เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:22:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี ?  (อ่าน 11347 ครั้ง)
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 02:19:43 PM »

ปืนใช้งานจริงๆ ใช้แค่ 5 ปี เขาก็โละทิ้งแล้วครับ
เพราะอะไรครับถึงใช้กันแค่ 5 ปี ยิงมากจนลำกล้องสึกหรือครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 03:43:14 PM »

ปืนใช้งานจริงๆ ใช้แค่ 5 ปี เขาก็โละทิ้งแล้วครับ
เพราะอะไรครับถึงใช้กันแค่ 5 ปี ยิงมากจนลำกล้องสึกหรือครับ

หึ  หึ

ยิ้มีเลศนัย

ไม่รู้จะตอบว่าไงดี..... แต่มันคัน ๆ แถวกระพุ้งแก้มยังไงไม่รู้......

เชิญท่านอื่นเถอะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2008, 03:45:08 PM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 04:54:41 PM »

เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี
แล้วจะกรอบหรือเสื่อมสภาพ จนอันตรายเกินไป
ไม่เหมือนปืนเหล็ก ที่อยู่ได้ตลอดไป
จริงหรือเปล่าครับ

เพราะลอง HK USP Compact แล้วชอบมาก แต่กลัวไม่ทนครับ

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
เป็นไงครับ ลองเอชเค ยูเอสพี คอมแพ็คแล้ว ชอบซีครับ แม่นด้วยครับ
แต่คุณเชื่อไหมครับ บริษัทเอชเค ที่ผลิตปืนที่คุณชอบและปรารถนาจะซื้อนั่นแหละ เป็นต้นตำหรับในการนำโพลิเมอร์ หรือ พลาสติก ตามที่เข้าใจกันนั่นแหละ มาเป็นส่วนประกอบของปืนในลำดับต้นๆ เมื่อหลายสิบปืนมาแล้ว ก่อนกล็อคอีกด้วยซ้ำไป
แล้วเจ้าปืนเอชเคกระบอกนั้น ปัจจุบัน ก็น่าเชื่อว่ายังใช้งานได้ปกติ ถ้าผมจำไม่ผิด เป็นปืนเอชเค พีวี 70 อะไรประมาณนี้ อายุของมันก็ น่าจะ 30 ปี ขึ้นไปแล้ว ก็น่าเชื่อว่ายังใช้ได้ดี
จึงได้มีการนำโพลิเมอร์มาผลิตเป็นปืนในลำดับต่อมาจนฮิตติดตลาดโลกในปัจจุบัน

รับรองว่า มันอยู่จนวันตายของคุณแหละครับ ถ้าไม่ไปเผาไฟ เอาไปให้สุนัขแทะ

HK VP70ครับ

คลิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2008, 04:56:23 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 04:55:52 PM »

กว่าจะซื้อ เก็บตังค์6ปีครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 05:09:59 PM »

ปืนนะครับไม่ใช่รถ แหม ทำยังกะรถเลย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Loongdom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

As long as We're together

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 06:41:43 PM »

ผมดีใจ และมั่นใจขึ้นมามากโขเลยครับจากข้อมูลที่มีประโยชน์และสะใจจากคุณ tao bangkhaen ครับ ก็เพราะค่าตัวของเจ้า HKP2000 ของผมนี่แหละทำให้เงินจำนวน 100kของผมเหลือ

เพียง 15k คงจะจนไปอีกนาน...โดยความนับถือ...ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2008, 07:37:53 PM โดย Loongdom » บันทึกการเข้า
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:55:42 PM »

กว่าจะซื้อ เก็บตังค์6ปีครับ
ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 06:50:16 AM »

Grin Grin Grin     ตัวนี้สิบเอ็ดปีครับ ยังใหม่เหมือนออกร้าน ไม่เห็นผุกรอบเลย

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:11:38 AM »

...อะไรจะ.โหล.ขนาดนั้น... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 08:57:48 AM »

เครื่องมือเครื่องใช้ย่อมต้องเสื่อมไปตามกาลเวลาครับ   ถ้าเราใช้แล้วบำรุงรักษามันก็ยังจะคงอยู่กับเราได้นาน   แต่ถ้าเราไม่บำรุงไม่รักษาให้ดีมันก็จะเสื่อมโทรมผุพังในเวลาที่ไม่นานนัก  ของทุกอย่างล้วนไม่จีรังยัง่ยืน...
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 12:08:09 PM »

ปืนนะครับไม่ใช่รถ แหม ทำยังกะรถเลย

ปืนใช้งานจริงๆ ผมหมายถึงว่าใช้อย่างเป็นกิจลักษณะนะครับ อย่างเช่นทหารที่ใช้ในสนามรบ เพราะเขาคงไม่ค่อยทนุถนอมเท่าไหร่ เป็นการใช้งานเพื่อชีวิตจริงๆ คงไม่เหมือนกับปืนที่พวกเราใช้กัน อาจจะมีปืนบางยี่ห้อที่ผู้ผลิตไม่ได้ตั้งใจให้มันแข็งแกร่งมาก เพียงแค่พอใช้งานให้ได้ผลสำเร็จ เสร็จแล้วก็เลิกใช้ เพราะฉะนั้นก็ไม่จำเป็นต้องแข็งแกร่งมากเป็นพิเศษแต่อย่างใด แต่สำหรับผมจะซื้อปืนสักกระบอกนึง ราคาเกือบแสน หรือบางกระบอกก็แสนกว่า คงจะต้องเลือกเอาแบบที่มันแข็งแกร่งที่สุดและคุณภาพคุ้มราคาที่สุดแหละครับ
หนวดหิน
Full Member

คะแนน 134

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 12:24:47 PM »

เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี
แล้วจะกรอบหรือเสื่อมสภาพ จนอันตรายเกินไป
ไม่เหมือนปืนเหล็ก ที่อยู่ได้ตลอดไป
จริงหรือเปล่าครับ

เพราะลอง HK USP Compact แล้วชอบมาก แต่กลัวไม่ทนครับ

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
เคยได้ยินมานะ ถูกต้องแล้วครับ ที่ได้ยินมา ...........
แต่ความเป็นจริงที่จะได้ทราบต่อไปนั้น มันต่างกับที่คุณได้ยินมาเป็นไหนๆ ครับ
เพราะการได้ยินของท่านนั้น บางครั้ง ใครก็ได้ที่มีปาก เขาก็พูดให้คุณได้ยินได้ครับ
แต่ข้อความที่คุณจะได้รับจากพวกเรานั้น เป็นประสบการณ์จากคนเคยใช้ปืนพลาสติก เห็นปืนพลาสติกกันมานานเกิน 10 ปีแล้วเป็นแน่แท้........

คุณเคยขับรถยนต์ไหมครับ อุปกรณ์หน้ารถยนต์บริเวณพวงมาลัย ชุดคอนโซลหน้ารถทั้งหมด ส่วนใหญ่ เป็นพลาสติก มันทั้งตากแดด ทนร้อน เห็นรถ 10 ปีขึ้น สภาพพลาสติกทีว่า มันก็ยังเหมือนเดิม อาจจะสีจืดๆ ไปหน่อยเท่านั้นเอง
แต่โพลิเมอร์ ที่ทำปืน แม้มันจะเหมือนพลาสติกก็จริงอยู่ แต่ด้วยความเป็นตัวของมันแล้วผมว่า แข็งแรงกว่าพลาสติกทั่วไป เยอะเลยทีเดียว

เออ....คุณเป็นชายไทยใช่ไหมครับ......และผมคิดว่า คุณอายุคงเกิน 20 ปีแล้วแน่นอน
คิดว่าคุณคงเคยผ่านชีวิตวิทยาลัยลูกผู้ชายมาบ้าง (ทหารกองประจำการ)  หรือ อนุบาลหมีน้อยลูกผู้ชายก็ยังดี (นักศึกษาวิชาทหาร)

ในการฝึก เขาต้องเอาปืนมาให้คุณเล่นบ้างแหละน่า  ไม่เอ็ม 16 ก็เอชเค33
ปืนทั้งสองอย่างที่ว่ามานี้ มีส่วนประกอบของตัวปืนเป็นสีดำๆ คล้ายๆ พลาสติก ทั้งสองอย่างเลย นั้นแหละ มันก็เป็นวัสดุทำนองเดียวกับพลาสติกเหมือนกัน
ปืนทหารเหล่านี้ อายุ อานาม เลย 10 ปีแล้วทั้งนั้นครับ ไม่รู้กี่สิบปีแล้วด้วย มันก็ยังใช้เป็นอุปกรณ์สำหรับรักษาอธิปไตยของชาติแห่งนี้ได้อยู่

เรื่องปืนพกไม่ต้องพูดแล้วครับ ขอยกตัวอย่างแค่นี้ก่อน สงสัยก็มาต่อกันได้
ดีครับ..ตอบได้ดี ทั้งการใช้ภาษาดูมีความรู้-ประสบการณ์ แถมออกลูกนักเลงนิดๆ ถูกใจ ไม่วกวนไม่กวนแบบประเภทผมไม่เชื่อหรอก ไม่มีข้อมูล ฯลฯ แต่ก็ไม่ได้ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เพิ่มเติมแต่อย่างไร แบบนั้นมีแยะแล้วในเวปนี้ แบบที่ท่านตอบนี่มีประโยชน์กว่า

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=68256.0 ..ว่าแล้ว ลบจนได้ ควายเหลือง-ควายแดง
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 12:30:18 PM »

ปืนใช้งานจริงๆ ผมหมายถึงว่าใช้อย่างเป็นกิจลักษณะนะครับ อย่างเช่นทหารที่ใช้ในสนามรบ เพราะเขาคงไม่ค่อยทนุถนอมเท่าไหร่ เป็นการใช้งานเพื่อชีวิตจริงๆ คงไม่เหมือนกับปืนที่พวกเราใช้กัน อาจจะมีปืนบางยี่ห้อที่ผู้ผลิตไม่ได้ตั้งใจให้มันแข็งแกร่งมาก เพียงแค่พอใช้งานให้ได้ผลสำเร็จ เสร็จแล้วก็เลิกใช้ เพราะฉะนั้นก็ไม่จำเป็นต้องแข็งแกร่งมากเป็นพิเศษแต่อย่างใด แต่สำหรับผมจะซื้อปืนสักกระบอกนึง ราคาเกือบแสน หรือบางกระบอกก็แสนกว่า คงจะต้องเลือกเอาแบบที่มันแข็งแกร่งที่สุดและคุณภาพคุ้มราคาที่สุดแหละครับ

ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ
ปืนพกแบบ 1935-24 A1 บางกระบอก....
ผมว่า...ลูกสาวป๋มเรียกคุณลุง คุณอา ได้สบาย ๆ ครับ

อีกประการปืนโพลิเมอร์บางกระบอกของสมาชิกใน web
ก็มีอายุเกินกว่า 15 ปี แล้วครับ ทั้ง ๆ ที่ยิงกันสะบั้นหั่นแหลก....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2008, 12:35:34 PM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 12:35:15 PM »

น้าชายผม เคยไปเวียตนาม สมัยสงครามเวียตนาม
ปืนพกประจำตัวเขา  เขายังเก็บไว้เลย(เพิ่งโอนให้บุตรชายเมื่อสักไม่เกิน7ปีที่ผ่านมา)

อยู่เวียตนาม ใช้แบบตากแดด ตากฝน คลุกดิน คลุกฝุ่นตลอดครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 12:36:18 PM »

G17 กระบอกที่สนามยิงปืนของทหารแห่งหนึ่งให้สมาชิกเช่ายิง จนเข็มแทงชนวนหักและ อวป. ของเราเฝ้าติดตามดูอยู่กระบอกนั้นผ่านงานมากี่ปียิงไปกี่นัดแล้วครับ ความทนทานของปืนป๊าดสติคที่ดูถูกกัน ถูกพิสูจน์โดยหน่วยรบหน่วยพิเศษทั่วโลกที่รับเข้าประจำการมากมาย

ทหารในสนามรบใช้ปืนไม่ทนุถนอมได้ยินมาจากไหนครับ จริงอยู่ที่การใช้งานมันสมบุกสมบัน แต่ทหารในสนามรบทหารเค้าดูแลปืนอย่างดีเพราะเป็นของที่เค้าต้องฝากชีวิตไว้กับมันปืนแจมอาจถึงตายครับ ทหารบางคนถอดล้างหยอดเบรคฟรีทุกครั้งที่กลับเข้าค่ายพักด้วยซ้ำมั้ง  ยี่ห้อที่ผู้ผลิตไม่ตั้งใจให้แข็งแรงมีด้วยเหรอครับ กล๊อก HK แบเร็ตต้าในมือทหาร กับที่อยู่ในมือเรามันก็วัสดุเดียวกันมาตรฐานเดียวกันอาจจะมีการสั่งชิ้นส่วนพิเศษบ้างเผื่อต้องรับกระสุนปืนกลมือ  ด้วยความเคารพครับผมได้ยินมาแบบนี้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2008, 12:53:23 PM โดย Hydra » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์