เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:44:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาปืนในตำนานมาโชว์ครับ จากร้านในตำนาน...ติ ชมได้ครับ  (อ่าน 9912 ครั้ง)
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 06:04:35 PM »

ผมขออนุญาต ท่านจขกท  อาศัยกระทู้นิดนึงนะครับ ไหว้

วันก่อนผมโทรไปถามราคา Colt Defender จากร้านๆหนึ่ง
ท่านบอกว่า 135,000 บาท
ราคานี้ถือว่าร้านร้านนั้นท่านกำลังจะดำเนินรอยตาม ร้านในตำนาน หรือเปล่าครับ

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 06:05:34 PM »

มันเป็นการต่อยอดทางความคิดครับ  ไหว้

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 06:08:52 PM »

มันเป็นการต่อยอดทางความคิดครับ  ไหว้

อะไรนะกล๊อฟ ตัดยอด!

.....อะไรกันซื้อปืนใหม่อีกแล้วหรือ ยิ้มีเลศนัย.........อิจฉาจังเลย^^

สบายดีนะครับ Wink

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 06:21:52 PM »

เยี่ยม เยี่ยม  ไหว้

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
BIRD S.S.C.
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:48:01 PM »

***เรื่องสมอกั้นเข็มแทงชนวน***
  ก็แปลกใจอยู่เหมือนกันว่าหายไปไหน //ท่านใดที่ใช้รุ่นนี้(เก่าๆหน่อย)ช่วยบอกที่ครับ ว่าของท่านมีหรือไม่มี//ดูปืนที่ลงใน อ.ว.ป 384 ก็มี(ปืนใหม่ของIWI) เรื่องแต่งปืนแล้วหาย ไม่มีแน่นอนครับ(กระบอกนี้ได้โอนมาจากญาติ ) ปืนเดิมๆ หรือมีอีกที ร้านมันเอาออก ก็นึกเหตุผลไม่ออกครับ ว่ามันจะเอาออกทำไม หรือว่าถอดแล้วหลุดหาย ก็เป็นไปได้ยาก ตอนนี้ยัง งงๆ ไม่หายเลย 555ว่ามันหายไปตอนไหน เศร้า **วอนท่านที่ใช้รุ่นนี้อยู่หรือผู้รู้ บอกด้วยครับ** ตอนนี้ก็ระวังเรื่องปืนตกหน่อย แต่ปกติจะพกไม่ขึ้นลำอยู่แล้วครับ** แต่ที่มีบางท่านบอกว่าใช้คันลดนกแล้วปืนลั่น ผมว่ามันไม่น่าจะลั่นได้นะครับ เพราะเมื่อเข้าคันลดนก ท้ายเข็มแทงชนวนมันจะยุบตัวลงไป โอกาสที่ปืนลั่นน่าจะเป็นศูนย์นะครับ(ใช่ป่าว)...

*****รูปนี้เทียบกับ CZ ของพี่ครับ แต่ไอ้เจ้าอูซี่มันโทรมน้ำมันไปหน่อนครับหมองไปเลย... ยี๊*****
BIRD S.S.C.
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:53:44 PM »

**เห็นด้ามยางโฮกCZพี่เขาสวยดี เลยไปหามาใส่บ้าง**
            หลงรักด้ามใหม่ไฉไล กว่าเดิม หลงรัก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:56:35 PM »

เคยตามเพื่อนเข้าไปดูปืนรุ่นนี้(ทั้งที่อิดออด แต่เพื่อนมันรุนหลังเข้าไป)............เลยลองถอดปืนรุ่นนี้ดูในร้านนั้นแหละครับ .................กระบอกที่ผมถอดดู สมอล็อคไม่มี โบ๋อย่างที่เห็น ผมถามคนขายว่าหายไปไหน .............ไม่เห็นตอบอะไรผมๆเคยไม่คาดคั้นอะไร ประกอบกลับ ส่งคืน ซดกาแฟหมด ก็ออกมาจากร้าน คิก คิก

เมื่อปี 47 ผมไปราชการภาคใต้ ..............เจอรุ่นน้องคนหนึ่ง ที่ค่ายอิงคยุทธฯ ปัตตานี พกปืนรุ่นนี้ที่ซองหน้าอก กำลังรวมพลเตรียมออก ลว.ทางยานยนต์.....................คุยๆกันอยู่ใต้ถุนกองร้อย ได้ยิงเสียงปืนลั่น.............รีบไปดูกัน

ปรากฏว่าน้องคนนั้นทำปืนรุ่นนี้ลั่น นิ้วโป้งขวาฉีก (เย็บ2 เข็ม) ................สาเหตุเกิดจาก ขึ้นลำ แล้วกดคันลดนก....แล้วเกิดอะไรขึ้นก็ไม่ทราบ ลั่นขึ้นมา อ๋อย

ลองเอามาถอดดู ไม่มีสมอล็อคครับ ................... โดนชก ผมถามเจ้าของบอก มาแบบนี้จากร้าน............และเป็นไปตามที่คาด คือ ซื้อมา 86k เมื่อปีก่อน(46) บู่

เจ้าของปืนระมัดระวังด้วยนะครับ ...................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
BIRD S.S.C.
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 07:57:07 PM »

**ด้ามยางใหม่ จับถนัดดีครับแต่จะอวบกว่าเดิมนิดนึง**
BIRD S.S.C.
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 08:12:35 PM »

ผมขอยืนยันนะครับว่าถ้าใช้ คันลดนกไม่มีโอกาสลั่นแน่ๆ เคยลองระบบกลไกที่สนามปืนแล้วปกติดีครับ อย่าที่บอกถึงไม่มีสมอ เวลากดคันลดนกลง ท้ายเข็มมันจะยุบจนนกตอกไม่โดนแน่นอนครับ ไม่ใช่ไม่เชื่อท่านนะครับ ที่มันลั่นผมว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นนะครับ...ขณะพิมพ์ตอนนี้ผมยังเอาปืนมานั่งทดสอบอยู่เลย โดยการถอดลำกล้องออกประกอบปืนกลับ ง้างนกเอาปลายกระบอกปืนกดลงพื้นเอานิ้วชี้จับตรงรูเข็มที่จะกระแทกกับลูก ลองกดคันลดนก นกสับแต่ไม่โดนท้ายเข็มครับ ท้ายเข็มมันยุบตัว นิ้วก็ไม่โดนเข็มตีครับ (แต่กระบอกอื่นไม่รู้ครับ)ผู้รู้บอกด้วย แต่พอจะรู่ได้ส่าไอ้สมอ เจ้าปัญหาของผม มันไม่มีมาอยู่แล้ว... ตกใจหน้าซีด(ร้านมันถอดไปทำอะไรของมันหว่า หรือ โรงงานIMIลืมใส่)... อ๋อย

เอารูปมาให้ดูอีก เบื่อยังก็ไม่รู้
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 09:43:57 PM »

ผมอ่าน ๆ ความเห็นของเจ้าของกระทู้  งงงง ว่าเขาจะถาม หรือ เขาจะอธิบาย กันแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2008, 09:46:07 PM โดย babor » บันทึกการเข้า
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 09:50:02 PM »

ผมขอยืนยันนะครับว่าถ้าใช้ คันลดนกไม่มีโอกาสลั่นแน่ๆ เคยลองระบบกลไกที่สนามปืนแล้วปกติดีครับ อย่าที่บอกถึงไม่มีสมอ เวลากดคันลดนกลง ท้ายเข็มมันจะยุบจนนกตอกไม่โดนแน่นอนครับ ไม่ใช่ไม่เชื่อท่านนะครับ ที่มันลั่นผมว่าน่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นนะครับ...ขณะพิมพ์ตอนนี้ผมยังเอาปืนมานั่งทดสอบอยู่เลย โดยการถอดลำกล้องออกประกอบปืนกลับ ง้างนกเอาปลายกระบอกปืนกดลงพื้นเอานิ้วชี้จับตรงรูเข็มที่จะกระแทกกับลูก ลองกดคันลดนก นกสับแต่ไม่โดนท้ายเข็มครับ ท้ายเข็มมันยุบตัว นิ้วก็ไม่โดนเข็มตีครับ (แต่กระบอกอื่นไม่รู้ครับ)ผู้รู้บอกด้วย แต่พอจะรู่ได้ส่าไอ้สมอ เจ้าปัญหาของผม มันไม่มีมาอยู่แล้ว... ตกใจหน้าซีด(ร้านมันถอดไปทำอะไรของมันหว่า หรือ โรงงานIMIลืมใส่)... อ๋อย

เอารูปมาให้ดูอีก เบื่อยังก็ไม่รู้

ผมคิดว่า ถ้านิ้วของท่านไวกว่านกที่สับลงมาก็คงไม่มีปัญหา ... แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ เช่นปืนตก หรือเซียร์ล้ม หรือง้างนกยังไม่ทันสุดทางก็หลุดมือ ... ปืนท่านได้ลั่นออกไปแน่

สมอล็อกเข็มแทงชนวน เป็นด่านสุดท้าย หรือนัยหนึ่งเป็นกลไกที่ยืนยันว่า ต้องเหนี่ยวไกเท่านั้นจึงจะยิงออก .... ถ้าขาดจุดนี้ไป คนใช้ปืนก็ต้องระมัดระวังมากขึ้นครับ

สมอล็อกเข็มแ ทงชนวนมักจะใช้แรงจากการเหนี่ยวไก ไปปลดล็อก ในจังหวะสุดท้ายของการเหนี่ยวไก ... ทำให้ไกปืนต่อสู้ หนัก อืด หลุดไม่คม ฯลฯ เรียกว่าไม่ถูกใจนักยิงเป้านับคะแนนครับ ....

ปืนมีสมอล็อกเข็มแทงขนวน ผมว่าก็เหมือนรถมีถุงลมนิรภัย เบรค ABS ระบบกระจายแรงเบรค ระบบช่วยการทรงตัว VSC .... คือถึงไม่มี รถมันก็วิ่งได้ ถ้าเอารถไปแต่งไว้แข่ง ก็ถอดออกทั้งหมด (รถจะได้เบา) ... แต่ชาวบ้านอย่างผม ขอใส่ให้ครบ เอาไว้ขับไปส่งลูกเรียนหนังสือดีกว่า  Grin Grin

เรื่องรูปปืน ผมยังไม่เบื่อครับ ขอชัด ๆ แค่นั้นพอ  เยี่ยม

ผมอ่าน ๆ ความเห็นของเจ้าของกระทู้  งงงง ว่าเขาจะถาม หรือ เขาจะอธิบาย กันแน่
แลกเปลี่ยนความคิดครับ ครูเปิ้ล ... อย่าคิดมาก  Grin Grin

babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 09:54:20 PM »

ครับพี่จักรกฤษ  ผมอ่านเลยงงงงนะครับพี่   พอนำตัวอักษรมาแยกเป็นประโยค ประโยค จึงพอเข้าใจความนะครับ
BIRD S.S.C.
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 10:04:14 PM »

ข้อความข้างบนแค่กรณีใช้งานคันลดนกนะครับ

แต่ถ้าตกถูกจังหวะก็คงลั่นแน่นอนครับ กระจ่างครับ เรื่องสมอ ขอบคุณมากครับ
*ผมก็แค่อยากแลกเปลี่ยนประสบการณ์ นะครับไม่ได้เถียงคอเป็นเอ็น...ต้องขออภัยด้วย
ใช่ครับ ที่ผมประสบการณ์อาจน้อยก็แค่อยากแสดงความคิดเห็นบ้างก็เท่านั้น... เศร้า
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 10:30:51 PM »

หุ่นเท่ดีตามแบบทานโฟกลีโอในเส้นสายเดซเซิทอีเกิ้ล

แต่ราคาหนักเหลือหลาย

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 10:32:18 PM »

ท่าทางกระบอกนี้จะถูกถอดสมอล็อกเข็มแทงชนวนออกนะครับ...

ท่าน จขกท.ถอดออกเอง หรือว่ามาจากร้านก็ไม่มีอยู่แล้วครับ...
ขออนุญาต จขกท. ครับ  รบกวนถาม หมอรุท ครับ  อยากทราบว่าตรงใหนคือ สมอล็อคเข็ม ฯน่าจะสังเกตุได้ไม่ยาก หมอดูในรูปยังรู้เลย   อยากมีความรู้เพิ่มเติมน่ะครับ ปกติก็รู้จักเฉพาะที่ถอดออกมาล้างได้เท่านั้น หรือเป็นท่านใดก็ได้ครับ ขอบคุณครับ (ส่วนเรื่องของ สมอฯที่หายไปจาก ๒ กระบอกจากร้านเดียวกัน ผมว่า ทางร้าน คงจะสร้างตำนานน่ะครับ)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์