เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:29:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเด็กฝาก  (อ่าน 3308 ครั้ง)
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:07:48 PM »

วันนี้ผมได้พาน้องชายมาสมัครสอบบรรจุข้าราชการนายสิบทหารพรานที่กองทัพภาค4 เมื่อถึงสนามสอบก็ได้ยินผู้ปกครองของผู้เข้าสอบโทรหานายพัน นายพลเพื่อให้ฝากฝังบุตรหลานเข้าบรรจุให้ได้ ตลอดทางที่เดินผ่านไปยังห้องสอบแทบทุกคนที่พยายามโทรฝากฝังให้ได้ ผมได้ยินแล้วคิดสงสารประเทศชาติและกองทัพ หากยังมีการเล่นเส้นสายยังนี้ คนที่ตั้งใจมีความรู้และตั้งใจจริงคงจะไม่มีโอกาสและกองทัพไทยคงไม่มีประสิทธิภาพ ตั้งยศร้อยตรีมาล้างปืนใหญ่ แต่ให้พลทหารล้างแทน ลูกใครก็ไม่รู้ (ปื๊ด)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:26:34 PM »

ไหว้ใจเย็นๆครับ...เรื่องฝาก ฝากได้ทุกคนครับ...นายสิบ นายร้อย....แต่จะเข้าเรียนได้หรือเปล่า...ยิ่งจากเนื้อความในกระทู้ ท่านบอกว่า ฝากแทบทุกคน แสดงว่า เป็นไปไม่ได้ ที่ผู้รับฝากจะต้องรับผู้ถูกฝาก ซึ่ง น่าจะมากกว่าจำนวนนักเรียนที่จะรับ...คงเพียงเป็นการคุยกัน เพื่อรักษาน้ำใจกันเท่านั้นยุคนี้ ข่าวสารถึงกัน ไฮเทคโนโลยี ซิกแซ็กลำบาก...จขกท.อย่าเพิ่งน้อยใจครับ

ไหว้นายทหารสัญญาบัตร เป็นผู้บังคับบัญชา มีหน้าที่สั่งการ ควบคุม กำกับดูแลครับ ครั้นจะให้ผู้หมวดผู้กอง นั่งล้างปืนใหญ่เหย็งๆ มีพลทหาร คาบบุหรี่ ล้วงกระเป๋า ยืนดูก็คงไม่เข้าท่า...

ไหว้ไม่ทราบว่า รร.นายสิบทหารพราน ตั้งอยู่ที่ไหนครับ....ไม่ทราบจริงๆ ไหว้

nogun
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:42:12 PM »

เรื่องแบบนี้มีทุกวงการ และมีมานานมากแล้ว   ประสบมากับตัวเอง
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 11:47:46 PM »

ไม่มีโรงเรียนหรอกครับ นายสิบทหารพราน แต่เปิดสอบบรรจุในยศสิบตรีในหน่วยทหารพรานของกองทัพภาค4ครับ ขอให้เป็นอย่างที่คุณว่าเถอะครับเพราะสงสารคนที่ตั้งใจอ่านหนังสือ ส่วนนายร้อยล้างปืนใหญ่น่ะมีตำแหน่งเดียวคือลูกชายอดีต  มท.1ไงครับ
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:01:32 AM »

ไหว้รับทราบครับ คิก คิก

flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 07:38:54 AM »

ระบบเด็กฝากหรือฝากเด็ก ไม่ว่าจะเข้าเรียนหรือทำงานทั้งองค์กรของรัฐฯหรือเอกชน มันเป็นเรื่องปรกติไปแล้วครับ ยกตัวอย่างเช่น โรงเรียนที่มีชื่อเสียงจะมีโควต้าบุตรของศิษย์เก่าแต่ละรุ่นได้มีสิทธิเข้าเรียนแต่ทั้งนี้จะต้องมีการตรวจสอบประวัติตัวเด็กว่าเรียนดีระดับไหนมีความสามารถพิเศษอะไรบ้าง คือพูดง่ายๆสมมุติว่าคะแนนสอบออกมาเท่ากันระหว่างบุคคลทั่วไปกับบุคคลที่มีสิทธิ....บุคคลที่มีสิทธิจะได้ก่อน แม้กระทั่งโรงเรียนทหารหากพ่อแม่เป็นทหารหรือครูทหารหรือตายในสงคราม..ลูกก็จะได้คะแนนพิเศษเหล่านี้ด้วยครับ...เพราะอย่างน้อยถือเป็นการตอบแทนคุณความดีให้กับพวกเขาเหล่านั้น

แต่ในกรณีที่ท่านพบมานั้น...ผมไม่ขอเสนอความคิดเห็นครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:05:36 AM »

ระบบอุปถัมภ์ และ พวกพ้องจึงอยู่คู่สังคม
.
..
ฝากเข้าเรียน...ประถม...มัธยม...มหาลัย
ตลอดจนฝากเข้าทำงานต่อด้วยเลยครับ  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:08:32 AM »

ระบบอุปถัม มีมา กว่า 500 ปีแล้วครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:18:32 AM »

วันนี้ผมได้พาน้องชายมาสมัครสอบบรรจุข้าราชการนายสิบทหารพรานที่กองทัพภาค4 เมื่อถึงสนามสอบก็ได้ยินผู้ปกครองของผู้เข้าสอบโทรหานายพัน นายพลเพื่อให้ฝากฝังบุตรหลานเข้าบรรจุให้ได้ ตลอดทางที่เดินผ่านไปยังห้องสอบแทบทุกคนที่พยายามโทรฝากฝังให้ได้ ผมได้ยินแล้วคิดสงสารประเทศชาติและกองทัพ หากยังมีการเล่นเส้นสายยังนี้ คนที่ตั้งใจมีความรู้และตั้งใจจริงคงจะไม่มีโอกาสและกองทัพไทยคงไม่มีประสิทธิภาพ ตั้งยศร้อยตรีมาล้างปืนใหญ่ แต่ให้พลทหารล้างแทน ลูกใครก็ไม่รู้ (ปื๊ด)

เป็นอย่างนี้แหละครับ เรื่องฝากก็มีฝากมากฝากน้อย ฝากแค่เข้า หรือฝากเข้าแล้วยังฝากเลื่อน

ส่วนเรื่องกองทัพคงไม่มีประสิทธิภาพเป็นอีกมิติหนึ่งนะครับ เข้าไปแล้วก็ต้องฝึกเหมือนกัน เด็กฝากงี่เง่ามากจริงๆ ก็ไม่โตเท่าไหร่

ลองนึกอีกมุมหนึ่ง เด็กฝากอาจตั้งใจจริงมากกว่าก็ได้เพราะยอมทำแบบนี้เพื่อให้ได้เข้า ขำก๊าก ตรงนี้ขอคลายเครียดนะครับ ไหว้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:29:34 AM »

มีระบบไหน ในเมืองไทย .... ที่ไม่ต้องฝากครับ Grin Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 02:52:50 PM »

...จนจุดสุดท้าย จองศาลาวัดยังต้องใช้เส้นเลยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
T-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 140

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 02:56:40 PM »

...จนจุดสุดท้าย จองศาลาวัดยังต้องใช้เส้นเลยครับ
คิก คิก
 คิก คิก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 03:23:51 PM »

มีพรรคพวกผมคนหนึ่ง ...............เมื่อก่อนต่อต้านระบบวิ่งเต้น เด็กฝากมาก............ตอนนี้เห็นมันวิ่งฝากลูกเต้าเข้าเรียนอุดตลุด ............

ถามมัน มันบอก

"คนอื่นเขาวิ่งกันอุดตลุด มันอยู่เฉยๆก็หลุดสิ เลยต้องวิ่งมั่ง"................

ผมก็ว่างั้น....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 03:27:12 PM »

จริง Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 03:30:29 PM »

มีระบบไหน ในเมืองไทย .... ที่ไม่ต้องฝากครับ Grin Grin

ติดต่อเรือนจำกลางบางขวาง กรมราชฑัณท์ เข้าอยู่ฟรีแบบนักเรียนประจำไปแต่ตัว..ทุกอย่างไปรับเอาข้างหน้าเขาเตรียมใว้ให้หมดแล้ว ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไปก่อนล่ะช้าๆหลบ Teen ไม่ทัน

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1] 2
  พิมพ์