เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 04:22:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปืนลูกโม่เก่า ๆ อายุเกือบ 50 ปีครับ  (อ่าน 4255 ครั้ง)
สุดแล้วแต่ใจก็ ♡รักพ่อหลวง♡
Jr. Member
**

คะแนน 6

« เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 12:53:47 PM »

เรียนถามครับ ว่าปืนลูกโม่เนื้อเหล็กที่ผลิตมาหลายสิบปีแล้ว เทียบกับปืนยุคใหม่ใช้วัสดุสมัยใหม่
1 ในแง่มุมความแม่นยำอันเนื่องจาก น้ำหนักปืน กลไกล 
2 การดูแลรักษา การทำความสะอาดแตกต่างกันอย่างไรครับ
3 เรื่องความสวยงามและการใช้งานจริงในสนาม ในชีวิตจริงเลือกแบบไหนดีครับ
ขอขอบคุณที่ท่านที่ให้ความกระจ่างล่วงหน้าครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2008, 12:10:07 AM โดย สุดแล้วแต่ใจ » บันทึกการเข้า

ชีวิตนี้สั้นจริงๆ จะเอาอะไรไปมากกว่านี้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 01:03:14 PM »

ข้อ 1-2 ลองดูจากบททดสอบปืนดังในอดีต  สิครับ บอกไว้หมดทั้งประวัติรายละเอียดกลไก   เคยเห็น  ปืนลูกโม่รุ่นเก่าลำกล้อง 3"  ทำกลุ่มกระสุนดีกว่าปืนใหม่ๆอีก   ซึ่งต้องพิจารณาเป็นรุ่นไป
ข้อ 3 สุดแล้วแต่ใจครับ บางครั้งถ้ามีโอกาสครอบครองปืนเก่าขั้นสะสม  แล้วคุณจะกล้าเอามาใช้ ถูลู่ถูกังไหม แต่บางท่านกล้าใช้   จุดสำคัญคือต้องศึกษากลไกระบบนิรภัยของปืนนั้นให้ดีพอ

....ตามล่า...อีตอแหล
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 02:53:36 PM »

ลูกโม่รุ่นเก่าๆอย่างพวก.38 โดยมากโครงปืนจะไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไร ไม่ควรยิงด้วยกระสุน+P

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Hill Myna
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 08:36:01 PM »

ลูกโม่รุ่นเก่า ผิวรมดำ มีความ classic และทรงคุณค่า เนื้องานปราณีตเรียบร้อย ดูแล้วดูอีก ไม่เบื่อ หลายท่านถวิลหาความสวยแบบเดิมๆ ..

ส่วนลูกโม่รุ่นใหม่ วัสดุสแตนเลส ก็ดูงดงาม ร่วมสมัย รักษาง่ายกว่า เนื้องานความปราณีตอาจเป็นรองรุ่นเก่าเล็กน้อย

โดยรวม ชอบหมดเลยครับ  Grin

ROJ.KT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

รักประเทศไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 08:51:12 PM »

เก่าไหม่ ยังไงก็  สวยมากครับ..............สวยต่างแบบครับ

.......สิ่งที่สอน . คนเราไม่ใด้  ก็คือ " สามัญสำนึก "  

พอใจเท่าที่มี    ยินดีเท่าที่ใด้
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 11:48:35 PM »

ลูกโม่รุ่นเก่า ผิวรมดำ มีความ classic และทรงคุณค่า เนื้องานปราณีตเรียบร้อย ดูแล้วดูอีก ไม่เบื่อ หลายท่านถวิลหาความสวยแบบเดิมๆ ..

ส่วนลูกโม่รุ่นใหม่ วัสดุสแตนเลส ก็ดูงดงาม ร่วมสมัย รักษาง่ายกว่า เนื้องานความปราณีตอาจเป็นรองรุ่นเก่าเล็กน้อย

โดยรวม ชอบหมดเลยครับ  Grin
ข้อ 1-2 ลองดูจากบททดสอบปืนดังในอดีต  สิครับ บอกไว้หมดทั้งประวัติรายละเอียดกลไก   เคยเห็น  ปืนลูกโม่รุ่นเก่าลำกล้อง 3"  ทำกลุ่มกระสุนดีกว่าปืนใหม่ๆอีก   ซึ่งต้องพิจารณาเป็นรุ่นไป
ข้อ 3 สุดแล้วแต่ใจครับ บางครั้งถ้ามีโอกาสครอบครองปืนเก่าขั้นสะสม  แล้วคุณจะกล้าเอามาใช้ ถูลู่ถูกังไหม แต่บางท่านกล้าใช้   จุดสำคัญคือต้องศึกษากลไกระบบนิรภัยของปืนนั้นให้ดีพอ
รับทราบครับแล้วเก่าขนาดไหนจัดว่า ควรจัดเป็นรุ่นที่ควรสะสมมากกว่านำมาใช้งานครับ แบบว่ามีอยู่ 1 ประบอกครับอายุ เกือบ 50 ปี ครับแต่ผมเอามาใช้แบบถนอมๆ หากว่าเป็นปืนที่ควรเก็บเอาไว้สะสมผมจะได้เก็บเอาไว้ไม่เอามาใช้ ใช้กระบอกอื่นครับ มีความรู้น้อยครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ชีวิตนี้สั้นจริงๆ จะเอาอะไรไปมากกว่านี้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 05:35:43 AM »

"เก่าขนาดไหน ควรจัดเป็นรุ่นที่ควรสะสมมากกว่านำมาใช้งาน..."
โดยทั่วไปก็คือ... ปืนที่เราไม่ได้ซื้อเอง  แต่รับมรดกตกทอดมา ปัจจุบันเลิกผลิตแล้ว  ถือว่าเก่าครับ
แต่ควรจะสะสมหรือไม่  ลองบอกรุ่นบอกยี่ห้อมาครับ  ปืนเก่าบางยี่ห้อก็ไม่ได้มีค่าน่าสะสมแต่อย่างใด

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:00:05 AM »

เพิ่มเติมครับ เป็นลูกโม่สมิทธ์ รุ่น M36 ลำกล้อง 2 นิ้ว ปี 1955 ครับ สภาพสมบูรณ์ เจ้าของเดิมบอกว่าเคยยิงหลักสิบนัด เป็นมรดกของคนอื่นผมได้มาเห็นว่าเล็กดีเลยนำมาใช้ครับแต่ไม่ได้ลุยอะไรครับ หวังว่าจะเป็นปืนสำรองครับ ่ใจหนึ่งก็อยากเอาไว้ให้รุ่นลูกใช้เห็นว่าปืนอายุพอสมควรแต่สภาพเหมือนใหม่ครับ เลยตัดสินใจไม่ถูกครับ ถ้าเป็นมรดกของพ่อผมเอาติดตัวก็อุ่นใจดีครับแต่ไม่ได้คิดจะยิงเล่นเพราะเกรงว่าของเก่าจะบอบบางใช้งานมากอาจมีปัญหาครับ กลัวไปหมดครับอาจารย์  ไหว้

Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:05:42 AM »

รูปเพิ่มเติมครับ ต่อไปคงเป็นมรดกของลูกครับ หากยังใช้งานได้อยู่ครับ

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:44:05 AM »

กระบอกนี้ไม่ถึงกับบอบบางครับ  ยังใช้งานได้ดี  อะไหล่ก็หาได้   
ลักษณะปืนเล็กพกมากยิงน้อย   ดูแลดีๆ อย่าให้สนิมกิน  ซ้อมยิงบ้างพอให้คุ้นมือ  อยู่ได้ถึงลูกหลานครับ
กล่องกระดาษของเดิมเก็บดีๆ นะครับ  อย่าให้ปลวกกิน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 10:31:13 AM »

ขอบคุณครับ อาจารย์ผณิศวร ครับ ได้ยินแบบนี้ค่อยใจชื้นหน่อยครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 10:45:27 AM »

ใช้กระสุน ธรรมดา ๑๕๘ เกรน หัวบอลตะกั่ว อย่าใช้กระสุน +P นะครับ . 
เป็นรุ่นที่นิยมใช้ มากกระบอกหนึ่ง ที่ราคาไม่สูงนัก .

สภาพที่เห็น ผิวเดิมยังดูสวย .. หาสภาพอย่างนี้ ยาก ครับ.  เยี่ยม

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:56:24 PM »

ดูแล้วคลาสสิก มากครับ หลงรัก ไหว้ ไหว้
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:00:58 PM »

เยี่ยมสวยครับ ของน้องชายมีอยู่กระบอกหนึ่งแต่สภาพไม่ดีขนาดนี้ เยี่ยม
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 11:35:49 PM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอคุณทุกท่านครับ จะเก็บรักษาอย่างดีครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

หน้า: [1] 2
  พิมพ์