เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 05:59:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ การซื้อปืนมีปัญหาครับ  (อ่าน 4163 ครั้ง)
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 01:49:32 PM »

ขอความช่วยเหลือ การซื้อปืนมีปัญหาครับ

เพื่อนร่วมงานของผมได้ยื่น ป.1 ขอเดี่ยวลูกซอง 5 นัด  ขนาด 12   และได้รับ ป.3  แล้ว  ต่อมาผมได้ตกลงกับร้านปืนร้านหนึ่งสรุปเป็น 870  18 นิ้ว  24.5 K + ของแถม พร้อมจัดส่ง   ต่อมาร้านให้ส่งใบ ป.3 ไปให้ ร้านได้รับวันจันทร์ ที่ 15  และได้ให้เลือกเลขทะเบียน ต่อมาวันที่ 16 ร้านได้โทร.มาบอกให้โอนเงิน  จึงทราบว่าปืนที่ได้นำไปตัดทะเบียนนั้นเป็นลูกซองเดี่ยว  เนื่องจากทางร้านแจ้งว่า ป.3 ระบุว่า  เดี่ยวลูกซอง  ขนาด 12  ไม่ได้ระบุคำว่า 5 นัด   จึงได้ขายตามใบ ป.3 ของลูกค้า  และไม่สามารถดึงเรื่องคืนได้  เนื่องจากได้ส่งไปให้ จนท. รอลงนามแล้ว  จึงอยากสอบถามว่า
1. จะให้ทำอย่างไรดีครับ  ( เงินยังไม่โอน และเพื่อนผมคงไม่โอนด้วย )
2. ถ้าเราไม่เอา และยกเลิกไปเลยได้หรือไม่  แล้วจะมีผลอย่างไรกับ ป.3 ใบเดิม  จะมีผลต่อการขอใหม่หรือไม่อย่างไร
3. กรณีนี้เราสามารถแจ้ง หรือร้องเรียนไปที่วังไชยาได้หรือไม่
4. เป็นความผิดของทางร้าน หรือ เจ้าของ ป.3  (  เจ้าของ ป.3 ไม่มีความรู้เรื่องขั้นตอน หรือเอกสาร ป.3 เลย เป็นกระบอกแรก  ) 

ผมได้เจรจาเบื้องต้นกับทางร้านแล้ว ( เนื่องจากผมได้แนะนำร้านนี้ไป  ซึ่งเขาเห็นปืนผม เขาจึงไปขอใบอนุญาต ) ร้านบอกต้องซื้อไป  ผมถามว่าในเมื่อร้านได้รับ ป.3  และ ไม่ตรงตามรุ่นปืนที่ได้โทร.ตกลงกันไว้ ทำไมไม่แจ้งกลับ หรือส่ง ป-3 กลับมาให้แก้  รีบเอาไปตัดโอนทำไม  ร้านบอกว่า เราขายตามใบอนุญาต  เป็นความผิดของร้านงั้นหรือ และวางหูไปเลย   ผมจะให้เพื่อนผมทำอย่างไรดีครับ    ขอบคุณครับ
เคารพทุก ๆ ความเห็นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2008, 04:46:06 PM โดย อ้ายมดแดง » บันทึกการเข้า

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
looknoi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 35

อย่าอยู่อย่างอยาก

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 02:30:35 PM »

ก็ไม่ต้องจ่ายตังค์ทำถูกแล้ว ร้านมันคงเรียนน้อยถึงได้ตีความว่าเดี่ยวลูกซอง เป็นลูกซองนัดเดียว ลองสอบถามทางวังไชยาดูว่าจะต้องขอใหม่หรืออย่างไร

คำขอโทษไม่ได้มีไว้ใช้พร่ำเพรือ เพราะทุกครั้งที่ขอโทษก็จะทำให้มิตรลดลง
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:04:33 PM »

ก็แปลก เอกสารไม่ตรงกับที่ตกลงซื้อขายปืนไว้ กลับไม่ติดต่อเจ้าของเอกสารให้ไปแก้ไข กลับรีบเอาปืนอื่นขายแทน ....

ผมว่าเมื่อไม่ได้ปืนที่ต้องการก็บอกร้านไปตรง ๆ เงินคงไม่โอนแล้วล่ะ .... เรื่อง ป.๓ ถึงได้คืนมา แต่ไม่สามารถซื้อ เรฯ ได้ ก็ต้องขอใหม่อยู่ดีครับ

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:08:12 PM »

เป็นผมๆจะไม่จ่ายครับ ถือว่ามัดมือชก ตัดสินใจแทนเจ้าของเงินได้ไง ทั้งที่คุยไว้แล้วว่าจะเอากระบอกไหน ป 3 ผิดก็ต้องทักท้วงมาสิ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:10:53 PM »

ไม่ต้องโอนเงินครับ ............. แจ้งให้ร้านส่งป.3 มาแก้ไขใหม่

ถ้าไม่ส่ง แจ้งความกับตำรวจ เรื่องการยักยอกเอกสาร โดยระบุว่า ไม่เป็นตามที่เราตกลงการซื้อ-ขายครับ.............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ขวัญชัย - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 212

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:41:36 PM »

ร้านไหนครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 03:54:13 PM »

..อือ..มีงี้ด้วย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
bigboss101
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 04:12:50 PM »

ไม่ต้องโอนเงินครับ แล้วขอเอกสารกลับไปแก้ไข
Ch@i-Yo.
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 04:13:20 PM »

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ  เพื่อนบอกว่า ร้านโทร.ติดต่อมาแล้ว ขอค่าดึงเรื่องคืน สองพัน บอกว่าไม่ให้จ่าย สามพันก็ดีแล้ว   ผมสงสัยว่า ป3 ใบนี้ยังสามารถแก้ไข และซื้อลูกซอง 5 นัดได้อีกหรือไม่ครับ  ส่วนชื่อร้านจะ pm ไปบอกนะครับ
ขอบคุณครับ

" Forgive your enemies  but  never forget their names "... J.F.K. ...
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 07:23:37 PM »

น่าจะได้นะครับ....ผมเคยไปแก้จาก"ลูกซองเดี่ยวห้านัด" เป็น "ซองแฝด"...แต่อย่าไปจ่ายเงินให้ร้านนะครับ....ร้านแบบนี้อย่าไปยอมหาเรื่องหาเงิน...ร้านแขกหรือเปล่าครับ...ถ้าร้านเขาออกเป็นใบ ป.สี่ มาแล้วจริงร้านนั้นแหลพที่ลำบากเพราะปืนกระบอกนั้นจะกลายเป็นปืนมือสองขายใครก็ไม่ได้ ต้องโอน...อย่าไปเชื่อครับ...ร้านมันหลอกเราครับ ขำก๊าก....ร้านยังไม่ได้เงินร้านไหนจะไปทำเรื่องโอนปืน ไม่มีหรอกครับ แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2008, 07:28:19 PM โดย 张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้ » บันทึกการเข้า
ฟงหวิน
Jr. Member
**

คะแนน 2

เรารบเพื่อเกียรติศักดิ์ไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 07:29:07 PM »

อยากรู้จังร้านไหน

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 07:31:43 PM »

ร้านไหนครับ กำลังหาข้อมูลให้พี่ชายอยู่พอดี กว่าเจอแบบ จขกท. จะได้เว้นไว้เป็นร้านต้องห้าม ขอบคุณครับ  ไหว้
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 07:59:46 PM »

มีงี้ด้วย... แบร่ แลบลิ้น

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 08:07:22 PM »

ไม่ต้องโอนเงินครับ ............. แจ้งให้ร้านส่งป.3 มาแก้ไขใหม่

ถ้าไม่ส่ง แจ้งความกับตำรวจ เรื่องการยักยอกเอกสาร โดยระบุว่า ไม่เป็นตามที่เราตกลงการซื้อ-ขายครับ.............

ชัดเจนครับ
อย่าไปยอม ทุกวันนี้ร้านปืนส่วนใหญ่ก็เป็นเสือนอนกินอยู่แล้ว
ตอนที่ ป. ๓ ออกไม่ได้ก็มาออดอ้อนบอกว่าจะอดตายอยู่แล้ว ตอนนี้กำไรไม่รู้เท่าไหร่ยังคิดจะเอาเปรียบลูกค้าอีก น่าประจานครับร้านแบบนี้

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
kesi2007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 08:08:48 PM »

เอากันงี้เลยเหรอ.. อ๋อย
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์