เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 10:26:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกับน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 2336 ครั้ง)
john1978
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 10:34:56 PM »

เข้าป่าแล้วค้างคืน ไม่ได้เอาน้ำยาฉีดไป ก็เลยเอาน้ำมันเครื่องเช็ด จะเป็นไรมั๊ยครับ แล้วในลำกล้องควรทำยังไงครับ( ไม่ได้ทำอะไรเลย) ( ช่วยหน่อยนะครับไม่รู้ดีไม่ดีแต่ทำไปแล้วๆไม่สบายใจ )
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 10:49:47 PM »

อยู่ในป่า .......... มีน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ทาปืน ก็ใช้ไปเถอะครับ สบายมาก อย่าไปกังวล

ลำกล้องปืนใช้งานควรแห้งนะครับ ............ มีน้ำมันเยิ้ม อันตราย เพราะอาจจะบวมจากการยิงได้ ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 11:12:24 PM »

ในลำกล้องถ้าไม่ได้ยิง ไม่ต้องหยอดน้ำมันครับ...

แต่ที่ควรระวังคืออย่าให้น้ำเข้าไป...Cheesy
john1978
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 11:17:49 PM »

ในลำกล้องถ้าไม่ได้ยิง ไม่ต้องหยอดน้ำมันครับ...

แต่ที่ควรระวังคืออย่าให้น้ำเข้าไป...Cheesy
c9j;แต่วันนั้นมีฝนตกด้วยครับ ต้องทำไง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:24:08 AM »

c9j;แต่วันนั้นมีฝนตกด้วยครับ ต้องทำไง

ใส่ถุงสิครับ...

เอาถุงพลาสติกเล็กๆครอบปากกระบอก แล้วรัดหนังยาง...

จะบอกให้เอาคอนด้อม ก็กลัวจะหาว่าล้อเล่นครับ...Cheesy
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 05:35:11 AM »

ทหารอเมริกันใช้ condom คลุมปากกระบอกปืนขณะขึ้นบกครับ ไม่ได้ล้อเล่น
TONG_RUAMSAM
ไทยนี้รักสงบ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 10:58:50 PM »

ทหารอเมริกันใช้ condom คลุมปากกระบอกปืนขณะขึ้นบกครับ ไม่ได้ล้อเล่น
ตกใจ ตกใจ ตกใจ

หากคนไทยหันมาฆ่ากันเอง แล้วเราจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
chang-chalet
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 11:08:16 PM »

เครื่องยนต์กับปืนคนละอย่างนะครับ  เครืองยนต์ต้องมีน้ำมันเครื่อง แต่ปืนไม่ใช่ เช็ดข้างนอกได้  แต่ในลำกล้องต้องแห้งเท่านั้นครับ ขอย้ำว่าเท่านั้นอีกที
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 11:15:10 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

เรื่องนี้ผมอ่านเจอในนิยาย สไนเปอร์ ครับ อิอิ
แต่ที่แน่ๆ ถุงยางทำอะไรได้มากกว่าที่คุณคิดครับ สมัยเรียน ผมใช้วิทยุสื่อสาร ร้านขายวิทยุก็แนะนำให้ใช้ถุงยางห่อวิทยุครับ กันน้ำได้ดีกว่าถุงพลาสติก แต่เสียงก็ชัดเจนกว่า  แต่ผมก็ไม่กล้าใช้หรอกครับ ไม่กล้าพก กลัวแฟนคิดว่าคิดไม่ซื่อกับเธอ เดี๋ยวโดนเธอถล่มด้วย 686 แหะๆ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 12:27:00 AM »

จำได้ว่าตอนไปยิง HK ครั้งแรก ปืนคาบปลอก เพราะสปริงยังไม่อ่อนตัว พีทหารที่สนามเอาน้ำมันเครื่องที่ใช้หล่อลื่นรถ มาหล่อลื่นตรงสไลด์ แล้วชักให้มีการเคลื่อนที่จนคล่องขึ้น หลังจากนั้นค้างสไลด์ทิ้งไว้ แล้วก็หล่อลื่นด้วยน้ำมันเครื่องตรงจุดที่เคลื่อนที่ตลอด ไม่มีปัญหาใดๆครับ แถมยังเอามาเช็ดภายนอกทั้งโครงโพลิเมอร์และสไลด์เหล็ก ก็ดูดีไม่มีปัญหาครับ
napasin13131
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 12:41:37 AM »

แล้วน้ำมันเครื่อง ทำให้รมดำซีดจางไหมครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 04:53:29 AM »

แล้วน้ำมันเครื่อง ทำให้รมดำซีดจางไหมครับ
น้ำมันเครื่องยนต์ ใช้กับปืนเมื่อจำเป็นก็ไม่น่ามีปัญหา
แต่ถ้าต้องการใช้ประจำ หาซื้อน้ำมันสำหรับปืนโดยตรงมาใช้ดีกว่าครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 09:24:36 AM »

ใช้ทั้งปากลำกล้องและซองกระสุนครับ   ป้องกันโคลนเข้าไป
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 11:01:09 AM »

ถ้าผมเอามาใช้สงสัย...อดกระบอกต่อไปแน่....เพราะไปคุมกำเนิดมันซะแล้ว..... ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัยมันเป็นเคล็ดที่ผมออกจะวิตก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 11:08:07 AM »

ตอนฝนตกผมสะพายปืนเอาลำกล้องชี้ลง... ผมจะห่วงเลนส์มากกว่า...

กลับมาถึงบ้านก็เช็ดให้แห้ง.. แล้วเอาน้ำมันสำหรับปืนทา.. แล้วเก็บเข้าตู้..

แค่คืนสองคืน.. ปืนเปียกฝนไม่เป็นไรหลอกครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
หน้า: [1] 2
  พิมพ์