เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:25:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญแลกเปลี่ยนประสพการณ์ ปืนลูกโม่ลำกล้องสั้น  (อ่าน 144626 ครั้ง)
Googleman
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #195 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 09:57:43 PM »

Cheesy ผมเป็นคนหนึ่งที่เชื่อมั่นในลูกโม่ลำกล้อง 2 นิ้ว  เนื่องจากเคยฝึกยิงระบบต่อสู้ ที่สนาม ศรภ.เมื่อปี37   ใช้สมิธบอดี้การ์ด ยิงจับเวลาแบบดับเบิ้ล วิ่งจากจุดสตาร์ตมาที่ระยะ 30 เมตรใช้ท่านอนยิงหมดโม่  บรรจุกระสุนใหม่และวิ่งไปยิงที่ระยะ 20 เมตรในท่าคุกเข่ายิง  รวมทั้งหมด 10 นัด เป้ารูปหุ่นคน ผลกระสุนเขารูปพินโบวลิ่งทั้งหมดครับ  (ผมฝึกเหนี่ยวไกแบบฮาล์ฟค้อกทุกนัด) ดังนั้นท่าที่ใช้ลูกโม่แบบสั้น แล้วฝึกปรือฝีมือให้ดี สามารถเชื่อถือในเขี้ยวเล็บนี้ได้แน่นอนครับ   
rathawit21 @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 131

« ตอบ #196 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 09:58:43 AM »

มีใครเคยจัดมินิไอพีเอสซี สำหรับลูกโม่สั้นจู๋ บ้างไหมครับ
ท่าทางน่าจะสนุกดี

SPD # 17 silver
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #197 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:09:07 PM »

...ขอข้อมูล/รูป รูเกอร์ 101 ด้วยครับ..พอไว้ใจได้หรือเปล่าครับ... ไหว้

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
cnp2_pong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #198 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 06:17:43 PM »

ขอสอบถามครับ สมิท M36 ใช้กระสุน +P ได้ไหมครับ ขอโทษครับ มือใหม่พึ่งได้รับโอนมาครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #199 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 06:51:59 PM »

ขอสอบถามครับ สมิท M36 ใช้กระสุน +P ได้ไหมครับ ขอโทษครับ มือใหม่พึ่งได้รับโอนมาครับ

ถามผู้รู้  ผมใช้ชีฟ m60 2."  ไม่ทราบว่าใช้ลูก +pได้หรือเปล่าแต่ก่อนใช้ลูกมั่ว ตอนนี้ใช้ลูก LRN158gr รู้สึกว่ามันแรงมากเศษตะกั่วเกาะในลำกล้องมาก ขอบคุณครับ

ตามสเปคSAAMI กระสุน .38 Special แรงดัน 17000 psi ส่วน .38 Special+P แรงดัน 20000 psi
เคยผ่านตาตารางการใช้กระสุนของปืน Smith & Wesson M60 ต้อง -7 ขึ้นไปตามที่คุณ Prinya T กล่าวไว้
บางข้อมูลว่าให้สังเกตุว่ารุ่นที่ไม่มีสลักท้ายลำกล้องจะยิง +Pได้
ผมก็พบว่าลูก 158เกรน ยิงแล้วลำกล้องสะบัด-กระดก มากกว่าพวก +P 125 เกรน ซะอีก
เข้าใจว่าเป็นเพราะหัวหนักกว่า รวมทั้งความเร็วไม่สูง ทำให้กระสุนพ้นปากลำกล้องช้ากว่า สะบัดมากขึ้น POIสูงขึ้น

ของผมเองมี M60 รุ่นไม่มีขีด ยังมีสลักท้ายลำกล้องอยู่

ผมซ้อมด้วยลูกLWC 148 เกรน แต่ก็ยิงลูก +P 125 เกรนในการเช็คศูนย์และสร้างความคุ้นเคย รวมทั้งเป็นกระสุนติดปืน
ปืนผมเอง ยิงมารวมๆแล้วราว 4000 นัด ยังยิงลูก +Pอยู่ เพราะพวก JHP+P หาง่าย   
ผมตกลงใจเองใช้กระสุน+Pไม่กลัวปืนพัง  แต่ก็ไม่แนะนำหรือยืนยันให้ใครใช้ลูก +P ใน M60 รุ่นเก่าครับ  Grin

***หนอนหมาจู***
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 04:05:52 PM »

มีใครเคยจัดมินิไอพีเอสซี สำหรับลูกโม่สั้นจู๋ บ้างไหมครับ
ท่าทางน่าจะสนุกดี

Grin Grin Grin  น่าสนใจครับ อยากให้มีบ้างจัง ขอบคุณ จขกท. สำหรับข้อมูลดีๆ ขอบคุณครับ.... ไหว้ ไหว้

เกิดเป็นคนโหดได้ แต่อย่าชั่ว.....
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:36:29 PM »

เมื่อเร็วๆนี้ผมไปซ้อมยิงปืนที่สนามยิงปืน(ใช้ปืนลูกโม่ขนาด .๓๘  สมิท เอ็ม ๖๐ ลำกล้อง ๒ นิ้วครับ  ใช้กระสุนซ้อมของไทยยี่ห้อหนึ่ง ขออนุญาตไม่เอ่ยนามโรงงานนะครับ) พบว่ามีกระสุนนัดหนึ่งที่บกพร่อง กล่าวคือแก็ปของกระสุนนัดนั้นอัดไม่เข้าที่ นูนออกมาจากจานท้ายเล็กน้อย เมื่อปิดโม่จึงเหนี่ยวไกไม่ได้ ง้างนกก็ไม่ได้ เพราะแก็ปเบียดแน่นกับผนังด้านท้าย ครั้งแรกผมคิดว่าปืนบกพร่องเพราะแก็ปนูนออกมานิดเดียวสังเกตุแทบไม่ออก เมื่อเอาลูกปืนมาส่องดูด้านข้างจึงจะเห็น
                  โชคดีที่เป็นการซ้อมยิงในสนามครับ ปกติผมก็ใช้ลูกจริงของนอกสำหรับติดปืนอยู่เสมอ  แต่เรื่องนี้ก็เป็นข้อเตือนใจอย่างดีว่าอย่าใช้กระสุนซ้อมของไทยติดปืนเป็นอันขาด แต่ถึงแม้จะใช้กระสุนจริงของนอกสำหรับติดปืน ก็ควรหากระสุนใหม่ๆและควรยอมเสียเวลาตรวจกระสุนทุกนัดอย่างละเอียดที่สุดก่อนบรรจุเข้าตัวปืน (ผมอยากให้ลองง้างนกเล็กน้อยเพื่อดูว่าโม่หมุนเรียบร้อยดีหรือเปล่าก็เกรงจะเกิดอันตราย เอาว่าตรวจดูด้วยตาให้ละเอียดก็น่าจะพอนะครับ)กระสุนสำรองก็ควรได้รับการตรวจด้วยเช่นเดียวกัน(กระสุนที่ผิดปกติแม้จะเล็กน้อย เช่นมีรอยบุบที่ปลอกหรือหัวกระสุนมีตำหนิ ก็เอาไปยิงซ้อมมือจะดีกว่า เพราะเราไม่ทราบว่ากระสุนนัดนั้นไปโดนอะไรกระแทกมาและรุนแรงแค่ไหน)  ผมเห็นว่าเรื่องนี้น่าจะเป็นประโยชน์แก่ชาวลูกโม่ลำกล้องสั้นบ้างเลยนำมาเล่าให้ฟังครับ  ขอให้ทุกท่านโชคดีไม่มีเหตุต้องใช้ปืนครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:50:01 PM โดย youngnoi7474 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 07:46:56 PM »

ขอบคุณคุณyoungnoi7474 ที่นำประสพการณ์มาแบ่งปันครับ  ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 08:36:53 PM »

เวลาเราซ้อมยิงปืนในสนาม หรือยิงเพื่อแข่งขัน/นันทนาการ ก็มักยิงต้วยกระสุนซ้อม หยิบปืนมาเล็งเป้ายิงดรายก่อนยิงจริง

ชีวิตจริง ..... ปืนลูกโม่ลำกล้องสั้นไม่ได้ใช้เพื่อการกีฬาหรือนันทนาการ .... กระสุนนัดแรกที่ยิงอาจเป็นการยิงเพื่อชีวิต
ประสพการณ์ร้ายๆ ทำให้ผมตั้งคำถามกับตัวเองว่า.......นัดแรกที่หยิบปืนมาลั่นไก....หวังผลได้แค่ไหน

ผมเอาเป้าเป็นกล่องเก่านมถั่วเหลือง500cc บรรจุน้ำเต็ม ตั้งห่างไปราว 7 เมตร
ปืนบรรจุด้วยกระสุนที่ติดปืนตามปกติ.....ดึงปืนจากซองพก ยิงไปที่เป้าทันที เสมือนเหตุการณ์บังคับ
ใช้มือถือถ่ายคลิปดูแรงอัด Dynamic Pressure ซะหน่อย ผมใช้กระสุน Federal 158gr +P Nyclad SWC-HP

กระสุนเข้าเป้า.... รู้สึกดี..... มั่นใจปืนและกระสุน ในการวางตำแหน่งบนเป้า
Federal .38 SPL +P 158gr Nyclad SWC-HP

โชคดีคุ้ยหาหัวกระสุนเจอ ..... หัวบานออกวัดความโตคร่าวๆได้ 0.5 นิ้ว

หัวกระสุนเห็นรอยเกลียวชัดเจน  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 11:20:04 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 01:23:43 PM »

ขอขอบพระคุณคุณธำรงเช่นเดียวกันครับที่นำสิ่งดีๆมีประโยชน์มาเผยแพร่เป็นประจำ   ไหว้
                        ผมขออนุญาตแก้ตัวสะกดในหัวข้อนิดหนึ่งนะครับ คำว่า " ประสพการณ์ " ต้องเป็น " ประสบการณ์ " ครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:10:36 PM โดย youngnoi7474 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:33:11 PM »

ขอบคุณคุณyoungnoi7474 ที่สนใจท้วงติงในการสะกดคำ ... ประสพการณ์ ....ว่าต้องเป็น.....ประสบการณ์  ไหว้

เป็นเจตนาประท้วงเล็กๆที่มีต่อราชบัณฑิตครับ.... Cheesy    ที่ให้ใช้เพียงคำ ประสบการณ์ ต่อความหมาย ความจัดเจนที่เกิดจากการกระทําหรือได้พบเห็นมา

ขยายความว่า ตอนผมเป็นเด็ก มีคำประสพการณ์ และประสบการณ์ ใช้ต่างความหมายกัน ระหว่างความรู้ในสิ่งที่พบเห็นด้วยตนเอง กับสิ่งที่รู้แต่ไม่ได้เกิดกับตน
มาถึงพ.ศ.นี้ กลายเป็น ประสพการณ์ ถูกทิ้งไปเสียแล้ว  อ๋อย

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:54:50 AM »

ขอบคุณคุณyoungnoi7474 ที่สนใจท้วงติงในการสะกดคำ ... ประสพการณ์ ....ว่าต้องเป็น.....ประสบการณ์  ไหว้

เป็นเจตนาประท้วงเล็กๆที่มีต่อราชบัณฑิตครับ.... Cheesy    ที่ให้ใช้เพียงคำ ประสบการณ์ ต่อความหมาย ความจัดเจนที่เกิดจากการกระทําหรือได้พบเห็นมา

ขยายความว่า ตอนผมเป็นเด็ก มีคำประสพการณ์ และประสบการณ์ ใช้ต่างความหมายกัน ระหว่างความรู้ในสิ่งที่พบเห็นด้วยตนเอง กับสิ่งที่รู้แต่ไม่ได้เกิดกับตน
มาถึงพ.ศ.นี้ กลายเป็น ประสพการณ์ ถูกทิ้งไปเสียแล้ว  อ๋อย

ผมขอบพระคุณคุณธำรงมากครับที่กรุณาอธิบายที่มาของ " ประสพการณ์ " ให้ทราบ  ผมจะบอกกล่าวเรื่องนี้ให้แพร่หลายต่อไปครับ และก็ต้องกราบขออภัยคุณธำรงอย่างสูงด้วยครับที่ทักท้วงมาโดยไม่ทราบข้อเท็จจริง   ไหว้     ภาษาไทยของเราสูญหายไปเยอะนะครับ น่าเสียดายจริงๆ  ผมขอร่วมขบวนประท้วงราชบัณฑิตด้วยอีกคนนะครับ และขอยืนยันให้ใช้คำว่า " ประสพการณ์ " ในหัวข้อของกระทู้นี้ตามเดิมครับ    ไหว้                                                                                           
                               (ผมเพิ่งนึกออกว่าเมื่อสมัยก่อนเคยได้ยินการออกเสียงว่า " ประ-สบ-พะ-กาน " อยู่บ่อยเหมือนกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:59:25 AM โดย youngnoi7474 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 10:33:27 AM »

คุยเรื่องภาษาไทย เดี๋ยวจะออกนอกประเด็นกระทู้ไปไกล  หัวเราะร่าน้ำตาริน

.......คิดถึง ฅ ฅน ที่หายไป.....  Wink
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #208 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 02:17:42 PM »

ผมก็จะเขียนถึง ข.ขวด และ ค.คน (ที่เขียนแบบหัวแตก)เหมือนกันครับ แต่แป้นอักษรไม่มีสองตัวนี้ คุณประยูร จรรยาวงษ์ ท่านก็สู้เรื่องนี้มาตลอด
                     จริงอย่างที่คุณธำรงว่าครับ เดี๋ยวกระทู้จะกลายเป็น " เชิญแลกเปลี่ยนประสพการณ์ในการใช้ภาษาไทย " ไปเสีย  ถ้าผมมีประสพการณ์เกี่ยวกับปืนลูกโม่ลำกล้องสั้นเพิ่มเติมจะเขียนมาใหม่นะครับ  ไหว้
SDH2th
Hero Member

คะแนน 37

การให้สบายใจกว่าการรับ

« ตอบ #209 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:13:06 PM »

Cool.. ไหว้ ไหว้ ไหว้

เข้าเถื่อนอย่าหมิ่นพร้า  มีไป
เข้าศึกอย่านอนใจ       เฉื่อยช้า
อาวุธอย่าวางไกล        ขุกค่ำ  คืนแฮ
นอนแต่ยามหนึ่งอ้า      อาจป้องภัยพาล
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 21
  พิมพ์