมหรือเปล่า ประเทศใดผลิตครับ
ผมดูแล้วหลังสไลด์มีเจาะรูไว้ด้วย  สภาพโดยรวมรมดำมาครับ และไม่มีตอกคำว่า 9/.38 ครับผม

ขอบคุณครับ

เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:38:08 AM »

เป็นรุ่นหลังสะพาน ตัวหนังสือทำไมอ่าน เป็น LLANA  ไม่ได้อ่านว่า   LLAMA

ที่ผมเคยมี และเคยเห็น ตัวหนังสือต่าง.. ไม่ใช่อย่างนี้ ครับ . Smiley

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 02:05:35 PM »

ตัวปืนและสไลด์ใช้แต่ตัวหนังสือไม่ใช้น่าจะแกะใหม่ สภาพอย่างในรูปเล่นได้เลยครับ
ถ้าไม่พอใจในตัวหนังสือก็สามารถแกะใหม่ได้ครับฝีมือช่างหลังหวังไม่แพ้เมืองนอกครับ
ต่อเขาสักสองสามพันหรือห้าพันถ้าเป็นไปได้เพื่อไปแกะตัวหนังสือใหม่ให้เป็นแบบเดิม
ที่เคยเป็นครับ

noomthait
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 11:52:26 PM »

ถ้าเป็นผมขอผ่าน เพราะทำมาแล้วทั้งตัวเขียนผิดอีกต่างหากครับ บู่ บู่ บู่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 08:59:07 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มอบความรู้ให้ผม
วันนี้กลับไปดูรายละเอียด  พร้อมถอดปืนดูลำกล้องมาครับ
     1. ตัวหนังสือเขียนว่า LLAMA  ครับ แต่ที่เห็นเป็น  LLANA อาจเป็นเพราะมุมกล้องครับ ( ถ่ายโดยโทรศัพท์ )
     2. แต่ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ  ภายในลำกล้องมีรอยเป็นคล้ายสนิมกินเนื้อเหล็กลำกล้องอยู่ 3 จุด  ผมเช็ดขัดถู
         อยู่หลายรอบก็ไม่ออก ยิ่งเช็ดลำกล้องให้แห้งยิ่งมองเห็นได้ชัด

ผมคงไม่ซื้อแล้วครับสำหรับปืนกระบอกนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2009, 05:53:13 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า

Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 09:06:29 PM »

ขนาด.๓๘ super เล่น colt ดีที่สุดครับ  ยอดนิยม อมตะนิรันด์กาล ต้อง colt  เยี่ยม

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 09:10:23 PM »

ดูปืนมือสองไม่เป็นครับแต่ ราคาที่ ท่าน  จขกท.ให้ข้อมูลมา ผม OK นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2008, 04:42:31 AM โดย ART » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 10:24:54 PM »

ลำกล้องสามารถเปลี่ยนได้ครับแต่ถ้าไม่ชอบก็ปล่อยผ่านได้ครับ แนะนำให้เลือกใช้โคลท์ดีกว่าครับ

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 04:47:05 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มอบความรู้ให้ผม
วันนี้กลับไปดูรายละเอียด  พร้อมถอดปืนดูลำกล้องมาครับ
     1. ตัวหนังสือเขียนว่า LLAMA  ครับ แต่ที่เห็นเป็น  LLANA อาจเป็นเพราะมุมกล้องครับ ( ถ่ายโดยโทรศัพท์ )
     2. แต่ปัญหาอยู่ตรงนี้ครับ  ภายในลำกล้องมีรอยเป็นคล้ายสนิมกินเนื้อเหล็กลำกล้องอยู่ 3 จุด  ผมเช็ดขัดถู
         อยู่หลายรอบก็ไม่ออก ยิ่งเช็ดลำกล้องให้แห้งยิ่งมองเห็นได้ชัด

ผมคงไม่ซื้อแล้วครับสำหรับปืนกระบอกนี้

ดีแล้วครับ แนะนำซื้อ  colt แม้ราคาพอได้หักค่าลำกล้องซัก 5000 จะสวยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2009, 05:53:34 PM โดย RO 01 » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 12:30:10 PM »

ลำกล้องสามารถเปลี่ยนได้ครับแต่ถ้าไม่ชอบก็ปล่อยผ่านได้ครับ แนะนำให้เลือกใช้โคลท์ดีกว่าครับ

ขออนุญาตทุกท่านครับ  ยังมีข้อข้องใจครับ
คือผมยังไม่ตัดใจจากปืนกระบอกนี้ครับ  ยัง 50:50 อยู่  เหตุผลคือราคาปืนมือสองทั่วไปหรือปืนใหม่ค่อนข้างสูง-สูงมาก 
ด้านงบประมาณ  ความที่เพิ่งศึกษาและชื่นชอบในอาวุธปืนครับ( สั้นกระบอกแรกครับ )
ขอถามครับ
     1.ลำกล้องสามารถเปลี่ยนได้ราคาโดยประมาณเท่าไหร่ครับ
     2.มีร้านซ่อมที่ไหนไหนบ้าง  หากกรุณาผมขอเบอร์โทรด้วยครับ
ผมจะนำขัอมูลเหล่านี้ไปต่อรองราคาครับ  หากเหลือซัก 30,000-33,000 บาทผมว่าจะซื้อครับ
พี่ๆทุกท่านเห็นควรอย่างไร  แนะนำผมด้วยติติงได้ครับ
                             คารวะความคิดเห็นของทุกท่านครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์