เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:26:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี ?  (อ่าน 11380 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 12:52:43 PM »

ปืนใช้งานจริงๆ ใช้แค่ 5 ปี เขาก็โละทิ้งแล้วครับ
เพราะอะไรครับถึงใช้กันแค่ 5 ปี ยิงมากจนลำกล้องสึกหรือครับ

ปืนนะครับไม่ใช่รถ แหม ทำยังกะรถเลย

ปืนใช้งานจริงๆ ผมหมายถึงว่าใช้อย่างเป็นกิจลักษณะนะครับ อย่างเช่นทหารที่ใช้ในสนามรบ เพราะเขาคงไม่ค่อยทนุถนอมเท่าไหร่ เป็นการใช้งานเพื่อชีวิตจริงๆ คงไม่เหมือนกับปืนที่พวกเราใช้กัน อาจจะมีปืนบางยี่ห้อที่ผู้ผลิตไม่ได้ตั้งใจให้มันแข็งแกร่งมาก เพียงแค่พอใช้งานให้ได้ผลสำเร็จ เสร็จแล้วก็เลิกใช้ เพราะฉะนั้นก็ไม่จำเป็นต้องแข็งแกร่งมากเป็นพิเศษแต่อย่างใด แต่สำหรับผมจะซื้อปืนสักกระบอกนึง ราคาเกือบแสน หรือบางกระบอกก็แสนกว่า คงจะต้องเลือกเอาแบบที่มันแข็งแกร่งที่สุดและคุณภาพคุ้มราคาที่สุดแหละครับ

ขออนุญาตเสนอแนะ"ข้อมูล" ที่พบเห็นมาหน่อยนะครับ ............

ปืนใช้งานสำหรับทหารหน่วยกำลังรบ ............ ซึ่งเป็นยุทโธปกรณ์หลัก สำหรับทำการรบนั้น

ทหารที่เป็นผู้ใช้อาวุธนั้นๆ ย่อมต้องทะนุถนอมอาวุธของตนให้สามารถปฏิบัติงานได้อย่างเรียบร้อย .............ซึ่งเป็นไปตามแบบแผนของกองทัพที่กำหนด และต้องอยู่ภายใต้การกำกับดูแล ของผู้บังคับบัญชาของทหารในหน่วยนั้นๆ...................รวมทั้งตัวทหารผู้นั้นด้วย ที่จะต้องดูแลอาวุธของตนเอง ให้ใช้งานได้อย่างดีที่สุด ไม่หักหลังยามหน้าสิ่วหน้าขวาน ตามที่ตนเองพึงจะกระทำได้.............

สภาพของอาวุธที่ท่านอาจจะเห็นว่าเก่าคร่ำคร่า ถลอกปอกเปิก............นั่นคือ สภาพภายนอกที่เกิดขึ้นจากการใช้งานอาวุธนั้นๆ..................ตรากตรำมาก ก็จะดูโทรมมาก แต่หากทำการยิง กลไกจะสามารถใช้งานได้เป็นอย่างดีและมีประสิทธิภาพ................เพราะหากปืนกระบอกนั้นๆ กลไกการทำงานชำรุดบกพร่อง ..............ปืนกระบอกนั้นๆ ก็จะไม่ได้มาอยู่ในมือของทหารที่ใช้งาน ให้คนที่วิพากย์วิจารณ์เห็น ...............

แต่จะไปอยู่ในความดูแลของช่างอาวุธแทน ...........ซึ่งหากซ่อมแซมได้ ก็จะกลับมาใหม่.............ถ้าไม่ได้ ก็ส่งคืนคลังซ่อมสร้างและเบิกทดแทนไป...............

ปืนใช้งานในกองทัพ สำหรับการฝึกและสู้รบ .................อายุการใช้งานขึ้นอยู่กับ ความทันสมัยและอาการชำรุด นั่นคือ................หากล้าสมัยมากๆ ก็จะถูกปลดประจำการคือเลิกใช้งาน(อาจจะเลิกไปเลย หรือปรับออกมาใช้ในหน่วยที่ไม่ได้ทำการรบโดยตรงแทน)....................อาการชำรุดคือ"พัง" จนซ่อม และซ่อมสร้างใหม่ไม่ได้............................

และกว่าที่ปืนใช้งานเหล่านี้ถูกปรับเปลี่ยนไปนั้น...........เกิน 5 ปีแน่นอน

ข้อมูลนี้ ยืนยันได้โดยผมเอง ที่เคยทำงานในหน่วยกำลังรบของกองทัพ และ เคยรับผิดชอบในการส่งซ่อม เบิก-จ่ายอาวุธของหน่วย ................ทั้งอาวุธประจำกายและอาวุธประจำหน่วย

มีใครที่จะมาบอกไหมครับว่า ผมกล่าวโดยไม่มีที่มาของข้อมูล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2008, 12:55:10 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 02:24:59 PM »

G17 กระบอกที่สนามยิงปืนของทหารแห่งหนึ่งให้สมาชิกเช่ายิง จนเข็มแทงชนวนหักและ อวป. ของเราเฝ้าติดตามดูอยู่กระบอกนั้นผ่านงานมากี่ปียิงไปกี่นัดแล้วครับ ความทนทานของปืนป๊าดสติคที่ดูถูกกัน ถูกพิสูจน์โดยหน่วยรบหน่วยพิเศษทั่วโลกที่รับเข้าประจำการมากมาย

....กระบอกนั้นเป็น Glock 21 ครับ...

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 04:17:20 PM »

G17 กระบอกที่สนามยิงปืนของทหารแห่งหนึ่งให้สมาชิกเช่ายิง จนเข็มแทงชนวนหักและ อวป. ของเราเฝ้าติดตามดูอยู่กระบอกนั้นผ่านงานมากี่ปียิงไปกี่นัดแล้วครับ ความทนทานของปืนป๊าดสติคที่ดูถูกกัน ถูกพิสูจน์โดยหน่วยรบหน่วยพิเศษทั่วโลกที่รับเข้าประจำการมากมาย

....กระบอกนั้นเป็น Glock 21 ครับ...

ขออภัยครับ ไหว้ ไหว้  ผมคงจำผิด  Grin Grin
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 12:07:21 PM »

เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี
แล้วจะกรอบหรือเสื่อมสภาพ จนอันตรายเกินไป
ไม่เหมือนปืนเหล็ก ที่อยู่ได้ตลอดไป
จริงหรือเปล่าครับ

เพราะลอง HK USP Compact แล้วชอบมาก แต่กลัวไม่ทนครับ

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
เคยได้ยินมานะ ถูกต้องแล้วครับ ที่ได้ยินมา ...........
แต่ความเป็นจริงที่จะได้ทราบต่อไปนั้น มันต่างกับที่คุณได้ยินมาเป็นไหนๆ ครับ
เพราะการได้ยินของท่านนั้น บางครั้ง ใครก็ได้ที่มีปาก เขาก็พูดให้คุณได้ยินได้ครับ
แต่ข้อความที่คุณจะได้รับจากพวกเรานั้น เป็นประสบการณ์จากคนเคยใช้ปืนพลาสติก เห็นปืนพลาสติกกันมานานเกิน 10 ปีแล้วเป็นแน่แท้........

คุณเคยขับรถยนต์ไหมครับ อุปกรณ์หน้ารถยนต์บริเวณพวงมาลัย ชุดคอนโซลหน้ารถทั้งหมด ส่วนใหญ่ เป็นพลาสติก มันทั้งตากแดด ทนร้อน เห็นรถ 10 ปีขึ้น สภาพพลาสติกทีว่า มันก็ยังเหมือนเดิม อาจจะสีจืดๆ ไปหน่อยเท่านั้นเอง
แต่โพลิเมอร์ ที่ทำปืน แม้มันจะเหมือนพลาสติกก็จริงอยู่ แต่ด้วยความเป็นตัวของมันแล้วผมว่า แข็งแรงกว่าพลาสติกทั่วไป เยอะเลยทีเดียว

เออ....คุณเป็นชายไทยใช่ไหมครับ......และผมคิดว่า คุณอายุคงเกิน 20 ปีแล้วแน่นอน
คิดว่าคุณคงเคยผ่านชีวิตวิทยาลัยลูกผู้ชายมาบ้าง (ทหารกองประจำการ)  หรือ อนุบาลหมีน้อยลูกผู้ชายก็ยังดี (นักศึกษาวิชาทหาร)

ในการฝึก เขาต้องเอาปืนมาให้คุณเล่นบ้างแหละน่า  ไม่เอ็ม 16 ก็เอชเค33
ปืนทั้งสองอย่างที่ว่ามานี้ มีส่วนประกอบของตัวปืนเป็นสีดำๆ คล้ายๆ พลาสติก ทั้งสองอย่างเลย นั้นแหละ มันก็เป็นวัสดุทำนองเดียวกับพลาสติกเหมือนกัน
ปืนทหารเหล่านี้ อายุ อานาม เลย 10 ปีแล้วทั้งนั้นครับ ไม่รู้กี่สิบปีแล้วด้วย มันก็ยังใช้เป็นอุปกรณ์สำหรับรักษาอธิปไตยของชาติแห่งนี้ได้อยู่

เรื่องปืนพกไม่ต้องพูดแล้วครับ ขอยกตัวอย่างแค่นี้ก่อน สงสัยก็มาต่อกันได้
ดีครับ..ตอบได้ดี ทั้งการใช้ภาษาดูมีความรู้-ประสบการณ์ แถมออกลูกนักเลงนิดๆ ถูกใจ ไม่วกวนไม่กวนแบบประเภทผมไม่เชื่อหรอก ไม่มีข้อมูล ฯลฯ แต่ก็ไม่ได้ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์เพิ่มเติมแต่อย่างไร แบบนั้นมีแยะแล้วในเวปนี้ แบบที่ท่านตอบนี่มีประโยชน์กว่า
กราบขอบพระคุณพี่หนวดหินครับ.....ทุกคำของเต่า บางเขน มาจากใจทั้งสิ้น ......
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 12:17:44 PM »

เคยได้ยินว่า ปืนอลูมิเนียม หรือ โพลิเมอร์(พลาสติค) มีอายุใช้งานแค่ 10 กว่าปี
แล้วจะกรอบหรือเสื่อมสภาพ จนอันตรายเกินไป
ไม่เหมือนปืนเหล็ก ที่อยู่ได้ตลอดไป
จริงหรือเปล่าครับ

เพราะลอง HK USP Compact แล้วชอบมาก แต่กลัวไม่ทนครับ

ผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
เป็นไงครับ ลองเอชเค ยูเอสพี คอมแพ็คแล้ว ชอบซีครับ แม่นด้วยครับ
แต่คุณเชื่อไหมครับ บริษัทเอชเค ที่ผลิตปืนที่คุณชอบและปรารถนาจะซื้อนั่นแหละ เป็นต้นตำหรับในการนำโพลิเมอร์ หรือ พลาสติก ตามที่เข้าใจกันนั่นแหละ มาเป็นส่วนประกอบของปืนในลำดับต้นๆ เมื่อหลายสิบปืนมาแล้ว ก่อนกล็อคอีกด้วยซ้ำไป
แล้วเจ้าปืนเอชเคกระบอกนั้น ปัจจุบัน ก็น่าเชื่อว่ายังใช้งานได้ปกติ ถ้าผมจำไม่ผิด เป็นปืนเอชเค พีวี 70 อะไรประมาณนี้ อายุของมันก็ น่าจะ 30 ปี ขึ้นไปแล้ว ก็น่าเชื่อว่ายังใช้ได้ดี
จึงได้มีการนำโพลิเมอร์มาผลิตเป็นปืนในลำดับต่อมาจนฮิตติดตลาดโลกในปัจจุบัน

รับรองว่า มันอยู่จนวันตายของคุณแหละครับ ถ้าไม่ไปเผาไฟ เอาไปให้สุนัขแทะ

HK VP70ครับ

คลิก

กราบขอบพระคุณท่านพี่ที่ผมประทับใจบุคคลิกและการแต่งกายมากที่สุดในการพบเห็นครั้งแรก  ที่ท่านกรุณาเอื้อเฟื้อภาพ เจ้าเอชเค หน้าตาประหลาดนี้มาให้ชม ....นี่แหละ โพลิเมอร์ บาย เอชเค เมื่อหลายปีมาแล้วจ้า......
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 12:25:52 PM »

ก่อนหน้าปืนพก เอช เค  วีพี 70 ก็มีโพลิเมอร์มาก่อนนะครับ

แต่ใช้กับ  ลูกกรด  ปืนยาว เป็นโพลิเมอร์  ไซเทล ของดูปองค์

ปืนยี่ห้อ  Remington Nylon   Model 66 ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 12:30:34 PM »

ซื้อเลยครับ ถ้าชอบ
ดูแลให้ดีอยู่ได้ชั่วอายุครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:04:04 PM »

ก่อนหน้าปืนพก เอช เค  วีพี 70 ก็มีโพลิเมอร์มาก่อนนะครับ

แต่ใช้กับ  ลูกกรด  ปืนยาว เป็นโพลิเมอร์  ไซเทล ของดูปองค์

ปืนยี่ห้อ  Remington Nylon   Model 66 ครับ
ดีจังเลย จะได้ช่วยกันให้ข้อมูลแก่เจ้าของกระทู้ ให้ท่านได้เลิกกังวลเสียทีว่า เขาเอาโพลิเมอร์มาทำปืนกันตั้งนานแล้ว แล้วมันก็ยังอยู่ถึงปัจจุบัน และใช้งานได้

เออ...นี่ ผมนึกออกแล้ว มีพลาสติกอีกชิ้นหนึ่ง ที่ประกอบกับปืนยอดฮิต ที่เห็นกันจนคุ้นตาในเวปนี่แหละ ถ้าท่านเจ้าของกระทู้อ่านเวป บ่อยๆ ก็คงเคยเห็นอยู่บ้าง

เคยเห็นด้ามปืน เอ็ม 1911 เอ1 ยูเอสอาร์มมี่ ไหมครับท่าน มันเป็นประกับด้ามปืนสีน้ำตาลออกแดงๆ หน่อยๆ นั่นนะครับ  อายุของมัน เอาไปเลยครับ นับแต่สิ้นสงครามโลกครั้งที่ 2 ก็แล้วกัน ......ทุกวันนี้ มันก็ยังอยู่สภาพดี ถ้าไม่เอาไปทุบ กระแทก หรือตกกระทบรุนแรง
มันก็ยังอยู่ได้เลย  มีลายกันลื่นสึกหรอไปบ้างตามสภาพการใช้งาน  นั่นแค่เทคโนโลยีทำด้ามปืน ซึ่งไม่ต้องรับน้ำหนัก หรือแรงกระแทกอะไร มันก็อยู่ได้ถึงทุกวันนี้ และเป็นเทคโนโลยี่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2  แล้วทุกวันนี้ มันผ่านสงครามโลกมากี่ปีแล้วครับ เทคโนโลยี่การผลิตต้องพัฒนาขึ้นกว่าเดิมแน่นอน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:12:14 PM »

ปืนยี่ห้อ  Remington Nylon   Model 66 ครับ
ดีจังเลย จะได้ช่วยกันให้ข้อมูลแก่เจ้าของกระทู้ ให้ท่านได้เลิกกังวลเสียทีว่า เขาเอาโพลิเมอร์มาทำปืนกันตั้งนานแล้ว แล้วมันก็ยังอยู่ถึงปัจจุบัน และใช้งานได้

เออ...นี่ ผมนึกออกแล้ว มีพลาสติกอีกชิ้นหนึ่ง ที่ประกอบกับปืนยอดฮิต ที่เห็นกันจนคุ้นตาในเวปนี่แหละ ถ้าท่านเจ้าของกระทู้อ่านเวป บ่อยๆ ก็คงเคยเห็นอยู่บ้าง

เคยเห็นด้ามปืน เอ็ม 1911 เอ1 ยูเอสอาร์มมี่ ไหมครับท่าน มันเป็นประกับด้ามปืนสีน้ำตาลออกแดงๆ หน่อยๆ นั่นนะครับ  อายุของมัน เอาไปเลยครับ นับแต่สิ้นสงครามโลกครั้งที่ 2 ก็แล้วกัน ......ทุกวันนี้ มันก็ยังอยู่สภาพดี ถ้าไม่เอาไปทุบ กระแทก หรือตกกระทบรุนแรง
มันก็ยังอยู่ได้เลย  มีลายกันลื่นสึกหรอไปบ้างตามสภาพการใช้งาน  นั่นแค่เทคโนโลยีทำด้ามปืน ซึ่งไม่ต้องรับน้ำหนัก หรือแรงกระแทกอะไร มันก็อยู่ได้ถึงทุกวันนี้ และเป็นเทคโนโลยี่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2  แล้วทุกวันนี้ มันผ่านสงครามโลกมากี่ปีแล้วครับ เทคโนโลยี่การผลิตต้องพัฒนาขึ้นกว่าเดิมแน่นอน

ที่กล่าวมาไม่ใช่พลาสติคประเภทโพลิเมอร์ครับ ................

เป็นประเภทผสมผงโลหะ ที่เรียกว่า กราไฟร์ ................

จึงเรียนมาเพื่อกรุณาทราบ................ คิก คิก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:29:37 PM »

แล้วด้ามของ แพชเมียร์ นี่เป็นอะไรน่ะครับ ยาง หรือเปล่าครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:32:00 PM »

ที่กล่าวมาไม่ใช่พลาสติคประเภทโพลิเมอร์ครับ ................

เป็นประเภทผสมผงโลหะ ที่เรียกว่า กราไฟร์ ................

จึงเรียนมาเพื่อกรุณาทราบ................ คิก คิก
ทราบแล้วเปลี่ยนครับ....ขอบพระคุณที่ให้ความรู้ ผมยังเข้าใจว่ามันเป็นพวกพลาสติกชนิดหนึ่งเสียอีก
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:08:35 PM »

น่าชื่นชมทั้งหมดเลยที่ให้ความรู้ต่อยอดแบบผู้มีคุณวุฒิ ทั้งผู้ถามและผู้ตอบ ไร้การเสียดสีและเหน็บแนม เยี่ยม เยี่ยม

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:42:00 PM »

ถุงหูหิ้วก๊อบแก๊ปที่เราใช้หิ้วกับข้าวอยู่ทุกวันนี้   นำไปฝังดิน 600 ปี ขุดขึ้นมาดู  หน้าตายังเหมือนเดิมเลยครับ อาจจะหล่อขึ้นกว่าเดิมเล็กน้อย  ตกใจ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
boon8868
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 09:10:36 AM »

ก็ดีซิ สิบปีพังแล้ว จะได้อ้างเมียว่าปืนพัง เพราะพลาสติคเสื่อมคุณภาพ ขอซื้อใหม่ นี่จริงๆนะ เพราะตอนนี้ใช้มาชักจะเริ่มเบื่อ ของที่ใช้มานานๆ แต่ยังไม่มีข้ออ้าง
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 10:42:00 AM »

ปืนใช้งานจริงๆ ใช้แค่ 5 ปี เขาก็โละทิ้งแล้วครับ

"เขา" ไหนครับ? ผมเห็น Federal agency เมกันเขายังใช้นานกว่านี้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์