เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:32:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญแลกเปลี่ยนประสพการณ์ ปืนลูกโม่ลำกล้องสั้น  (อ่าน 144816 ครั้ง)
tashiro1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #150 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 11:06:57 AM »

สุดยอดครับ.....................รวมคนพลพรรค.............รักลูกโม่ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
V-SAK.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #151 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 07:31:34 PM »

ยิงดับเบิลไว้นานแล้ว ระยะ 10 หลา

กลับไปรักคนอย่างเธอ ก็เหมือนกับคนโง่ ๆ ที่เป็นมา . .
rugersmith"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #152 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 02:24:58 PM »

ผมใช้ m640 ยิงแต่ขนาด .38 ไม่เคยยิงด้วยลูก .357 สงสารปืนครับ
อีกกระบอก m638 เบาดี แต่ทนเจ็บมือกับประกับด้ามเดิมไม่ไหว เลยเปลี่ยนเป็นด้ามยางชิ้นเดียว
ยิงสบายขึ้นเยอะ แต่ดูจะเสียความหล่อไปหน่อยครับ
tashiro1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #153 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 05:22:42 PM »

ผมกะลังจะหาสักกระบอก...........ไม่รู้ว่าจะเป็น...........2...หรือ.4 นิ้วดี... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
simanoff
รวมความฝัน กับความจริง เป็นสิ่งเดียว
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

CHE_OTTO ปลอมตัวมาเป็น Simanoff

« ตอบ #154 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 08:27:17 PM »

ยิงดับเบิลไว้นานแล้ว ระยะ 10 หลา

กลุ่มสวยครับ...ผมยังไม่ได้แบบนี้เลย..

ยังกะยิงลูกซอง...
itt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #155 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 04:11:55 PM »

อ่านมาหลายกระทู้ กำลังจะซื้อครับ คิดว่าจะเอา M 60 ปืนสวัสดิการ
อยากทราบว่าควรไปแต่งไกรึเปล่าให้ยิงง่ายขึ้น ไม่แข็ง จะให้แฟนใช้ครับ
เคยลองยิงของเพื่อนปืนเดิมๆ แกบ่นว่าไกหนัก เลยทำให้ไม่อยากยิงครับ
  ไหว้ ไหว้
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #156 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 04:17:13 PM »

...เกิน 120 วัน...แต่ข้อมูลยังประโยชน์เยอะครับ... Cool

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
CHE_OTTO
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

รวมความฝัน กับความจริง เป็นสิ่งเดียว

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 12:51:17 PM »

เข้ามา UP หน่อยครับ....เงีบยหายไปนาน แลกเปลี่ยนกันหน่อยครับ...

ส่วนใหญ่จะใช้ซองพกกันแบบไหนครับ....

ผมพึ่งได้มาจากร้านลีวรรณ....สวย แข็งแรง ทนมือ...ที่สำคัญเฮีย แกใจดีมาก.... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

K...BOY
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #158 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 05:18:11 PM »

ผมใช้ S&W.38  MOD 10-5  2นิ้วครับ.เดือนละกล่องไม่ค่อยมีเวลา

ไม่เข้าใคร..ออกใคร...แต่ถ้าปล่อยออกไปไม่เคยพลาด
samany
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 03:49:16 PM »

มี 638   กะ 649-5 .357   ไว้ใช้งานใส่กระเป๋าเสื้อแจ็กเก็ต เคยเอา 649 ไปลองยิงในกระเป๋าเสื้อแจ๊กเก็ตผ้าร่มของอาดิดาส ยิงดับเบิ้ลหมด 5 นัด ระยะสามเมตร มัวแต่มองเป้า  พอหมดโม่ก้มดูกระเป๋าเสื้อ กระจุยกระจายขาดขนาดเอากำปั้นยัดได้ เสียเสื้อไป 1 ตัว แต่ก็ต้องยอมเพราะต้องใช้งานแบบนั้น ไม่ลองไม่รู้  กลุ่มกระสุนดิ้นขึ้นจากนัดแรกขึ้นสูงตามแนว 12 นาฬิกาไปเรื่อย ๆ  .357  2.125 นิ้วนี่ยิงมันสะใจจริง ๆ

ส่วนตัว 638 โครงอัลลอยด์ ยิงเร็วแบบดับเบิ้ล แบบไม่เกร็งมือมากนักมองศนย์หน้าครั้งเดียวระยะ 5 เมตร  อาการเดียวกัน  ดิ้นจากนัดแรกขึ้นบนทิศ 12 นาฬิกา   ตัวนี้สะท้านมือเอาเรื่องอยู่เพราะโครงเบา แต่ไม่กระทุ้งหนักหน่วงเท่าตัวแรก

ลองยิงแค่ระยะไม่เกิน 10 เมตร เพราะส่วนตัวเจตนาใช้เป็นปืนแก้ไขปัญหาฉุกเฉินแบบฉับพลันทันด่วน ซึ่งระยะยิงไม่เกินระยะ 5 เมตร   Grin
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #160 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 11:36:27 PM »

มีเทารัส m 85 ss ลำกล้อง ๒ นิ้ว ๕ นัดครับ ลองกระสุนไป ๒๐๐ นัด เรียบร้อยดี

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ลำสั้น
Jr. Member
**

คะแนน 19

« ตอบ #161 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 02:38:36 PM »

ผมใช้ตัวนี้ครับ
จ่ามงกุฎ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

ผู้ชนะ

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 03:48:52 PM »

M60 สองตัวนี้ไว้ใจได้ครับ ไม่มีงอแง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2010, 10:32:32 PM โดย จ่ามงกุฎ » บันทึกการเข้า
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 05:42:29 AM »

ผมขออนุญาตท่าน จขกท. สนทนาเรื่องข้อขัดข้องของปืนลูกโม่ตามที่เคยได้พบมานะครับ
                   กระบอกแรกเป็นปืนเก่าที่เจ้าของซื้อต่อมาอีกที เมื่อยิงไปได้ราวสองกล่องก็มีอาการโม่ฝืดหมุนยาก เมื่อถอดโม่ออกมาโดยละเอียดก็พบว่ามีคราบเขม่าผสมกับน้ำมันจับเหนียวและหนาภายในบริเวณแกนโม่ เมื่อล้างทำความสะอาดและหล่อลื่นดีแล้วก็ใช้งานได้ดี (ท่านที่พบว่าไกหนักขึ้นผิดปกติลองดูจุดนี้ด้วยครับ)
                   กระบอกที่สองไม่สามารถเปิดโม่ได้ พบว่าแกนโม่คลายตัวหลวมออกมาจนไปยันกับสลักล็อกที่ใต้ลำกล้อง เมื่อหมุนแกนโม่เข้าที่ก็เปิดโม่ได้ และเมื่อใช้คีมขันแกนโม่เข้าที่ให้แน่นก็ไม่มีอาการที่ว่าอีก(ระวังดูทิศทางการหมุนของเกลียวและหาเศษหนังหรือกระดาษแข็งๆรองที่ฟันคีมด้วยนะครับ)
                   กระบอกที่สามเจ้าของเปลี่ยนด้ามมาใหม่ (เป็นด้ามที่ทำจากเรือนจำแห่งหนึ่ง ฝังมุกสวยมากแต่ลื่นมากด้วยเช่นกัน มิใช่ด้ามที่ขายตามท้องตลาดซึ่งวางใจได้มากกว่า) เมื่อเปลียนแล้วก็มิได้ลองดรายไฟร์หรือลองง้างนกก่อน เมื่อนำมาซ้อมยิงที่สนามก็พบว่าสกรูยึดด้ามไปขวางทางเมนสปริง เป็นโชคดีของท่านเจ้าของที่ไม่มีเหตุต้องใช้ปืนก่อนหน้านั้น
                   นอกจากนี้บางกระบอกก็พบว่ามีคราบตะกั่วจับหนาที่บริเวณโคนลำกล้องจนติดกับหน้าโม่บ้าง พบว่าสกรูไซด์เพลทหรือสกรูยึดทัมบ์พีซหลวมขันไม่แน่นบ้าง
                   ทุกเหตุขัดข้องที่พบ ล้วนเกิดจากเจ้าของปืนไม่ได้ดูแลรักษาตรวจตราและทำความสะอาดตามที่ควรทั้งสิ้นครับ ถ้าเจ้าของปืนเอาใจใส่สักนิด เช่น ทำความสะอาดให้ทั่วถึงหลังยิง ถอดล้างใหญ่โดยละเอียดบ้างเมื่อใช้ไปนานแล้ว ตรวจดูหมุดหรือสกรูต่างๆและขันให้แน่น เหตุขัดข้องต่างๆก็จะไม่เกิด และท่านก็จะฝากชีวิตไว้กับปืนลูกโม่กระบอกนั้นได้ทุกเมื่อ ขอให้ท่านเจ้าของปืนลูกโม่ทุกท่านโชคดีครับ  ไหว้
                   ขอแถมท้ายอีกหนึ่งกระบอกครับ เป็นเรื่องที่เจ้าของปืนใช้กระสุนที่ไม่ได้มาตรฐาน กล่าวคือกระสุนเม้มปากปลอกไม่ดีพอ เมื่อทำการยิงก็ทำให้กระสุนนัดอื่นที่อยู่ในโม่มีอาการหัวกระสุนหลุดหลวมยื่นออกมา แม้จะยื่นออกมาเพียงนิดเดียว โม่ก็ไม่หมุนและยิงนัดต่อไปไม่ได้ ข้อนี้เหตุขัดข้องเกิดจากกระสุน  เพราะฉะนั้นกระสุนที่ติดปืนขอให้เลือกกระสุนนอกที่ได้มาตรฐานและใหม่ๆ แม้จะแพงสักนิดก็จำเป็นต้องทำครับ(กระสุนซ้อมที่ผลิตในประเทศอย่าได้นำมาติดปืนเพื่อป้องกันตัวเป็นอันขาดนะครับ)
                   ท้ายที่สุดนี้ ผมขอกราบเรียนว่าเรื่องราวข้างต้นนี้เป็นเรื่องที่ผมได้พบเห็นมา ดังนั้นจึงอาจมีบางสิ่งบางอย่างที่ไม่ถูกต้องกับตำราหรือไม่ตรงกับความคิดเห็นของบางท่าน หรือบางเรื่องก็เป็นเรื่องเก่าที่ทราบกันดีอยู่แล้วจึงกราบขออภัยมาล่วงหน้าด้วยครับ   ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:22:16 AM โดย youngnoi7474 » บันทึกการเข้า
vichy
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:44:30 AM »

อ่านแล้วได้ความรู้ดีครับพี่ธำรง และเพื่อน สมช.ทุกท่านที่เข้ามาถ่ายทอดเทคนิคต่างๆ ผมมีแค่ Taurus M 817 ไม่ค่อยมีเวลายิงงานค่อนข้างเยอะ ตอนนี้รอ Smith M640, Taurus M605ss2, M941 .22wmr และ M94 .22LR ครับ
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 21
  พิมพ์