เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:22:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี ?  (อ่าน 11350 ครั้ง)
oates_v
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:18:16 PM »

เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี
แล้วจะกรอบหรือเสื่อมสภาพ จนอันตรายเกินไป
ไม่เหมือนปืนเหล็ก ที่อยู่ได้ตลอดไป
จริงหรือเปล่าครับ

เพราะลอง HK USP Compact แล้วชอบมาก แต่กลัวไม่ทนครับ

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:29:30 PM »

ผมก็เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกัน
mag
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:33:56 PM »

เคยได้ยิน  แต่ไม่เคยเห็น  เลยยังไม่เชื่อ
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:34:39 PM »

งั้นเอาเรซินเทไว้เลยดีไหม๊ จะได้ฟิกไว้เลย ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
คิดดูซิว่าเราเอาพลาสติกไปฝังไว้ในดินเป็นสิบๆปีมันยังไม่เปื่อยเลย อย่างถุงพลาสติกเนี่ยที่มันโดนฝังในดินมันยังเปื่อยยากเลยครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2008, 12:37:56 PM โดย SittiMP9c » บันทึกการเข้า

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:36:36 PM »

กว่าจะถึง 10 ปี  ท่านจะเบื่อซะก่อนครับ  Grin
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:37:25 PM »

เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี
แล้วจะกรอบหรือเสื่อมสภาพ จนอันตรายเกินไป
ไม่เหมือนปืนเหล็ก ที่อยู่ได้ตลอดไป

เพราะลอง HK USP Compact แล้วชอบมาก แต่กลัวไม่ทนครับ

ขอบคุณครับ
เคยได้ยินมานะ ถูกต้องแล้วครับ ที่ได้ยินมา ...........
แต่ความเป็นจริงที่จะได้ทราบต่อไปนั้น มันต่างกับที่คุณได้ยินมาเป็นไหนๆ ครับ
เพราะการได้ยินของท่านนั้น บางครั้ง ใครก็ได้ที่มีปาก เขาก็พูดให้คุณได้ยินได้ครับ
แต่ข้อความที่คุณจะได้รับจากพวกเรานั้น เป็นประสบการณ์จากคนเคยใช้ปืนพลาสติก เห็นปืนพลาสติกกันมานานเกิน 10 ปีแล้วเป็นแน่แท้........

คุณเคยขับรถยนต์ไหมครับ อุปกรณ์หน้ารถยนต์บริเวณพวงมาลัย ชุดคอนโซลหน้ารถทั้งหมด ส่วนใหญ่ เป็นพลาสติก มันทั้งตากแดด ทนร้อน เห็นรถ 10 ปีขึ้น สภาพพลาสติกทีว่า มันก็ยังเหมือนเดิม อาจจะสีจืดๆ ไปหน่อยเท่านั้นเอง
แต่โพลิเมอร์ ที่ทำปืน แม้มันจะเหมือนพลาสติกก็จริงอยู่ แต่ด้วยความเป็นตัวของมันแล้วผมว่า แข็งแรงกว่าพลาสติกทั่วไป เยอะเลยทีเดียว

เออ....คุณเป็นชายไทยใช่ไหมครับ......และผมคิดว่า คุณอายุคงเกิน 20 ปีแล้วแน่นอน
คิดว่าคุณคงเคยผ่านชีวิตวิทยาลัยลูกผู้ชายมาบ้าง (ทหารกองประจำการ)  หรือ อนุบาลหมีน้อยลูกผู้ชายก็ยังดี (นักศึกษาวิชาทหาร)

ในการฝึก เขาต้องเอาปืนมาให้คุณเล่นบ้างแหละน่า  ไม่เอ็ม 16 ก็เอชเค33
ปืนทั้งสองอย่างที่ว่ามานี้ มีส่วนประกอบของตัวปืนเป็นสีดำๆ คล้ายๆ พลาสติก ทั้งสองอย่างเลย นั้นแหละ มันก็เป็นวัสดุทำนองเดียวกับพลาสติกเหมือนกัน
ปืนทหารเหล่านี้ อายุ อานาม เลย 10 ปีแล้วทั้งนั้นครับ ไม่รู้กี่สิบปีแล้วด้วย มันก็ยังใช้เป็นอุปกรณ์สำหรับรักษาอธิปไตยของชาติแห่งนี้ได้อยู่

เรื่องปืนพกไม่ต้องพูดแล้วครับ ขอยกตัวอย่างแค่นี้ก่อน สงสัยก็มาต่อกันได้
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:48:43 PM »

ขอบคุณครับ
เป็นไงครับ ลองเอชเค ยูเอสพี คอมแพ็คแล้ว ชอบซีครับ แม่นด้วยครับ
แต่คุณเชื่อไหมครับ บริษัทเอชเค ที่ผลิตปืนที่คุณชอบและปรารถนาจะซื้อนั่นแหละ เป็นต้นตำหรับในการนำโพลิเมอร์ หรือ พลาสติก ตามที่เข้าใจกันนั่นแหละ มาเป็นส่วนประกอบของปืนในลำดับต้นๆ เมื่อหลายสิบปืนมาแล้ว ก่อนกล็อคอีกด้วยซ้ำไป
แล้วเจ้าปืนเอชเคกระบอกนั้น ปัจจุบัน ก็น่าเชื่อว่ายังใช้งานได้ปกติ ถ้าผมจำไม่ผิด เป็นปืนเอชเค พีวี 70 อะไรประมาณนี้ อายุของมันก็ น่าจะ 30 ปี ขึ้นไปแล้ว ก็น่าเชื่อว่ายังใช้ได้ดี
จึงได้มีการนำโพลิเมอร์มาผลิตเป็นปืนในลำดับต่อมาจนฮิตติดตลาดโลกในปัจจุบัน

รับรองว่า มันอยู่จนวันตายของคุณแหละครับ ถ้าไม่ไปเผาไฟ เอาไปให้สุนัขแทะ
oates_v
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:56:41 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

จริงครับตุณ tao bangkhaen
ชอบมากครับ แม่นจริงๆอย่างที่ว่าด้วย
อยากได้เลย

จริงๆแล้วผมก็ได้ฟังได้อ่านมาหลายความเห็นหลายบทความ มีทั้งที่เชื่อและไม่เชื่อครับ
แต่เท่าที่ทราบก็ยังไม่เห็นมีรายงานการทดสอบจริงๆออกมาครับ
ถ้าผู้ใดเห็นการทดสอบที่ว่าจะกรุณา link มาให้ก็เป็นพระคุณครับ

จริงๆแล้วผมเองก็เก็บปืนมากกว่าใช้
ยังไงก็คงไม่ยิงเป็นแสนนัดอย่างที่เคยมีทดสอบกัน
ก็คงห่วงเรื่องอายุการใช้งานมากกว่าครับ....

ผู้รู้ท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติม กรุณาด้วยนะครับ

(จริงๆแล้วอยากได้โพลิเมอร์ครับ เบากว่าเยอะ..สวยด้วย)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:02:09 PM »

ขอบคุณครับ
เคยได้ยินหรือเขาเล่าว่า   ส่วนใหญ่เป็นแค่คำกล่าวอ้างลอยๆ   ที่ไม่มีที่มาที่ไปของคำกล่าว  หาแหล่งข่าวที่แน่ชัดไม่ได้    จึงเชื่อถือคำพูดพวกนั้นไม่ได้.....
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:27:55 PM »

ไอ้พัง  คงพังแน่ครับ  แต่เมื่อไหร่ไม่รู้

Glock 19 ของผม รับต่อจากพ่อมา อายุ 17 ปีแล้ว

ยังยิงได้อยู่  หน้าตาก็ไม่ต่างกับเมื่อ 17 ปีที่แล้ว

ยังไม่เป็นขุย  เปื่อย  ยุ่ย  กรอบ แต่อย่างใด Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
kITTIPHUM
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:52:58 PM »

เคยอ่านการทดสอบและทดลองการย่อยสลายของวัสดุโพลีเมอร์ที่นำมาใช้ทำปืน สรุปได้ว่าถ้านำไปฝังดินในปีที่ 500 โพลีเมอร์ ถึงจะเริ่มย่อยสลาย ฉะนั้นหายห่วงได้ครับถ้านำไปฝังดินทนยิ่งกว่าเหล็กอีกครับ
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 02:04:42 PM »

ปืนใช้งานจริงๆ ใช้แค่ 5 ปี เขาก็โละทิ้งแล้วครับ
SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 02:09:51 PM »

ปืนใช้งานจริงๆ ใช้แค่ 5 ปี เขาก็โละทิ้งแล้วครับ
ถ้าจะโล๊ะทิ้งเอามาขายต่อให้ผมราคาถูกก็แล้วกันครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 02:14:25 PM »

เคยอ่านการทดสอบและทดลองการย่อยสลายของวัสดุโพลีเมอร์ที่นำมาใช้ทำปืน สรุปได้ว่าถ้านำไปฝังดินในปีที่ 500 โพลีเมอร์ ถึงจะเริ่มย่อยสลาย ฉะนั้นหายห่วงได้ครับถ้านำไปฝังดินทนยิ่งกว่าเหล็กอีกครับ
ดีใจจังครับ ที่ท่านช่วยมานั่งยัน นอนยัน ให้ท่านเจ้าของกระทู้ท่านได้สบายใจเสียที
ผมไม่โทษท่านเจ้าของกระทู้หรอกนะครับ
ก่อนที่ปืนโพลิเมอร์จะมาโด่งดังเหมือนทุกวันนี้  พวกมันทั้งหลาย ได้แก่ กล็อค เอชเค ก็ได้รับข้อไม่ไว้วางใจเรื่องที่ว่า มันจะกรอบเป็นขุยๆ เหมือนกับ กะละมังซักผ้าหลังบ้าน หรือตะกร้าใส่เสื้อผ้า ที่วางตากแดดไว้หลังบ้าน หรือมันจะเปื่อยเป็นขุยๆ เหมือนขันตักน้ำในห้องน้ำที่บ้านเราที่ใช้มานานๆ หรือไม่
เพราะประสบการณ์ตรงของพวกเรา ที่เป็นคนธรรมดา ก็เห็นพลาสติกในรูปแบบของ เครื่องใช้ในชีวิตประจำวันมาเสียจนชินตา รู้เช่นเห็นชาติการย่อยสลายของพลาสติกมาด้วยกันทุกผู้ทุกนาม

แต่ตะกร้าใส่ผ้าของผม ใช้มาเกือบ 20 ปีแล้ว เพิ่งจะเริ่มเปื่อยๆ เองแหละครับ จำได้ว่า ใบละไม่ถึง 50 บาท ใช้ได้ตั้ง 15 ปีขึ้นไป ถ้าไม่ไปเหยียบให้มันแตกเสียก่อน

ผมรับรองท่านไม่ได้หรอกครับ ว่ามันจะอยู่อีกซักกี่ปี่ มีคนบอกว่าตั้ง 500 ปีแล้วนะครับ จะเชื่อหรือเปล่า
ปืนเหล็กจะอยู่เป็น 3,000 ปีได้นั้น จะต้องมีญาติของคุณคอยดูแลตลอดไปนะครับทำความสะอาด เช็ดน้ำมัน  ถึงจะได้ 3,000 ปี  ถ้าทายาทคนใดของท่านไม่ดูแล ปล่อยให้สนิมขึ้น มันก็เสียหายได้ภายในชั่วอายุคนเดียวเท่านั้นแหละ

ผมก็ไม่รู้จะยกตัวอย่างอะไร เพราะปืนพกที่ดังๆ อย่างกล็อค ก็เพิ่งเกิดขึ้นมาเมื่อประมาณ ปี 1980 ที่ผ่านมานี่เอง ก็แค่เกือบ 30 ปี ที่ผ่านมา มันก็ยังไม่พังเลย

เอางี้ครับ สรุปให้เลยนะ ถามว่า ตอนนี้ คุณอายุเท่าไหร่  อ่ะ ผมว่าอายุของมัน(โพลิเมอร์)
น่าจะซัก 50 ปี ค่อยเปื่อยแล้วกันนะ  เอา 50 ปี บวกกับอายุของท่านเข้าไป ถึงเวลานั้น ผมว่า พวกเราคงไม่ได้เข้าสนามยิงปืนแล้ว คงขึ้นเมรุกันมากกว่า
ดังนั้น ซื้อไว้ใช้เถอะครับ เบา สบาย แม่น ดูแลรักษาง่าย โครงปืนไม่เป็นสนิม
 ได้ข่าวว่า มีปืนเหล็กอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ ก็เก็บปืนเหล็กไว้เป็นมรดกก็ได้นี่นา  เอาปืนโพลิเมอร์มาใช้งาน ศึกษา หาความรู้ให้ทันเพื่อนๆ เขา
ชีวิตคนเราสั้นนิดเดียว  ใช้ประโยชน์กับปืนโพลิเมอร์ให้คุ้มค่าทันก่อนขึ้นเมรุแน่นอน
จะทรมาน ใช้ปืนให้มันหนักไปทำไม ในเมื่อมีปืนที่เบากว่าให้ใช้ แถมมีใจให้เอชเคแล้วด้วย .....
เสียอย่างเดียว .....นังเอชเคเนี่ยะ ค่าตัวหนักหน่วงเอาการอยู่นะจ๊ะ จะไปสู่ขอ สินสอดทองหมั้น เยอะเอาการอยู่นะครับ  
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 02:18:03 PM »

อาทิตย์ที่แล้ว...อ่านในเวบ...

เห็นว่า...กลอค...หล่นด้ามแตก...

ผ่านไปสิบกว่าหน้า...จขกท.คนนั้น...

ไม่เอารูปมายืนยัน...ไม่กลับมาตอบคำถาม...

ผมและสมาชิกหลายๆท่าน...ไม่เห็นด้วยตา...ไม่เชื่อครับ...
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์