เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:20:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการป้องกันตัวครับ  (อ่าน 1054 ครั้ง)
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:30:27 PM »

เนื่องจากผมได้ดูรายการโทรทัศน์ นาทีฉุกเฉิน เป็นเรื่องของจ่าโดม ที่ก่อคดีอุ้มครอบครัว 1 ไปเรียกค่าไถ่ เมื่อไม่ได้ตามนั้นจึงลงมือฆ่าเหยื่อ
และอีกคดีคือคดีผู้กองนัฐ ซึ่งคนกระทำผิดคือเจ้าหน้าที่ตำรวจ 

ประเด็นคือ ก่อนที่คนร้ายจะลงมือจะอ้างกับเหยื่อว่าเป็น จนท.ตำรวจ จึงทำให้เหยื่อไม่กล้าต่อสู้ขัดขืน แต่สุดท้ายก็ตายหรือสูญเสียทรัพย์
จึงอยากถามว่า

1. ถ้าเราขับรถไปแล้วมีรถมาปาดหน้าให้หยุด แล้วมีคนลงมาเอาปืนจ่อหัวเราซึ่งอ้างตัวเป็นตำรวจ และให้เราลงจากรถเพื่อขออะไรก็แล้วแต่  เราจะสามารถโทรหา ทนาย หรือ 191 ก่อนเปิดประตู ได้หรือไม่  กลัวว่าถ้าเปิดประตูช้ามันจะอ้างว่าเราขัดขืนการจับกุม
2. ถ้าเราอยู่ที่บ้านแล้วมีตำรวจมาขอตรวจค้นบ้าน  ตำรวจจะต้องแสดงหลักฐานอะไรบ้าง ถึงจะค้นได้  และจำเป็นหรือไม่ว่า ตำรวจ ต้องใส่เครื่องแบบถึงจะค้นบ้านผู้อื่นได้

ทุกครั้งที่ผู้กระทำผิดลงมือกับเหยื่อจะอ้างว่าเป็นตำรวจ และเมื่อประชิดตัวได้แล้วหรือควบคุมตัวได้แล้ว  เหยื่อจะไม่สามารถกระะทำการอันใดได้อีก แม้กระทั้งจะร้องขอชีวิต  และถ้าท่านอื่นๆมีอะไรจะเสนอแนะก็จะดีมากๆครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:42:13 PM »

เนื่องจากผมได้ดูรายการโทรทัศน์ นาทีฉุกเฉิน เป็นเรื่องของจ่าโดม ที่ก่อคดีอุ้มครอบครัว 1 ไปเรียกค่าไถ่ เมื่อไม่ได้ตามนั้นจึงลงมือฆ่าเหยื่อ
และอีกคดีคือคดีผู้กองนัฐ ซึ่งคนกระทำผิดคือเจ้าหน้าที่ตำรวจ 

ประเด็นคือ ก่อนที่คนร้ายจะลงมือจะอ้างกับเหยื่อว่าเป็น จนท.ตำรวจ จึงทำให้เหยื่อไม่กล้าต่อสู้ขัดขืน แต่สุดท้ายก็ตายหรือสูญเสียทรัพย์
จึงอยากถามว่า

1. ถ้าเราขับรถไปแล้วมีรถมาปาดหน้าให้หยุด แล้วมีคนลงมาเอาปืนจ่อหัวเราซึ่งอ้างตัวเป็นตำรวจ และให้เราลงจากรถเพื่อขออะไรก็แล้วแต่  เราจะสามารถโทรหา ทนาย หรือ 191 ก่อนเปิดประตู ได้หรือไม่  กลัวว่าถ้าเปิดประตูช้ามันจะอ้างว่าเราขัดขืนการจับกุม
2. ถ้าเราอยู่ที่บ้านแล้วมีตำรวจมาขอตรวจค้นบ้าน  ตำรวจจะต้องแสดงหลักฐานอะไรบ้าง ถึงจะค้นได้  และจำเป็นหรือไม่ว่า ตำรวจ ต้องใส่เครื่องแบบถึงจะค้นบ้านผู้อื่นได้

ทุกครั้งที่ผู้กระทำผิดลงมือกับเหยื่อจะอ้างว่าเป็นตำรวจ และเมื่อประชิดตัวได้แล้วหรือควบคุมตัวได้แล้ว  เหยื่อจะไม่สามารถกระะทำการอันใดได้อีก แม้กระทั้งจะร้องขอชีวิต  และถ้าท่านอื่นๆมีอะไรจะเสนอแนะก็จะดีมากๆครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ก่อนตอบ... ตั้งสมมติฐานก่อนว่าเราเป็นคนมือสะอาด ไม่เคยมีประวัติ และไม่เคยข้องแวะเรื่องไม่ดีนะครับ...

ตอบข้อ 1 ถูกปาดหน้าแล้วเดินถือปืนมาหา... ยิงได้แล้วครับ ถ้าเป็นตำรวจก็ไม่ทำแบบนี้หรอก เขาจะขับตามแล้ววิทยุเรียกรถที่มีเครื่องหมายตำรวจมาตีคู่ ส่งสัญญาณให้จอดครับ...

ตอบข้อ 2 หากไม่เข้าใจผิดกัน คุยสักพัก ตำรวจเขาก็จะไปแล้วล่ะครับ... หากยังยืนกรานจะขอค้น แล้วเจ้าของบ้านไม่แน่ใจตัวจริงตัวปลอม... เป็นนายสมชายจะโทร. แจ้งให้ตำรวจในเครื่องแบบจากโรงพักมาควบคุมการค้นบ้านครับ... หากยังไม่ยอมอีก แล้วฮึดฮัดทำท่าทางน่ากลัวอันตราย ในบ้านเราไม่ต้องหนีแล้วครับ ถ้าจะยิงก็ต้องยิงก่อนแล้วล่ะครับ... กลัวพลาดแล้วจะเหมือนที่แฟลตสารวัตรทหาร ต้องรอศาลบอกว่าใครผิดใครถูกอีกนานครับ...

นายสมชายว่า ถ้าเรามือสะอาด... ตำรวจเลวๆ ไม่เลือกเราเป็นเป้าหรอกครับ...
Nu@nc29 "รักในหลวง"
......
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

อาวุธประจำตัว: ........

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:45:56 PM »

ขออนุญาติตอบตามความคิด

1. ถ้ามีปืนมาจ่อหัวแล้ว จะทำอะไรได้ครับ ก่อนหน้านั้นผมว่าเราควรประเมินสถานะการแล้วพยามยามชิ่งดีกว่า ตำรวจดีเค้าคงไม่ปาดหน้ามั้งครับ
2.กรณีนี้น่าจะต้องมีหมายค้น แต่ถ้าเราไม่รู้อะไรเลย เค้าใช้ตัวปลอมหรือเอกสารปลอมมา ก็ไม่ทราบอยู่ดี ต้องศึกษาให้พอตัว ไม่ก็ต้องหาพยานสิ่งแวดล้อม

Y o u ' l l  n e v e r  w a l k  a l o n e .

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 06:34:57 PM »

ขอบพระคุณครับ   ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 06:42:58 PM »

หลงรัก
ครับ
ตอบตามที่ถาม
ข้อ 1 ถ้าเจอปาดหน้าแล้วมีปืนมาด้วย  กรณีนี้ถ้าเราเป็นคนดีไม่มีเรื่องราวเบื้องหลัง  เป็นผม ยิงทุกคนที่ถือปืนตรงหน้าครัย
 หรือกรูมาที่รถ ให้ล็อครถทุกบาน แต่พร้อมที่จะขับชน หรือป้องกันตัวทุกรูปแบบ
ข้อ2 แต่งตัวเต็มยศ  ไม่ว่ายศไหน มาไม่สน ขอดูหมายครับ
การค้นตามบ้าน หากค้นมั่วอาจจะทำให้ของเสียหาย ต้องบอกเสียงดังฟังชัดนะครับว่า หากไม่พบสิ่งผิด กม. ต้องซ่อมให้ด้วยนะ

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2008, 06:45:35 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 06:48:14 PM »

หลงรัก
ครับ
ตอบตามที่ถาม
ข้อ 1 ถ้าเจอปาดหน้าแล้วมีปืนมาด้วย  กรณีนี้ถ้าเราเป็นคนดีไม่มีเรื่องราวเบื้องหลัง  เป็นผม ยิงทุกคนที่ถือปืนตรงหน้าครัย
 หรือกรูมาที่รถ ให้ล็อครถทุกบาน แต่พร้อมที่จะขับชน หรือป้องกันตัวทุกรูปแบบ
ข้อ2 แต่งตัวเต็มยศ  ไม่ว่ายศไหน มาไม่สน ขอดูหมายครับ
การค้นตามบ้าน หากค้นมั่วอาจจะทำให้ของเสียหาย ต้องบอกเสียงดังฟังชัดนะครับว่า หากไม่พบสิ่งผิด กม. ต้องซ่อมให้ด้วยนะ

หลงรัก

ลอกพี่ DawJone ทุกเม็ดครับ ถือปืนเดินเข้ามาหา ผมยิงก่อนถามทีหลัง ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์